MANRIN..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
dittaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

Re: มีใคร ถือ manrin อยู่บ้างครับ

โพสต์ที่ 61

ผมว่า Manrin กำลังลุกขึ้นยืนและพร้อมจะเดินอีกครั้ง มีเวลาอีกเกือบ 30 ปี คนพร้อม(มีประสบการณ์) โรงแรมที่กรุงเทพสามารถปรับปรุงได้ และที่เขาใหญ่มีพื้นที่เหลือให้สร้างเพิ่ม ที่ดินที่เก็บไว้สามารถพัฒนาได้ในอนาคต(มีประสบการณ์ในการพัฒนา) ผมว่าตอนนี้ที่สำคัญอยู่ที่แผนงานมากกว่าว่าพร้อมจะเดินหน้าด้วยความเร็วระดับไหน(ให้ชนะกับต้นทุนโดยเฉพาะเงินเดือนพนักงานกับค่าเช่าที่เพิ่มขึ้น)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: มีใคร ถือ manrin อยู่บ้างครับ

โพสต์ที่ 62

วันนี้มีข่าวดีให้ประหลาดใจแฮะ
หลักทรัพย์ MANRIN
แหล่งข่าว MANRIN
หัวข้อข่าว แจ้งการจ่ายเงินปันผลและกำหนดวันประชุมผู้ถือหุ้น
วันที่/เวลา 10 มี.ค. 2554 08:44:47

การพิจารณาปันผล

เรื่อง : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 09 มี.ค. 2554
ชนิดการปันผล : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ได้รับสิทธิปันผล : 30 มี.ค. 2554
(Record date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้ถือหุ้น : 31 มี.ค. 2554
ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิปันผล(XD) : 28 มี.ค. 2554
อัตราการจ่ายเงินปันผล
อัตราการจ่ายปันผลเป็นเงินสด (บาทต่อหุ้น) : 0.50
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาท) : 10.00
วันที่จ่ายปันผล : 10 พ.ค. 2554
งวดดำเนินงาน :
วันที่ 01 ม.ค. 2553 ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 2553
หมายเหตุ :
3.มติพิจารณาอนุมัติจ่ายเงินปันผลประจำปี 2553 ในอัตราหุ้นละ 0.50 บาท โดยกำหนดจ่ายเงินปันผล วันที่ 10
พฤษภาคม 2554

กำหนดการประชุมผู้ถือหุ้น

เรื่อง : กำหนดการประชุมสามัญผู้ถือหุ้น
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 09 มี.ค. 2554
วันประชุมผู้ถือหุ้น : 26 เม.ย. 2554
วันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้นที่เข้าร่วมประชุม (Record : 30 มี.ค. 2554
date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้ถือหุ้น : 31 มี.ค. 2554
ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิเข้าประชุมผู้ถือหุ้น : 28 มี.ค. 2554
วาระการประชุมที่สำคัญ :
- การจ่ายปันผล
สถานที่ประชุมผู้ถือหุ้น : ห้องพรไพลิน โรงแรมแมนดาริน
หมายเหตุ :
กำหนดวันประชุมสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/2554 ในวันที่ 26 เมษายน 2554 เวลา 10.30 น.
ณ.ห้องบุษบาโรงแรมแมนดาริน เลขที่ 662 ถนนพระราม 4 กรุงเทพมหานคร โดยมีวาระดังนี้
5.1รับรองรายงานการประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/2553
5.2คณะกรรมการแถลงผลการดำเนินงานในรอบปี 2553
5.3พิจารณางบดุล บัญชีกำไรขาดทุน ประจำปี 2553
5.4พิจารณาจ่ายเงินปันผล
5.5พิจารณาเลือกตั้งคณะกรรมการที่ต้องออกตามวาระ
5.6พิจารณากำหนดค่าตอบแทนกรรมการ
5.7พิจารณาแต่งตั้งผู้สอบบัญชี และกำหนดค่าตอบแทน

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
pagzin
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 63

manrin มีลูกค้าเป็นชาวญี่ปุ่น เยอะไหมครับ.
:cry: แสดงความเสียใจแด่ชาวญี่ปุ่นด้วยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 64

