หุ้นกลุ่มเหล็กหนัก แนวโน้มคาดการณ์อย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นกลุ่มเหล็กหนัก แนวโน้มคาดการณ์อย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เพราะเห็นตัวbsbm pap งบออกมาเปลี่ยนแปลงไปในทางบวก
เลยคิดว่าตัวอื่นพอมีอานิสงค์ไรบ้างหรือปล่าว

แต่รู้สึกว่าgsteelจะโดนค่าฟีไปเยอะ ตัวนี้คิดว่าน่าจะกำไรไตรมาสสี่น่าจะตกไป

ในขณะที่ nsm ไม่รู้เป็นไง ผมลองเช็คราคาเหล็กดู ช่วงไตรมาสสี่ hr coil ลดลง แต่อย่างอื่นไม่รู้เป็นไง

สรุปแล้ว มีตัวอื่นน่าสนใจบ้างหรือปล่าวครับ แต่สำหรับผมกลุ่มนี้เดายากวัฎจักร ขึ้นๆลงๆ ปวดหัว แต่เผื่อซื้อเอานิดหน่อย โดยเฉพาะ nsm เห็นมันถูกดีใครคิดไงบ้างอะ และคิดว่าไตรมาสสี่น่าจะเห็นมาร์จิ้นที่เป็นบวกได้แล้วเพราะราคาเหล็กยืนเกินห้าร้อยเหรียญโดยเฉลี่ย

ปล ยังไม่มีหุ้นที่บอกมาสักตัวเลยครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ปีที่แล้วหุ้นเหล็กหลายๆ ตัวกำไรน้อยเพราะว่าดันไปตุนเหล็กวัตถุดิบไว้เยอะขาดทุนบาดเจ็บกันระนาว ปีนี้มาถ้าถือว่ากลับมาทำกำไรตามปกติได้แล้วหยิบไปเทียบกับฐานปีที่แล้วมันก็เลยน่าจะดูได้ว่าโตมั้งครับ
Impossible is Nothing
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

Bsbm รายได้ลดลงไปเยอะ แต่กลับมากำไรได้
ถ้าต่อไปรายได้กลับมาเท่าเดิม กำไรน่าจะฟื้นตัวได้ดีนะครับ

ปล. ที่บอกมายังไม่มีเหมือนกันซักตัว
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
phobenius

โพสต์ที่ 4

ผมลองเช็คราคาแถวๆเดือน มค กพ ดูแล้วเฉลี่ยอยู่แถว 490 ครับ น่าจะยังถือว่าทรงๆ อยู่เหมือนกัน จะว่าไปแล้วเดายาก ใครมีทีเด็ดมาแนะนำกันหน่อยสิครับ
nanchan

โพสต์ที่ 5

ผมว่าของที่ไม่เป็นสนิม น่าจะดีกว่ามั้งครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 6

phobenius เขียน:ผมลองเช็คราคาแถวๆเดือน มค กพ ดูแล้วเฉลี่ยอยู่แถว 490 ครับ น่าจะยังถือว่าทรงๆ อยู่เหมือนกัน จะว่าไปแล้วเดายาก ใครมีทีเด็ดมาแนะนำกันหน่อยสิครับ
ว่าจะถามตั้งแต่เมื่อวานแล้ว 490 นี่ราคาอะไรคะ ต่อหน่วยเท่าไหร่
ของเก่าเป็นเท่าไหร่ แล้วราคาปัจจุบันมันขึ้นหรือลง เยอะขนาดไหน

แล้วเหล็กไม่เป็นสนิม ไม่มีราคา update ให้ดูบ้างเหรอคะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
nanchan

โพสต์ที่ 7

hot

โพสต์ที่ 8

ดูท่าค่าเงินus จะผันผวนหนักแน่คับ

กลุ้ม
shisuka
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ถ้าค่าเงินผวน pap จะได้ประโยชน์มั้ย
เพราะขายในประเทศ 78.6%
D/E 0.47
หนีสิน708.66
หนีสินหมุนเวียน 707.47
ทรัพย์สิน 1344.23
PE 4.73
PB 0.67
PAP : สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยประจำปี(F45-3)
                สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยประจำปี(F45-3)
                         บริษัท แปซิฟิกไพพ์ จำกัด (มหาชน)

ตรวจสอบ
                                            (หน่วย : พันบาท)
                                           สิ้นสุดวันที่  31 ธันวาคม
                                              งวด 1 ปี
              ปี                                                         2549              2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                                        198,234     (10,437)
     กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)                          1.51         (0.08)

