ITV พื้นฐานเปลี่ยน... TVI ยังเหมือนเดิม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

ITV พื้นฐานเปลี่ยน... TVI ยังเหมือนเดิม

โพสต์ที่ 1

ผมเองยอมรับว่า เคยมองข้ามหุ้น ITV
มาร์รายหนึ่งบอกให้ซื้อตอน 4 บาทกว่าๆ
เขาบอกว่า เล่นข่าวเรื่องสัมปทาน
ก็เลยไม่ได้สนใจมากนัก เพราะความชัดเจนยังไม่มีในตอนนั้น

วันนี้เห็นราคา
แทบจะไม่เชื่อ...
เวลาผ่านไปไม่ถึงหนึ่งปี..
สิ่งหนึ่งที่ยอมรับคือ
ITV มีพื้นฐานที่เปลี่ยนไปจากเดิมอย่างสิ้นเชิง
ดูดีขึ้นเยอะ
แต่เห็นราคาตอนนี้แล้ว
ก็คงดูต่อไป ยังทำใจไม่ได้น่ะ....

ราคา ITV ขึ้นไปเยอะขนาดนี้
น่าจะเชิญ ITV มาเป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการของ TVI นะครับคิดว่าอย่างไรครับ ขอเสียงสนันสนุนจากผู้ถือหุ้น ITV ด้วยครับ :wink:
ปรัชญา(ล็อกอินไม่ได้)
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:P ใครเป็นหัวคะแนน หรือ สนิทก็น่าทำครับ

อย่างคุณธันวา เสนอ

ส่วนผมได้พลาสเวิดมาก็ล็อคไม่ได้ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
เลยคงโพท์สน้อยลงนะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าพื้นฐานไม่ได้เปลี่ยนมากนะครับ แต่ความคาดหวังของ
นักลงทุนต่างหากที่สูงขึ้น

สัมปทานก็ยังแปรไม่ได้เสียทีครับ ตอนนี้ก็ยังเทรดกันที่ P/E
หลายร้อยเท่าอยู่ดีครับ

อย่างเฮียคลายเครียดว่าแหละครับ เวลานี้ไม่มีหุ้นดีหุ้นเลว

ผมก็เคยเมียงมอง ITV ไว้บ้างครับ คิดว่ามีความเป็นไปได้สูงที่
ก่อนเลือกตั้งปีหน้า ราคาจะไปอยู่แถว 50 บาท
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 4

TVI เนี่ย....Thai Viwat Insurance หรือ Thaivalueinvestor ครับ
แหะ..แหะ :lol: :lol: แซวครับ...แซว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
thanwa

โพสต์ที่ 5

จริงอย่างคุณลูกอิสานว่าซะด้วย
TVI = Thai Viwat Insurance ซึ่งพื้นฐานก็ไม่เปลี่ยนเหมือนชื่อกระทู้
อืม.. ปัญหาแล้วซิคุณมน ตอน ThaiValueInvestor.com เข้าตลาดต้องคิดตัวย่อใหม่นะครับ :!: :!:

เห็นด้วยกะคุณ CK นะครับที่ความคาดหวังเปลี่ยนไป
นอกจากนี้ ยังมี factor เรื่องเลือกตั้งเข้ามาอีก...
อืม.. เห็นทีต้องซื้อสวนกระแสบทวิเคราะห์กิมเอ็งซะแล้ว :wink:
CK

โพสต์ที่ 6

จ๊าาาาก พี่ธันวา ผมไม่ได้บอกให้ซื้อหรือตั้งเป้า 50 บาทปีหน้านะครับ!!!
ถ้าผมมีตัวนี้ ผมขายไปตั้งแต่ 20 แล่ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่า หุ้นพื้นฐานดี เฉพาะ หุ้น market ต่ำ ๆ ที่ประมาณ แถว ต่ำกว่า 2 พันล้านบาท... ซึ่งไม่เป็นที่สนใจกับ สถาบัน หรือ ต่างชาติ ตอนนี้แย่ครับ บางตัวลงเสียอีก ตลาดตอนนี้เล่นหุ้นที่มีข่าวกันโดยไม่ได้คิดถึงผลประกอบการปัจจุบันเป็นอย่างไร.........ถ้าใครเล่นตามข่าวทันหรือรู้ข่าวก่อนก็จะได้เปรียบ