ตอนนี้ บริษัทได้ปรับปรุงอาคารและห้องพักของอาคารหลังของโรงแรมแมนดาริน ที่สามย่านเรียบร้อยแล้ว และได้เปิดให้บริการแล้ว

ส่วนอาคารหน้ากำลังปิดปรับปรุงใหม่ครับ ถ้าปรับปรุงเสร็จแล้ว ก็จะดูใหม่ทั้งโรงแรมเลย ทั้งหมด 350 ห้อง

ส่วนโครงการขยายอาคารและห้องพักที่เขาใหญ่ 2 อาคาร พร้อมห้องประชุมขนาดใหญ่

ปัจจุบันกำลังก่อสร้างอาคารเล็ก จำนวนห้องประมาณ 80 ห้อง คาดว่าจะแล้วเสร็จภายในปีนี้

ส่วนอาคารใหญ่และห้องประชุม กำลังรออนุมัติจาก สิ่งแวดล้อมอยู่ คาดว่าจะได้รับการอนุมัติก่อสร้างเร็วๆนี้ ซึ่งจะทำให้มีห้องพักเพิ่มอีก 200 ห้อง ห้องประชุมขนาดใหญ่จุได้ 1200 คน

สิ้นปีนี้ ทางบริษัทน่าจะมีห้องพักที่เปิดให้บริการ ที่สามย่าน 350 ห้อง ที่เขาใหญ่ 160 ห้อง รวม 510 ห้อง

และถ้าโครงการที่เขาใหญ่เสร็จทั้ง 2 อาคาร ก็จะมีห้องพักถึง 710 ห้อง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 65

พี่ฉัตร น่าจะเอาเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นนะคะ ใครสนใจจะได้หาข้อมูลได้ง่ายขึ้น
ทางตัน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 66

พี่ฉัตรครับ โรงแรมอีกแห่งที่บริษัทเช่า ไม่ต่อสัญญาแล้วหรือครับ
chatchai

โพสต์ที่ 67

ทางตัน เขียน:พี่ฉัตรครับ โรงแรมอีกแห่งที่บริษัทเช่า ไม่ต่อสัญญาแล้วหรือครับ
ตอนประชุมผู้ถือหุ้น ผู้บริหารบอกว่า ทางเจ้าของที่ดินขึ้นค่าเช่าสูงมาก เลยจะไม่ต่อสัญญาเช่าซึ่งจะหมดภายในเดือน ก.ค. นี้ครับ ผมเลยไม่ได้รวมจำนวนห้องไปด้วยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 68

เรื่อง : การขึ้นเครื่องหมาย SP และ NP
ชื่อย่อหลักทรัพย์
- บริษัท เชียงใหม่รามธุรกิจการแพทย์ จำกัด (มหาชน) (CMR)
- บริษัท แมนดารินโฮเต็ล จำกัด (มหาชน) (MANRIN)
- บริษัท โรงพยาบาลรามคำแหง จำกัด (มหาชน) (RAM)
- บริษัท ศิครินทร์ จำกัด (มหาชน) (SKR)
ขึ้นเครื่องหมาย : SP
วันที่ขึ้นเครื่องหมาย : 19 ก.ค. 2554
วันที่ปลดเครื่องหมาย : 20 ก.ค. 2554
ขึ้นเครื่องหมาย : NP
วันที่ขึ้นเครื่องหมาย : 20 ก.ค. 2554
เหตุผล :
ตลาดหลักทรัพย์ได้รับข้อมูลว่า สำนักงาน ก.ล.ต. ได้สั่งการให้บริษัทแก้ไขงบการเงิน
หมายเหตุ :
ตลาดหลักทรัพย์ขึ้น "SP" และ "NP" กรณีสำนักงาน ก.ล.ต. แจ้งให้ CMR, MANRIN, RAM, SKR
แก้ไขงบการเงินรายไตรมาสที่ 1/2554

เมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2554 สำนักงาน ก.ล.ต. แจ้งให้บริษัท เชียงใหม่รามธุรกิจการแพทย์ จำกัด (มหาชน)
(CMR), บริษัท แมนดารินโฮเต็ล จำกัด (มหาชน) (MANRIN), บริษัท โรงพยาบาลรามคำแหง จำกัด (มหาชน) (RAM)
และบริษัท ศิครินทร์ จำกัด (มหาชน) (SKR) แก้ไขงบการเงินรายไตรมาสที่ 1 ปี 2554 สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
2554 โดยให้นำส่งภายในวันที่ 17 สิงหาคม 2554
เนื่องจากผู้สอบบัญชีได้เสนอรายงานการสอบทานอย่างมีเงื่อนไขว่า
งบการเงินดังกล่าวไม่เป็นตามหลักการบัญชีที่รับรองทั่วไป
เนื่องจากยังไม่ได้บันทึกประมาณการหนี้สินผลประโยชน์พนักงานให้เป็นไปตามมาตรฐานการบัญชี ฉบับที่ 19
เรื่อง ผลประโยชน์พนักงาน ซึ่งให้มีผลบังคับใช้สำหรับงบการเงินที่มีรอบระยะเวลาเริ่มต้นในหรือหลังวันที่
1 มกราคม 2554 เป็นต้นไป (รายละเอียดตามข่าวสำนักงาน ก.ล.ต. วันที่ 18 กรกฎาคม 2554)

ดังนั้น ตลาดหลักทรัพย์จึงขึ้นเครื่องหมาย "SP" (Suspension)
เพื่อห้ามการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ของบริษัทดังกล่าว ตั้งแต่การซื้อขายของวันที่ 19 กรกฎาคม 2554
เพื่อให้ผู้ถือหุ้นและผู้ลงทุนทั่วไปได้ศึกษาข้อมูลดังกล่าวประกอบการพิจารณารายงานผู้สอบบัญชี
ตัวเลขงบการเงิน และหมายเหตุประกอบงบการเงิน
โดยจะอนุญาตให้ซื้อหรือขายหลักทรัพย์ดังกล่าวพร้อมกับการขึ้นเครื่องหมาย NP (Notice Pending)
ตั้งแต่การซื้อขายของวันที่ 20 กรกฎาคม 2554 จนกว่าบริษัทดังกล่าวจะนำส่งงบการเงินฉบับแก้ไข
http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th

สรุป คือ บริษัทยังไม่ได้มีการตั้งสำรองหนี้สินผลประโยชน์ของพนักงาน

ซึ่งคงส่งผลกระทบต่องบดุล ทำให้บริษัทมีกำไรสะสมและส่วนผู้ถือหุ้นลดลง ขณะเดียวกันก็มีหนี้สินการตั้งสำรองเพิ่ม
teetotal

โพสต์ที่ 69

เขาใหญ่ มีที่เหลือ
ทำเมืองที่มีเอกลักษณ์ แบบ ปาลิโอ้ ไปเลย
5555
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
dogacat

โพสต์ที่ 70

สามารถนำเข้า ร้อยคนร้อยหุ้นได้หรือไม่ครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับ

และไม่ทราบว่า manrin เป็นเจ้าของ http://www.mandarinoriental.com/ ด้วยหรือป่าวครับผม
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 396

โพสต์ที่ 71

dogacat เขียน:สามารถนำเข้า ร้อยคนร้อยหุ้นได้หรือไม่ครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับ

และไม่ทราบว่า manrin เป็นเจ้าของ http://www.mandarinoriental.com/ ด้วยหรือป่าวครับผม
ไม่ใช่เลยครับ น่ีโรงเเรมโอเรียนเต็ลครับ ของบมจ.โอเอชทีแอล (OHTL)ครับ ไม่ใช่ของ manrin ครับ
dogacat

โพสต์ที่ 72

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
1. ต้นทุนที่สูงขึ้น จนทำให้กำไรติดลบ อันนี้ยังไม่มาจากค่าแรง 300 บาทใช่หรือป่าว??
-และไ่ม่ทราบว่าทางบริษัทมีแนวโน้มเพิ่มค่าแรงหรือไม่??
2.คาดว่ารายได้ที่จะรับรู้จากการซ่อมแซมและปรับปรุงส่วนที่ไฟไหม้ไปจะเริ่มเข้าไตรมาสไหนกันครับ?
3.และในส่วนรายได้ที่จะรับเพิ่มเติมจากที่เขาใหญ่ อัตราการจองสัมมนาในแต่ละเดือนเป็นไงบ้างครับ??