ชี้แจงผลการดำเนินงานประจำปี 254922/02/2550 09:10

PAP : ชี้แจงผลการดำเนินงานประจำปี 2549
                                   วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2550

เรื่อง      ชี้แจงสาเหตุของความแตกต่างของผลการดำเนินงานสำหรับปีสิ้นสุด
               วันที่ 31 ธันวาคม 2549 และ 2548

เรียน      กรรมการและผู้จัดการ
               ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท แปซิฟิกไพพ์ จำกัด (มหาชน) ขอนำส่งงบการเงินประจำปี สิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2549
ซึ่งได้รับการสอบทานจากผู้สอบบัญชีแล้วโดยผู้สอบบัญชีรายงานว่าไม่พบสิ่งที่เป็นเหตุให้เชื่อว่างบการเงินดังกล่าว
ไม่ถูกต้องตามที่ควรในสารสำคัญตามหลักการบัญชีที่รับรองทั่วไปทั้งนี้บริษัทขอชี้แจงสาเหตุของความแตกต่างของ
ผลการดำเนินงานสำหรับปี สิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2549 และ 2548 ดังต่อไปนี้

1)  บริษัทและบริษัทย่อยมีรายได้จากการขายจำนวน 3,063.12 ล้านบาท เปรียบเทียบกับรายได้
จากการขาย ในงวดเดียวกันของปี 2548 จำนวน 2,999.86 ล้านบาท บริษัทและบริษัทย่อยมีรายได้อื่นๆ
ในปี 2549 จำนวน 167.99 ล้านบาทเปรียบเทียบกับรายได้อื่นๆ ในงวดเดียวกันของปี 2548 จำนวน
99.13 ล้านบาท

2)  กำไรขั้นต้นของบริษัทและบริษัทย่อยในปี 2549 จำนวน 290.33 ล้านบาทเปรียบเทียบกับกำไรขั้นต้น
ในงวดเดียวกันของปี 2548 จำนวน 138.98 ล้านบาท เนื่องจาก บริษัทมีวัตถุดิบและสินค้าคงเหลือ ซึ่งมีต้นทุนต่ำ

3)  ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหารของบริษัทและบริษัทย่อย ในปี 2549 มีจำนวน 169.81 ล้านบาท
เปรียบเทียบกับรายได้จากการขายและบริหารในงวดเดียวกันของปี 2548 จำนวน 136.19 ล้านบาท

4)  บริษัทและบริษัทย่อยมีกำไรก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้นิติบุคคล จำนวน 288.52 ล้านบาท
เปรียบเทียบกับกำไรก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้นิติบุคคลในงวดเดียวกันของปี 2548 ซึ่งมีจำนวน
14.33 ล้านบาท

5)  ดอกเบี้ยจ่ายมีจำนวน 30.75 ล้านบาท เปรียบเทียบกับดอกเบี้ยจ่ายในงวดเดียวกันของปี 2548
ซึ่งมีจำนวน 15.02 ล้านบาท

6)  บริษัทและบริษัทย่อยมีกำไรสุทธิ จำนวน 198.23 ล้านบาท เปรียบเทียบกับกำไรสุทธิในงวด
เดียวกันของปี 2548 จำนวน (10.44) ล้านบาท

จากเหตุผลดังกล่าวทำให้ผลการดำเนินงานของบริษัทสำหรับปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2549
มีกำไรสุทธิเปรียบเทียบกับกำไรสุทธิในงวดเดียวกันของปี 2548 เกินร้อยละ 20

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ
                                            (นางสาววิริยา อัมพรนภากุล)
                                                   กรรมการ
อืมกำไรจาก stock เก่าถ้าไม่มี stock เก่าหละ?เหล็กที่ใช้ผลิตนำเข้ารึเปล่า?
เป็นธุรกิจที่เข้ามาแข่งขันง่ายรึเปล่า?โอยเยอะๆๆๆๆ
เดี๋ยวเย็นๆมานั่งดุงบก่อนดีกว่า
ปล.ผมยังไม่ได้ซื้อนะครับ
j_abac

