จะขอคืนเครดิตภาษีครังเเรก(ในชีวิต) - case study

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะขอคืนเครดิตภาษีครังเเรก(ในชีวิต) - case study

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นนักศึกษา ยังขอตังค์พ่อแม่ใช้อยู่
มีเงินเก็บจำนวนหนึ่ง ได้ศึกษาเกี่ยวกับการลงทุน ตัดสินใจเลือกลงทุนในหุ้น(เพื่อหนีเงินเฟ้อ) ได้ปันผลมา
เเละมีเงินได้จากดอกเบี้ยธนาคาร
รวมเงินได้ที่ได้มี 2ทางดังที่กล่าวมา
จะขอคืนเครดิตภาษีทาง internet
เเต่ไม่ค่อยมั่นใจในการกรอกข้อมูลครับ ครั้งเเรก  
ถามคนรู้จักก็ไม่มีใครที่พอจะปรึกษาในส่วนนี้ได้
จึงขอปรึกษาพี่ๆเเละขอคำชี้เเนะด้วยคับ

ในการยื่นทาง internet นะครับ เลือกยื่น ภงด90 ถูกหรือเปล่าครับ
ยื่นช่วงนี้ยังทันอยูใชไหมครับ (ยังไม่ถึง 31 มีนา)
ในส่วนของปันผล สมมุติ ได้มา 1000 บาท หัก ณ ที่จ่าย (10%) 100 บาท เงินเข้ากระเป๋าเราจริงๆ 900 บาท (บริษัทเสียภาษี 30%)
ตรงช่องกรอกในส่วนเงินได้พึงประเมิน จะกรอกตัวเลขไหนดีครับ ระหว่าง 900 หรือ 1000 หรือ เงินเราจากส่วนเเบ่งบริษัทก่อนที่จะหักภาษี 30% ครับ เเละช่องกรอกภาษ๊หัก ณ ที่จ่าย จะกรอกเป็น10% (100บาท)     หรือ   จากที่หัก 30% ครับ

:x  :roll:  :arrow:  :arrow:  :arrow:

ส่วนดอกเบี้ย  (หัก 15%) สมมุติได้ดอกเบี้ย 1000 บาท หักไป 150บาท เข้ากระเป๋าเราจริง 850 บาท (ดอกเบี้ยออมทรัพย์)  จะกรอกอย่างไรครับ

ส่วนของ เงินได้พึงประเมินเป็น 1000 หรือ 850 บาทครับ ที่เเน่ๆ ภาษีหัก ณ ที่จ่ายตรงส่วนนี้กรอกเป็น 150 บาท ใช่ไหมครับ

ขอคำชี้เเนะเเละขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

Re: จะขอคืนเครดิตภาษีครังเเรก(ในชีวิต) - case study

โพสต์ที่ 2

javoel เขียน:ในการยื่นทาง internet นะครับ เลือกยื่น ภงด90 ถูกหรือเปล่าครับ
บุคคลธรรมดา
หากมีเงินได้จากการจ้างแรงงานเพียงอย่างเดียว ให้ยื่น ภ.ง.ด.91
หากไม่ใช่ ให้ยื่น ภ.ง.ด.90

javoel เขียน: ยื่นช่วงนี้ยังทันอยูใชไหมครับ (ยังไม่ถึง 31 มีนา)
ยังทันครับ (ภายใน90วัน)
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

Re: จะขอคืนเครดิตภาษีครังเเรก(ในชีวิต) - case study

โพสต์ที่ 3

[quote="javoel"]
ในส่วนของปันผล สมมุติ ได้มา 1000 บาท หัก ณ ที่จ่าย (10%) 100 บาท เงินเข้ากระเป๋าเราจริงๆ 900 บาท (บริษัทเสียภาษี 30%)
ตรงช่องกรอกในส่วนเงินได้พึงประเมิน จะกรอกตัวเลขไหนดีครับ ระหว่าง 900 หรือ 1000 หรือ เงินเราจากส่วนเเบ่งบริษัทก่อนที่จะหักภาษี 30% ครับ เเละช่องกรอกภาษ๊หัก ณ ที่จ่าย จะกรอกเป็น10% (100บาท)
"Price is what you pay. Value is what you get."
javoel

