จ่ายปันผลเป็นหุ้นกับการเพิ่มทุนโดยตรง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จ่ายปันผลเป็นหุ้นกับการเพิ่มทุนโดยตรง

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีความเห็นยังไงบ้าง และถ้าให้เลือกจะเอาแบบไหนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

จ่ายปันผลเป็นหุ้นครับ เนื่องจากไม่เป็นภาระกับผู้ถือหุ้น
_________
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ก็ขึ้นกับเจตนาครับ ว่าต้องการเงินด้วยมากน้อยขนาดไหน
Impossible is Nothing
path2544
ผู้ติดตาม: 0

ผมว่า..

โพสต์ที่ 4

ผมว่ามันอยู่ที่สถานการณ์นะ ผู้บริหารเก่งๆ จะเลือกได้ถูก กับสถานการณ์ของบริษัท

แต่ส่วนตัวชอบ เป็นเงินมากกว่า เพราะเกิด dilution effect น้อยกว่า
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Joey

โพสต์ที่ 5

Eto Demerzel เขียน:ผมว่า บริษัทที่จ่ายปันผลเป็นหุ้นนี่ รักชาติสุดๆ แล้วครับ

ขนาดจะเพิ่มทุน ยังหักภาษี ณ ที่จ่ายให้รัฐเพิ่มอีก 10%
ข้อความคุณ ETO โดนเลยครับ จ่ายปันผลเป็นหุ้นนี่ ทั้งผู้ถือหุ้นและบริษัทไม่ได้อะไรเลย เสียเงินและเวลาโดยใช่เหตุ ผมเคยออกเสียงคัดค้านใน AGM แต่ไม่มีใครโหวตช่วยเลย เหมือคนส่วนใหญ่จะชอบนะครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

พี่ Eto ครับ การเพิ่มทุนมีวิธี เพิ่มราคาพาร์จาก 10 บาทเป็น 11 ได้หรือเปล่าครับ

อันนี้บริษัทต้องเสียภาษีหรือเปล่าครับ
_________
path2544

โพสต์ที่ 7

Eto Demerzel เขียน:ผมว่า บริษัทที่จ่ายปันผลเป็นหุ้นนี่ รักชาติสุดๆ แล้วครับ

ขนาดจะเพิ่มทุน ยังหักภาษี ณ ที่จ่ายให้รัฐเพิ่มอีก 10%
ผมว่าจริงๆ แล้วสรรพากรเก่งอ่ะ (เก่งจริงๆๆนะเรื่องแบบนี้)

ส่วนเรื่องจ่ายปันผลเป็นหุ้น หากมองถึงความจำเป็น ของบริษัทแล้ว ผมว่ามันแสดงถึงความจริงใจของผู้ถือหุ้นเหมือนกัน เพราะผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องการจ่ายเงินปันผลให้กับผู้ถือหุ้น แต่เงินสด หรือสภาพคล่องของกิจการไม่พอ ทำให้จ่ายไม่ได้ จึงจ่ายเป็นหุ้นแทน ซึ่งก็คือการคงสภาพคล่องของบริษัทไว้เหมือนเดิมในขณะที่ผู้ถือหุ้นก็ได้ปันผลครับ (ส่วนจะเป็นแบบไหมต้องดูงบให้ละเอียดอีกที)

หรือหากมองอีกมุมก็ มันมันมัดมือตูซื้อหุ้นเพิ่ม  :twisted:  :twisted: (สนุกๆๆ ครับ)
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 8

BAFS เลยครับ

มีอยู่กับเขา 100 หุ้น ถ้าได้ปันผลเป็นหุ้น ก็จะเป็น 120 หุ้น

ไอ้ 20 หุ้นเนี้ย ขายลำบากน่าดู

สงสัยต้องชิงขายไปก่อนปันผล อิอิ :)
VI ฝึกหัด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

พี่อีโต้ครับ

สำหรับบางคนซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นรายย่อย  การได้ปันผลเป็นหุ้น  ผลประโยชน์ที่ได้รับเป็นรูปธรรมก็คือการเครดิตภาษีครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
path2544

โพสต์ที่ 10

[quote="chatchai"]พี่อีโต้ครับ

สำหรับบางคนซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นรายย่อย
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

สำหรับบางคนซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นรายย่อย  การได้ปันผลเป็นหุ้น  ผลประโยชน์ที่ได้รับเป็นรูปธรรมก็คือการเครดิตภาษีครับ
เพิ่มสภาพคล่อง & ต่อไปปันผลต่อหุ้นเท่าเดิม ผู้ถือหุ้นก็ได้ปันผลมากขึ้นด้วยครับ
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์