โพสต์ที่ 10

http://www.lme.co.uk/nickel_graphs.asp

เพิ่มข้อมูล ราคานิคเกิ้ลครับ
phobenius

โพสต์ที่ 11

บริษัทไหนทำเกี่ยวกับนิคเกิลครับ ขอความรู้หน่อย
nanchan

โพสต์ที่ 12

http://www.mesteel.com/cgi-bin/w3-msql/ ... h_year.asp

บริษัทที่ทำสแตนเลส ใช้นิเกิล เป็นวัตถุดิบครับ
phobenius

โพสต์ที่ 13

โอเคพี่นัน จำได้แหละ ขอบคุณครับ
เดี่ยววันที่สิบเจอกันครับพี่
Nawat

โพสต์ที่ 14

ปลายปีที่แล้ว ssi สั่งเครื่องขึ้นรูปเหล็กเข้ามาหลายชุด (ประมาณ30ชุด) จะเอามาแปรรูปเหล็กเพิ่มมูลค่าของผลิตภัณฑ์ แต่จะไปกระทบ pap ที่เป็นลูกค้าของตัวเอง      pap กับเพื่อนๆ(น่าจะเป็น amc tmt)เลยไปขอซื้อเครื่องจักรต่อ แต่ ssi ไม่สนครับสุดท้ายไม่รู้จบยังไง

เท่าที่รู้นะครับ  tucc ใช้นิคเกิลเป็นส่วนประกอบในการผลิตสแตนเลสคุณสมบัติตามสั่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
stp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ที่จริงปีนี้ PAP ยอดขายน่าจะซัก 3,200 ล้านบาทถ้าไม่เจอกรณีปัญหา AD กับออสเตรเลีย
ดูทั้งปี EPS 1.51 สวยครับ แต่ จาก (.040) ->0.74 ->0.52->0.29
ดูเหมือนแนวโน้มไปทางน้อยลงมากกว่าเยอะขึ้นนะครับ
สภาพคล่องค่อนข้างน้อย
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 16

ฝากพี่ๆ ผู้รู้ช่วยวิเคราะห์  Gsteel ให้หน่อยครับ

เพราะรู้สึกตัวอื่นในหมวด งบออกมาดูดี  
เลยอยากรู้ว่าตัวนีจะเป็นยังไง เห็นว่าเอาเงินไปซื้อ NSM เยอะ ไม่รู้เหลือเงิน
มาปันผลบ้างรึเปล่า

อยากรู้มากครับ คือแบบว่า ซัดไปเยอะจนทำให้สมองบวมจนเริ่มมองไม่ค่อย
ออกว่ายังไง  แต่ตอนก่อนซัดก็คิดว่าราคาเหล็กปีหน้าน่าจะทรงตัวในราคา
ที่ไม่น่าเกลียดเหมือนปลายปีที่แล้วครับ  แล้วมีข่าวเรื่องการลดเงินอุดหนุน
อุตสาหกรรมเหล็กของรัฐบาลจีนอีกด้วย     เลยอยากฟังความเห็นพี่ๆหน่อย
ครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
phobenius

โพสต์ที่ 17

ผมว่า gsteel งบไตรมสสี่ไม่น่าจะดีนะครับ
เพราะเห็นโบรคออกมาบอกเตือนเกี่ยวกับต้อง เจอค่าฟี ที่ซื้อ nsm
ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเท่าไหร่
แต่ในแง่ดีคือ nsm น่าจะกลับเริ่มทำกำไรได้ในไตรมาสสี่
ส่วนตัวผมอยากได้ nsm มากกว่า gsteel แต่ตอนนี้ยังไม่มีใครขายให้ที  :D  :D  :D อยากได้ถูกกว่านี้อีก เผื่อความชัวร์สักหน่อย
ถ้างบ nsm ดี น่าจะส่งให้ gsteel กระเตื้องขึ้นมาหน่อย แต่คิดว่าราคาเหล็กที่ปรับเพิ่มขึ้นน่าจะเห้นผลชัดเจนในไตรมาสหนึ่งปีนี้นะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 18

ดีที่ไม่ได้นะเนี่ย เห็นงบแล้วไตรมาสสี่ยังลบอีกเพียบ  :shock:  :shock:
hot

โพสต์ที่ 19

ppm  ผลกำไรออกช้าจังคับ
เป็นไงน่า
tatandchin

โพสต์ที่ 20

[quote="phobenius"]ดีที่ไม่ได้นะเนี่ย เห็นงบแล้วไตรมาสสี่ยังลบอีกเพียบ
tatandchin

โพสต์ที่ 21

[quote="tatandchin"][quote="phobenius"]ดีที่ไม่ได้นะเนี่ย เห็นงบแล้วไตรมาสสี่ยังลบอีกเพียบ
โพสต์โพสต์