ขอบคุณครับ
chatchai

โพสต์ที่ 73

dogacat เขียน:สามารถนำเข้า ร้อยคนร้อยหุ้นได้หรือไม่ครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับ

คุณ dogacat ช่วยโพสต์ข้อมูลพื้นฐานที่สำคัญของบริษัทในกระทู้นี้ซิครับ ถ้าข้อมูลครบถ้วนแล้วทางทีมงานก็คงจะย้ายเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเองครับ
chatchai

โพสต์ที่ 74

dogacat เขียน:รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
1. ต้นทุนที่สูงขึ้น จนทำให้กำไรติดลบ อันนี้ยังไม่มาจากค่าแรง 300 บาทใช่หรือป่าว??
-และไ่ม่ทราบว่าทางบริษัทมีแนวโน้มเพิ่มค่าแรงหรือไม่??
2.คาดว่ารายได้ที่จะรับรู้จากการซ่อมแซมและปรับปรุงส่วนที่ไฟไหม้ไปจะเริ่มเข้าไตรมาสไหนกันครับ?
3.และในส่วนรายได้ที่จะรับเพิ่มเติมจากที่เขาใหญ่ อัตราการจองสัมมนาในแต่ละเดือนเป็นไงบ้างครับ??

ขอบคุณครับ
1. ผมว่าต้นทุนของบริษัทค่อนข้างคงที่นะครับ และค่าแรงก็คงยังไม่น่าจะขึ้น

2. รายได้จากการเครมประกัน รับรู้ไปแล้วครับ

3. รู้แต่เพียงว่า อัตราการเข้าพักของโรงแรมที่เขาใหญ่ในปีนี้สูงกว่าปีที่แล้วพอสมควรครับ คงต้องรอให้อาคารที่กำลังสร้างเปิดให้บริการในช่วงปลายปี และถ้าให้ดีก็คงต้องรออาคารใหญ่พร้อมห้องประชุมขนาดใหญ่ ไม่รู้ว่าทางการอนุมัติให้ก่อสร้างแล้วหรือยัง
dogacat

โพสต์ที่ 75

ถ้าหากดูงบเหมือนต้นทุนจะต่ำลงนะครับ ถ้าหากเทียบกับรายได้ที่เข้ามา ซึ่งเป็นแนวโน้มที่ดีขึ้นหรือป่าว??
2554 2553
รายได้จากการขายและบริการ 20,880,794.21 13,689,055.14
ต้นทุนขายและบริการ (26,023,822.75) (23,700,836.18)
กำไร(ขาดทุน)ขั้นต้น (5,143,028.54) (10,011,781.04)
รายได้อื่น 1,703,381.75 2,001,445.55
กำไร(ขาดทุน)ที่ยังไม่เกิดขึ้นจริงของเงินลงทุน (4,353,478.29) (3,177,014.44)
ค่าใช้จ่ายในการขาย (735,662.51) (711,628.47)
ค่าใช้จ่ายในการบริหาร (6,234,173.75) (17,679,594.33)
ค่าตอบแทนกรรมการ (1,524,000.00) (1,242,000.00)
กำไร(ขาดทุน)ก่อนภาษีเงินได้ (16,286,961.34) (30,820,572.73)
ค่าใช้จ่ายภาษีเงินได้ 0.00 0.00
กำไร(ขาดทุน)สำหรับงวด (16,286,961.34) (30,820,572.73)
กำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จอื่น 0.00 0.00
กำไร(ขาดทุน)เบ็ดเสร็จรวมสำหรับงวด (16,286,961.34) (30,820,572.73)
กำไร(ขาดทุน)ต่อหุ้น
กำไร(ขาดทุน)ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน (0.61) (1.40)
จำนวนหุ้นสามัญถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก (หน่วย:หุ้น) 26,905,580 22,000,000

