ถามหนี้สินของบริษัทประกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ตัวอย่างจาก Safe
หนี้สิน
เงินสำรองเบี้ยประกันภัยที่ยังไม่ถือเป็นรายได้                    550.60
สำรองค่าสินไหมทดแทนและค่าสินไหมทดแทนค้างจ่าย    354.79
เงินถือไว้จากการประกันภัยต่อ                                          11.17
เงินค้างจ่ายเกี่ยวกับการประกันภัยต่อ                                 11.98
หนี้สินอื่น                                                                     131.82
รวมหนี้สิน                                                                 1,060.36
---------------------------------------------------------------------------
สงสัยที่ เงินสำรองเบี้ยประกันภัยที่ยังไม่ถือเป็นรายได้
อ่านชื่อแล้วเหมือนกับว่า น่าจะเป็นรายได้ที่คาดว่าคงจะได้รับในอนาคต
ทำไมจึงมาใส่เป็นหนี้สินครับ

มันเป็นหนี้สินจริงๆหรือครับ
เพราะเป็นสัดส่วนที่มากทำให้ตัวเลขหนี้สินมากเกินกว่าที่ควรจะเป็นหรือไม่ครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เพราะ ณ วันที่ออกงบการเงินยังไม่เป็นรายได้นะสิครับ ยังรอๆไว้อยู่ เหมือนเงินมัดจำ จ่ายล่วงหน้า ของบริษัทอื่นๆครับ เงินก้อนนี้ทยอยรับรู้เป็นรายได้ตลอดอายุกรมธรรม์

ถ้ารีบรับรู้เป็นรายได้ จะต้องเสียภาษีทันที ทำให้เสียเงินสดออกจากบริษัททันที กำไรมากขึ้น..ผู้ถือหุ้นก็จะอ้างสิทธิในปันผลได้มากขึ้น เงินลงทุนก็จะน้อยลงไปเยอะ และถ้าเกิดการเคลมครั้งใหญ่ก็จะทำให้บริษัทเกิดปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน เพราะเงินสดถูกละลายไปแล้ว

โพสต์ที่ 3

jaychou เขียน:เพราะ ณ วันที่ออกงบการเงินยังไม่เป็นรายได้นะสิครับ ยังรอๆไว้อยู่ เหมือนเงินมัดจำ จ่ายล่วงหน้า ของบริษัทอื่นๆครับ เงินก้อนนี้ทยอยรับรู้เป็นรายได้ตลอดอายุกรมธรรม์
ขอบคุณครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิด

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ
ตามที่คุณ jaychou บอก แสดงว่า มีการรับเงินล่วงหน้ามาแล้ว แต่ยังไม่ใช่รายได้ที่แท้จริง จึงต้องหักออกในส่วนของหนี้สินหรือครับ

ถ้าเป็นอย่างนี้ แสดงว่า เงินก้อนนี้ ถูกลงบัญชีใน 2 ที่ คือ แจ้งเป็นรายได้ และแจ้งเป็นหนี้สินด้วย เพื่อจะได้หักกันออกไป
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

Accidental Hero เขียน: ขอบคุณครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิด

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ
ตามที่คุณ jaychou บอก แสดงว่า มีการรับเงินล่วงหน้ามาแล้ว แต่ยังไม่ใช่รายได้ที่แท้จริง จึงต้องหักออกในส่วนของหนี้สินหรือครับ

ถ้าเป็นอย่างนี้ แสดงว่า เงินก้อนนี้ ถูกลงบัญชีใน 2 ที่ คือ แจ้งเป็นรายได้ และแจ้งเป็นหนี้สินด้วย เพื่อจะได้หักกันออกไป
ขอแทรกหน่อยนะครับ ที่คุณ Accidental Hero เข้าใจถูกต้องนะครับ
ธุรกิจบริการที่มีสัญญาระยะยาวๆ  เมื่อรับเงินก้อน จะลงเป็นรายได้รับล่วงหน้า ซึ่งต้องอยู่ในส่วนของหนี้สิน และทยอยตัดจากหนี้สินเข้าเป็นรายได้ตามช่วงเวลา เพื่อให้สอดคล้องกับค่าใช้จ่ายดำเนินงานในช่วงเวลาเดียวกัน
ถ้าไม่ทำยังงี้ เมื่อมีการเลิกกิจการในช่วงปีหลังๆ จะมีแต่ค่าใช้จ่ายเพียงอย่างเดียว ไม่มีรายได้เลย สรรพากรคงไม่ยอมหรอกครับ

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ คุณ jaychou และคุณ Pekko ครับ
โพสต์โพสต์