ขอสอบถามข่าว DTC ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
หมาป่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ คือวันนี้ผมไปเข้าอบรมเรื่องหุ้นมา ผมถามอาจารย์วิทยากรเกี่ยวกับ dtc ว่าควรถือยาวไหม อาจารย์ว่าท่านได้ยินมาว่า dtc ซื้อหุ้นคืนเพราะกำลังจะออกจากตลาดหลักทรัพย์ ไม่ทราบว่าข่าวนี้จริงไหม และถ้าdtcออกจากตลาดจริงโดยผมยังไม่ขายหุ้นคืน ผมจะยังมีสิทธิเข้าร่วมประชุมและได้รับเงินปันผลหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
-grape-

โพสต์ที่ 2

มีอยู่เหมือนกันค่ะ เห็นคุณเจ๋งเชียร์อยู่ ถ้าออกจากตลาดแล้วจะเป็นยังไงเหรอคะ
Solo

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า มีการเข้าใจผิด นะครับ

เขาไม่ได้ ทำ tender offer เพื่อ ออกจากตลาด นะครับ

เขาแค่ ต้องการ ซื้อหุ้น คืน เพราะ เขามองว่าราคาหุ้น เขาต่ำกว่าความเป็นจริง ครับ

หุ้น ประเภท นี้ เป็น หุ้น ดี แต่ไม่มีสภาพคล่อง ถ้ามีมากมาก จะขายที ก็ คงขายลำบาก ครับ

แต่จะซื้อ ที่ราคาต่ำต่ำ ก็ ยาก เช่นกัน ต่ำสุด เมื่อ 11.15.01 คือ ราคา 22 บาท และ ไป สูงสุด ที่ ราคา 45.50 เมื่อ 8.7.03

จำนวนหุ้น ที่ ซื้อขาย ช่วงต่ำสุด และสูงสุด ก็ ไม่มากมายอะไรครับ

ผมเอง ก็ มี เก็บไว้ หน่อย ครับ ราคา แถว 41 บาท นี่ ละครับ
หมายเหตุ

คราวนี้ มา สมมุติ ว่า เกิด บริษัท กขค จำกัด ออกจากตลาด แล้ว เราจะมีสิทธิ อะไร บ้าง ครับ

เราก็มีสิทธิทุกอย่าง เช่นเดิม เงินปันผล การเข้าประชุมได้หมด

แต่ แต่ กรณี การประชุม ผู้ถือหุ้น เขาอาจจะ ไม่แจ้งเรา ก็ ได้ ครับ เพราะ เขาถือเสียงข้างมากอยู่แล้ว เขา ก็ จะ ไม่มีการ แจ้งให้เรา ทราบ เพราะ ตลาด ไม่ เข้ามาดูแลเรื่องนี้ แล้ว

เพราะ ผม เคย มี หุ้น รร. ดุสิตรีสอร์ท ชะอำ ที่ จะเข้า ตลาด แล้ว ก็ เข้าไม่ได้ ทาง เขาก็ไม่เคย แจ้ง ให้ไปประชุม สักปี เลยครับ
หมาป่า

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ผมก็หวังว่าจะเป็นการเข้าใจผิดครับ อยากให้ดุสิตธานีอยู่ในตลาดนานๆครับ
เต้ย

โพสต์ที่ 5

ไหนๆก็พูดเรื่อง delist กันแล้ว ก็เลยอยากขอความรู้พี่ๆทุกท่าน เกี่ยวกับการถือหุ้นที่ออกจากตลาดไปแล้วว่าจะมีผลอย่างไรบ้าง
เพราะผมถือ MFG อยู่ ไม่ยอมรับข้อเสนอซื้อครับ
ก็เลยเสียวๆอยู่เหมือนกัน
Solo

โพสต์ที่ 6

บางราย ก็ อาจจะ มีการติดต่อ กลับมา ภายหลัง ว่า อยากขายไหม ราคาเท่านี้ หลังจาก ผ่าน ไป ระยะ เวลาหนึ่ง หรือ นานนาน เลย ก็ มี

ล่าสุด ผม ก็ ถือ spp จน ออกจากตลาดไป แต่เขาก็ ไม่มีการติดต่อมา นะครับ ซึ่ง ผม ก็ เฉยเฉย ครับ พร้อม ที่ จะ เก็บยาว

เมื่อสองวันก่อน เขาก็ส่ง สคส มาให้ ครับ

ถ้ามีหุ้น ที่ออกจากตลาด ไป ก็ ต้องพร้อม ที่ จะ ถือ ยาว นะครับ
สภาพคล่อง ที่ต้องการ ขาย เพื่อ เอา เงิน มา ถือ หรือ ใช้ ก็ จะหายไป ครับ

มี กรณี ของ หุ้น Foremost ที่ออกไป ตอนอยู่ในตลาด ก็ จ่าย ปันผลปี ละ ประมาณ สิบบาท ถ้าผมจำไม่ผิด แต่พอ ออกจากตลาดไป เขา จ่ายได้มากมาย คือ ประมาณ สามสิบบาท เชียวครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ซื้อหุ้นคืนใกล้จะครบจำนวนแล้วนะครับ
ผมว่าที่ใครบางคนตั้งหุ้นขวางเอาไว้คงจะเอาออกให้ขยับตามที่ควรจะเป็นได้แล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 8

วันนี้ ได้รับ ปฏิทินตั้งโต๊ะ ที่ทาง DTC เขาส่งมาให้เป็นของขวัญปีใหม่

เป็นรูปโรงแรมต่างๆ ในเครือของ DTC กับรูปสาวๆ สวยๆ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Solo

โพสต์ที่ 9

พี่ครรชิต ครับ ผมยังไม่ได้ รับปฎิทิน เลยครับ
เพราะเพิ่งซื้อ ไม่กี่เดีอน นี่ เองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 10

ผมซื้อมาแต่ ก่อนรับปันผลกลางปี ได้ปันผลมา 1 งวดแล้ว
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Solo

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ พี่ครรชิต
ล็อคหัวข้อ