แต่ค่าใช้จ่ายในการขายเพิ่มขึ้น T T
2554 บาท 2553
รายได้จากการขายและบริการ 50,533,722.12 40,027,349.34
ต้นทุนขายและบริการ (52,708,817.24) (49,894,416.11)
กำไร(ขาดทุน)ขั้นต้น (2,175,095.12) (9,867,066.77)
ค่าใช้จ่ายในการขาย (1,808,104.66) (1,700,908.02)

น่าสนใจ
dogacat

โพสต์ที่ 76

สิ่งที่ผมมองและสนใจในตัว manrin ซึ่งตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ คือค่า %Net nets
ซึ่งผมคำนวณ (รวมสินทรัพย์หมุนเวียน - หนี้สินหมุนเวียน - หนี้สินระยะยาว)/จำนวนหุ้น

=

(180-12)/26 = 6.46 บาท/หุ้น เท่ากับว่าเรามี %net nets อยู่ที่ 6.46*100/11.4 = 54%

เสมือนซื้อหุ้นที่ราคา 11.4-6.46 = 5 บาท ไม่รู้ว่าคิดแบบนี้ถูกหรือป่าว ???? T T

ซึ่งมาดูเชิงธุรกิจ(ธุรกิจโรงแรม การแข่งขันสูงอยู่)
แต่จากการที่โรงแรมปรับปรุงเพิ่มเติมและซ่อมแซม่ส่วนที่เสียหาย ซึ่งรายได้น่าจะหายไปจากปีที่แล้วเป็นต้นมา และแนวโน้มการท่องเที่ยงในจังหวัดโคราช ซึ่งเป็นเมืองใหญ่และไม่ใกล้จากตัวกรุงเทพครับ
ทางตัน

โพสต์ที่ 77

ใครทราบบ้างครับ ว่าจะมีห้องพักครบ 510 ประมาณเดือนไหมครับ อัตราเข้าพักของที่ กทม. ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ และที่โคราชประมาณเท่าไหร่ครับ
dogacat

โพสต์ที่ 78

ทางตัน เขียน:ใครทราบบ้างครับ ว่าจะมีห้องพักครบ 510 ประมาณเดือนไหมครับ อัตราเข้าพักของที่ กทม. ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ และที่โคราชประมาณเท่าไหร่ครับ
เพิ่งโทรถามโรงแรมไปวันนี้ วันที่ 05/11/11 ตอนนี้โรงแรมที่ bkk เต็มแล้วครับ ให้สอบถามเป็นรายวันไปครับ
ซึ่งอาจจะได้อานิสงค์จากน้ำท่วม ที่ทำให้คนเข้าพักโรงแรมกันมากขึ้น แต่เป็นลักษณะชั่วคร่าวมากกว่า
แต่ก็เป็นลักษณะที่ดีในการทำการตลาดใหม่อีกครั้ง ขอให้ feedback รอบนี้ ทำให้อยู่ในใจลูกค้าอีกครั้งครับผม

แต่ช่วงที่ผ่านมา ใครขายหว่า หุหุ
chatchai

โพสต์ที่ 79

ผมได้เข้าพัก 3 คืนครับ คิดราคา 1300 บาท

แต่ตอนนี้ ถ้าบ้านน้ำท่วมลดให้เหลือเพียง 1000 บาท

ห้องพักใหม่เอี่อม น่าจะเป็นทางเลือกสำหรับพนักงานที่ทำงานแถวสีลมหรือสาธรที่บ้านน้ำท่วมนะครับ

เพื่อนที่รู้จักที่ทำงาน BBL ทางธนาคารช่วยค่าที่พัก คืนละ 1000 บาท ช่วย 10 คืนเอง
Financeseed

โพสต์ที่ 80

ไม่มีห้อง manrin หรอครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
dogacat