จริง ๆ แล้ว หุ้นITV นี่ พวกเราพลาดเนื่องจาก กิจการยังขาดทุน ยังไม่รู้อนาคตว่า จะเอาอย่างไร เรื่องสัมปทาน ยังไม่แน่นอน แต่ ลืม นึก ไป ถึง ว่า ใครคือผู้ถือหุ้นใหญ่......ซึ่งมีทั้งความสามารถ และ วางแผนอนาคตได้ดี เรามองแต่หุ้นพื้นฐาน มีกำไร ก็ พลาดกันหมด........ผมคนหนึ่งที่พลาดตัวนี้ ได้แต่ตามมองเหมือนกัน ไม่กล้าเข้าไปลงทุนเพื่อ capital gain ซึ่งให้ผลกำไรสูงที่เดียว
stockms
Verified User

โพสต์ที่ 8

ผมว่าซื้อ itv ตอนนี้เสียงมากครับ ถ้ากันตนากับคุณไตรภพ อยากจะช่วยเสริมสภาพคล่องให้กับหุ้นโดยช่วยกันระบายหุ้นเพิ่มทุนที่ได้มาซักคนละ 50 ล้านหุ้น ทั้งสองคนก็ยังเหลือคนละ 100 ล้านหุ้น ด้วยเงินลงทุนคนละไม่ถึง 500 ล้านบาทด้วยซ้ำ ถ้าจะเอาแบบทุนเป็นศูนย์ก็ยังทำได้ ผมคิดว่าถ้าเราคิดว่า itv ดีขึ้นเพราะผู้ถือหุ้นใหญ่มีวิศัยทัศน์ น่าจะมองดู SHIN นะครับ ตอนนี้ชินกำลังขยายตัวอย่างมาก โดยที่ยังมีเงินปันผลให้กับผู้ถือหุ้นอย่างสม่ำเสมอซึ่งได้จากกำไรของแอดวานซ์ ชินทราบดีว่าแอดวานส์คงไม่ขยายตัวอย่างก้าวกระโดดเหมือนเมื่อช่วง 5 ปีก่อน จึงเริ่มขยายธุรกิจออกไปยังสายอื่น โดยใช้แอดวานส์เป็นแหล่งปั๊มเงิน แต่อย่านึกว่าแอดวานส์จะหยุดนะครับ ทำไมนายกจึงเริ่มนโยบายผูกมิตรกับเพื่อนบ้าน และให้ความช่วยเหลือเพื่อนบ้าน พม่า ลาว กัมพูชา ยังอยากใช้โทรศัพท์มือถืออีกมาก และเทคโนโลยีไร้สายที่คุณคัดท้ายพูดถึง ก็จะเป็นมิติใหม่ของการทำรายได้ของเขาด้วย ผมว่าเราซื้อหุ้นชินได้โดยไม่ต้องตามดู 56-1 ทุกไตรมาสเลยครับ ความเสี่ยงอย่างเดียวตอนนี้ของชินคือ นายกต้องชื่อ ทักษิณ แต่ผมว่าท่านก็ทราบจุดนี้ดีและกำลังสร้างทายาททางการเมืองและธุรกิจ เพื่อทำให้ความเสี่ยงนี้ลดลง
CK

โพสต์ที่ 9

คุณ stockms พูดจี้ใจดำครับ

ผมขึ้นอันดับ SHIN-W1 เป็นเรือธงไปแล้วด้วยเหตุผลเดียวกันครับ :)
ในยามใดที่ SET ปักหัวลง จะเนื่องจากข่าวร้ายหรืออะไรก็ตามแต่
ผมก็สลับจาก SHIN-W1 ไปเข้าตัวแม่ครับ เพราะแนวโน้มขาลง ตัว
แม่จะไม่ลงเท่าตัวลูก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 10

:shock:

ไตรภพ ลงทุน ใน ITV ราคาหุ้น ละ 10 บาท รวมเป็นเงิน 1500 ล้านบาท

ตอนนี้ราคาตลาด 27.25 * 150 = 4087.5 ล้านบาท :shock:

สองวัน มูลค่าหลักทรัพย์ จาก 1500 ล้านบาท เป็น 4087.5 ล้านบาท

:roll: อยากรู้จัง ว่าถ้า เสื่ยตา ปัญญา นิรันดร์กุล นำบริษัท work point เข้าตลาดหลักทรัพย์ เขาจะมีทรัพย์สินเท่าไร อยากรู้จัง :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
stockms