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เข้ามา แสดงความชื่นชม พี่ kao นะคับ  เคยอยู่ สรรพากร มาก่อน รึเปล่าครับ  ขอบคุณที่ตอบปัญหาเกี่ยวกับภาษีนะครับ ผมก็หาอ่านจาก topic เก่าๆนะคับ พอเข้าใจนิดหน่อย  แต่ตอนนี้ผมก็กรอกยังไม่ค่อยเป็นเท่าไรเหมือนกัน แต่ในส่วนอื่นนะคับ   อ้อขอบคุณลูกพี่อีสานด้วยครับ  เอ่อตกลงระหว่าง 2ฝ่าย  (คุณ Nanakorn,คุณ copywriter - พี่ ลูกอีสาน, p Kao) การคิดภาษีเนี่ยที่เคยถกกัน ว่า เอาเฉพาะที่เครดิตภาษี่ได้เท่านั้น มากรอก หรือว่า เอาตามพี่ kao ที่บอกให้ทุกรายการที่เสีย ภาษี ณที่จ่าย 10 %  ใครชนะกันแน่ครับ ได้ข้อสรุปยัง ยังงงประเด็นนี้เลย  แต่เอาแบบพี่ ลูกอีสาน กะ พี่ kao ไปกรอก ครับ  :D
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
choochart

โพสต์ที่ 6

ลองคำนวณตามโปรแกรมของสรรพากรก่อนยื่น
http://rdserver.rd.go.th/publish/sample ... hp?type=90
choochart

โพสต์ที่ 7

มาตรา 48  ประมวลรัษฎากร

(3) ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษีตาม (1) และ (2) ก็ได้ สำหรับเงินได้ตามมาตรา 40(4) (ก) และ (ช) ดังต่อไปนี้

(ก) ดอกเบี้ยพันธบัตร ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารในราชอาณาจักร ดอกเบี้ยเงินฝากสหกรณ์ ดอกเบี้ยหุ้นกู้ ดอกเบี้ยตั๋วเงินที่ได้จากบริษัท หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลอื่น ดอกเบี้ยเงินกู้ยืมที่ได้จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่น ดอกเบี้ยที่ได้จากสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทยจัดตั้งขึ้น สำหรับให้กู้ยืมเงินเพื่อส่งเสริมเกษตรกรรม พาณิชยกรรม หรืออุตสาหกรรม

(ข) ผลต่างระหว่างราคาไถ่ถอนกับราคาจำหน่ายตั๋วเงินหรือตราสารแสดงสิทธิในหนี้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่นเป็นผู้ออก
        (ค) ผลประโยชน์ที่ได้จากการโอนพันธบัตร หุ้นกู้ หรือตั๋วเงิน หรือตราสารแสดงสิทธิในหนี้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลหรือนิติบุคคลอื่นเป็นผู้ออก ทั้งนี้ เฉพาะที่ตีราคาเป็นเงินได้เกินกว่าที่ลงทุน

ผู้มีเงินได้ซึ่งเป็นผู้อยู่ในประเทศไทย จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษีตาม (1) และ (2) ก็ได้ สำหรับเงินได้ตามมาตรา 40 (4) (ข) ที่ได้รับจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย กองทุนรวม หรือสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทยจัดตั้งขึ้นสำหรับให้กู้ยืมเงินเพื่อส่งเสริมเกษตรกรรม พาณิชยกรรมหรืออุตสาหกรรม

( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.119/2545 )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.122/2545 )

คำสั่งกรมสรรพากร ป.119

ข้อ   19   กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 11 ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับ เงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษี ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี

สรุปว่า กฎหมายเขียนไม่ละเอียด  กรมสรรพากรตีความเองว่าถ้ายื่นต้องยื่นทั้งหมด  คุณจะเลือกยื่นบางส่วนก็ได้ แต่ต้องเตรียมสู้คดี
:P จะสู้ไม่สู้แล้วแต่จะตัดสินใจ :o
โพสต์โพสต์