โพสต์ที่ 81

financeseed เขียน:ไม่มีห้อง manrin หรอครับ
ขอเส้าด้วยคนครับ T T
chatchai

โพสต์ที่ 82

ใครสนใจจะตั้งกระทู้ MANRIN ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ช่วยตั้งกระทู้ใหม่และโพสต์ข้อมูลพื้นฐานของบริษัทด้วยครับ พอดีผมอพยพหนีน้ำท่วม มีแต่ IPAD พิมพ์ไม่สะดวก แล้วผมจะย้ายไปให้ครับ
Nek
ผู้ติดตาม: 1

Re: MANRIN

โพสต์ที่ 83

ตั้งกระทู้แล้วครับพี่ ไม่ทราบถูกต้องหรือไม่

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 70#p932670
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 84

chatchai เขียน:ผมได้เข้าพัก 3 คืนครับ คิดราคา 1300 บาท

แต่ตอนนี้ ถ้าบ้านน้ำท่วมลดให้เหลือเพียง 1000 บาท

ห้องพักใหม่เอี่อม น่าจะเป็นทางเลือกสำหรับพนักงานที่ทำงานแถวสีลมหรือสาธรที่บ้านน้ำท่วมนะครับ

เพื่อนที่รู้จักที่ทำงาน BBL ทางธนาคารช่วยค่าที่พัก คืนละ 1000 บาท ช่วย 10 คืนเอง
คุณฉัตรชัยบ้านอยู่แถวไหน เสียใจด้วยครับ
ดูข่าวเหมือนกัน เห็นแมนดารินลด50%ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม
ไม่นึกว่าคุณฉัตรชัยต้องไปพัก
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
chatchai

โพสต์ที่ 85

ต.หยวนเปียว เขียน:
chatchai เขียน:ผมได้เข้าพัก 3 คืนครับ คิดราคา 1300 บาท

คุณฉัตรชัยบ้านอยู่แถวไหน เสียใจด้วยครับ
ดูข่าวเหมือนกัน เห็นแมนดารินลด50%ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม
ไม่นึกว่าคุณฉัตรชัยต้องไปพัก
บ้านของผมอยู่แถวกาญจนาภิเษก ตะวันตก ช่วงประมาณแยกไปถนนนครอินทร์ ราชพฤกษ์ ครับ

น้ำท่วม มูลค่าความเสียหายน้อยกว่าหุ้นตกเยอะครับ แต่ส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตประจำวันมากกว่า
jojosati

โพสต์ที่ 86

ดูเหมือน พี่ฉัตรชัย กำลัง repeat สิ่งที่เคยทำในอดีต
ขออภัยด้วยครับ ถ้าเข้าใจผิด
chatchai

โพสต์ที่ 87

jojosati เขียน:ดูเหมือน พี่ฉัตรชัย กำลัง repeat สิ่งที่เคยทำในอดีต
ขออภัยด้วยครับ ถ้าเข้าใจผิด
ถ้าหมายถึงการถือหุ้นก็คงใช่ ที่ผมกลับมาถือหุ้นอีกครั้ง

แต่ด้วยเหตุผลที่ต่างจากเดิม

ครั้งที่แล้ว ผมซื้อเพราะบริษัทมีเงินสดสุทธิมากกว่าราคาหุ้นซะอีก โดยที่ไม่ได้มองถึงผลการดำเนินงานของบริษัท คงเป็นเพราะในช่วงนั้นมีหุ้นถูกๆมาก ผมเลยรีบขายไป หลังจากนั้นบริษัทมีผลการดำเนินงานดีขึ้นต่อเนื่อง ราคาหุ้นก็ขึ้นต่อเนื่องเช่นกัน

ครั้งนี้ ผมซื้อลงทุนโดยหวังผลการดำเนินงานระยะยาวของบริษัทครับ ก่อนหน้านี้ทางบริษัทประสบปัญหามากมายทั้งเรื่องเฉพาะของบริษัท และของภาพรวมทั้งอุตสาหกรรม

หลังจากทุกอย่างเป็นปกติผลการดำเนินงานก็น่าจะดีขึ้นต่อเนื่องครับ
ทางตัน

Re: MANRIN..

โพสต์ที่ 88

ตอนนี้โรงแรมที่เขาใหญ่ เปิดให้บริการ 80 ห้องใหม่หรือยังครับ ใครทราบช่วยบอกต่อหน่อยครับ