โพสต์ที่ 11

คุณ CK มีเรือธงลำเดียวกับผมครับแต่ของผมเป็นตัวแม่ชอบรับปันผลครับและโยกไม่ค่อยเก่ง เรือธงลำถัดมาคือเรือแขก ซึ่งมีพัฒน์กลวิ่งจี้ตามมาติดๆ ลำสุดท้ายก็เป็น PL ที่เหลือกระจัดกระจายอยู่ในหุ้นอื่นอีกกว่า 30 ตัว ครับ วิเคราะห์ไม่ขาดซักทีอยากจะยุบพอร์ตให้เหลือไม่ถึง 10 ตัว ก็ยังทำไม่ได้
CK

โพสต์ที่ 12

อืม คุณ stockms แนวทางการลงทุนของเราคล้ายกันมากนะครับ
ตั้งแต่สมัยอยู่ตลาดหุ้นดอทคอมมาแล้ว

เรือธงของผมมีห้าลำครับ โดยมีเรือไทยยุบๆ พองๆอยู่ด้วย ไม่มี
เรือแขก ส่วนกลุ่มถัดไปจะเป็นพวกประกัน (รับปันผล)

ที่เหลือเป็นเบี้ยหัวแตก มีราวๆ 30 ตัวเหมือนกัน
CEO

โพสต์ที่ 13

TVI ตอนนี้เป็น grownth stock แล้วครับ
สมาชิกเพิ่มวันละเกือบ 10 คน

คงมีสักวันที่ลิ่งครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Mon money

โพสต์ที่ 14

เสี่ยไก่ Thanwaโทรมาหาผมระหว่างเดินทางไปโอนที่ดินที่หัวหิน คุยเรื่องพื้นฐานITVซะดิบดีเลย แต่พี่ท่านไม่ยอมซื้อสักหุ้น ผมเองสลืมสลืออยู่มาซื้อตอน22.7บาท ผมโดนพี่ไก่หักหลังแบบไม่รู้ตัวซะแล้ว(แต่อย่างนี้ผมชอบแหะ)

ที่ซื้อมีเหตุผลครับ
1) บริษัทนี้ไม่เจ๊งแน่นอน Back upแข็งมาก
2) ไม่มีValue กลุ่ม Shinไม่เอาแน่ แต่เขาเอาก็ต้องมีStory
3) มีเรื่องราวออกเป็นข่าวตลอดเวลา
4) ดูตามรูปการแล้ว พื้นฐานไปในทางที่ดีขึ้นมากกว่าแย่ลง(ความน่าจะเป็น)

สุดท้าย มิได้เชียหุ้นนะครับ อย่างที่บอกครับ ซื้อที่เท่าไร ตอนไหน ด้วยเหตุผลอะไรบอกหมดแล้ว และนี่เป็นความเห็นของผมคนเดียวไม่รับประกันความถูกต้องครับ
thanwa

โพสต์ที่ 15

อย่างว่าแหละครับคุณมน
ผมกำลังพยายามที่จะลดจำนวนตัวของหุ้นที่ถือ
การจะเพิ่มขึ้นมากอีกสักหนึ่งตัวทำให้ผมคิดหนัก
ยอมรับว่า ITV พื้นฐานเปลี่ยนจริงอย่างที่ทราบ
แต่เห็นราคาแล้วยังทำใจไม่ค่อยได้ ทั้งๆที่แหล่งข่าว VS บอกจะไปต่อ
ก็คงดีใจที่เห็นเพื่อนรวยขึ้นละครับ
ส่วนผมคงขอรวยแบบค่อยเป็นค่อยไปเหมือนเดิม

อืม... เรามีเจ้าภาพวันที่ 27 แล้ว
เป็นเจ้าของบ้านด้วย หนีไม่ออกแน่.. :lol:
Teerasak

ระวังหุ้น ITV หน่อยก็แล้วกัน

โพสต์ที่ 16

หุ้นมันขึ้นอะไรกันมากมายขนาดนี้ไม่กลัวกันมั่งรึไง ขึ้นมาเร็วเกือบ 30 บาทแล้วอย่าทะเล่อทะล่าเข้าไปซื้อล่ะ รอให้มันถึง 50 แล้วค่อยเข้าไปไล่ซื้อ คนทุบจะได้มีกำไรเยอะไง อีก 2-3 เดือนก็ต้องจ่ายให้คนอื่นตั้ง 1500 บาท เขาจะได้เอาเงินจากพวกคุณไปหมุนก่อนไง
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 17

ถ้าปัญญา มาอีกคน ผลจะเป็นอย่างไร
ล็อคหัวข้อ