อลังการ งานสร้างจริงๆเลยครับ สำหรับไฟล์ EPS12year

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อลังการ งานสร้างจริงๆเลยครับ สำหรับไฟล์ EPS12year

โพสต์ที่ 1

ผมได้อ่านกระทู้เชิญให้เข้ามาขอไฟล์นี้มาตั้งนานแล้ว ในทีแรกคิดว่า จะมีอะไรว๊า
แต่ว่าเมื่อสักสองสามวันก่อนเห็นพี่ครรชิตเอาตัวอย่างภาพตารางในไฟล์มาแสดงให้ดู ก็เริ่มโดนเลยครับ   ก็เลยถึงได้ส่งรายชื่อพร้อมเมล์ไปขอ  ปรากฏว่า หลังจากเปิดไฟล์ดูก็พบกับความอลังการจริงๆ  ไม่นึกว่าจะทำได้แจ๋วขนาดนี้ครับผม (ตอนแรกที่คิดจะเขียนโปรแกรมเอง ก็ยังไม่คิดว่าจะเขียนได้ขนาดนี้เลยครับ)

เรื่องของเรื่องที่ผมอยากจะไปทำต่อก็คือว่า มันเหมือนว่าลิงได้หีบสมบัติขนาดใหญ่มาแล้ว แต่ไม่รู้จะเอาไปใช้ประโยชน์อย่างเต็มที่ได้ยังไงหนะครับ

ที่ผมอยากจะเอาไปทำต่อก็คือไป take สูตรเพิ่มเข้าไปในหุ้นทุกตัว เช่นว่า จะเป็นสูตรประเมินค่าหุ้นอย่างที่ในตำราสอน (หรืออย่างในหนังสือคุณสุมาอี้นั่นแหละครับ) ผมว่าก็สามารถทำได้ทุกตัวเลยนะครับ เพราะว่าเราสามารถหา เปอร์เซนต์การเจริญเติบโต (% growth) ได้จากตัวเลขปันผลแต่ละปีได้เลย แค่ take สูตร Slope เข้าไป แล้วไปเลือก Range ของเซลล์ดังกล่าว หลังจากนั้นก็อาจจะนำไปคำนวณต่อหา Margin of safety โดยเทียบกับ ราคาปัจจุบันได้เลยนะครับ  (ส่วนที่ว่าจะเป็นแนวตั้งแนวนอน ผมว่าไม่ใช่ปัญหาเลยครับ)
เรื่องของเรื่องก็คือมันจะไม่ได้อยู่ใน Sheet เดียวกันทั้งหมดใช่ไหมครับ  ซึ่งจะทำให้เราเลือกใส่ตัวกรองได้ลำบากหนะครับ รวมทั้งการไปทำการ Copy สูตรดังกล่าวแล้วเอาไป paste ก็ทำได้ลำบากด้วย เพราะเหมือนว่าต้องมาคอยใส่ในช่อง แต่ละตัวเป็นรายตัวไป แล้วถึงมาทำการกด Submit หนะครับ หรือใครมีความคิดเห็นประการใดบ้างครับ
รู้สึกดีๆ
007-s

โพสต์ที่ 2

มันเหมือนว่าลิงได้หีบสมบัติขนาดใหญ่มาแล้ว
เปรียบเทียบซะเห็นภาพเลยค่ะ (มองเห็นตัวเองตอนได้โปรแกรมนี้มาวันแรก :lol: )

ส่วนโปรแกรมแนวตั้งเวอร์ชั่นใหม่ ดิฉันยังไม่ได้ไปขอเลย กะว่าไว้รอพี่ครรชิตกรอก ผลปลากรอบ สิ้นงวดปีที่แล้ว ให้จบหมดก่อน  :oops:  :oops:

เรื่องของเรื่องก็คือมันจะไม่ได้อยู่ใน Sheet เดียวกันทั้งหมดใช่ไหมครับ  ซึ่งจะทำให้เราเลือกใส่ตัวกรองได้ลำบากหนะครับ รวมทั้งการไปทำการ Copy สูตรดังกล่าวแล้วเอาไป paste ก็ทำได้ลำบากด้วย เพราะเหมือนว่าต้องมาคอยใส่ในช่อง แต่ละตัวเป็นรายตัวไป แล้วถึงมาทำการกด Submit หนะครับ หรือใครมีความคิดเห็นประการใดบ้างครับ
เยี่ยมเลยค่ะ เช่นดิฉันนี่อ่อนหัดมาก พวกเรื่องโปรแกรมไรซับๆซ้อนๆ
ที่ผมอยากจะเอาไปทำต่อก็คือไป take สูตรเพิ่มเข้าไปในหุ้นทุกตัว เช่นว่า จะเป็นสูตรประเมินค่าหุ้นอย่างที่ในตำราสอน (หรืออย่างในหนังสือคุณสุมาอี้นั่นแหละครับ) ผมว่าก็สามารถทำได้ทุกตัวเลยนะครับ เพราะว่าเราสามารถหา เปอร์เซนต์การเจริญเติบโต (% growth) ได้จากตัวเลขปันผลแต่ละปีได้เลย แค่ take สูตร Slope เข้าไป แล้วไปเลือก Range ของเซลล์ดังกล่าว หลังจากนั้นก็อาจจะนำไปคำนวณต่อหา Margin of safety โดยเทียบกับ ราคาปัจจุบันได้เลยนะครับ  
ขอคาราวะเลยค่ะ
:bow:

และไงก็ตาม ขอคาราวะซ้ำๆๆๆ สำหรับเวอร์ชั่นต้นฉบับของพี่ครรชิตอีกครั้ง
มันช่างมีประโยชน์มากมาย สำหรับเม่าน้อยๆอย่างดิฉัน เดี๋ยวจบปลากรอบครบจะไปขอเวอร์ชั่นตั้งค่ะ

:bow:  :bow:  :bow:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

อืม เป็นลิงด้วยคนครับ อย่างไรก็ตาม ขอหุ้น กำไรโตทุกปี vs ยอดขายโตทุกปี

จะได้เอามาดูๆหน่อยว่า ตัวไหนน่าซื้อครับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 4

มีทางไหนที่พี่ครรชิตจะให้ข้อมูล เงินปันผลแสดงออกมาในลักษณะแบบนี้ได้ไหมครับ

2007 2006 2005 2004 2003 2002 2001
AA xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ABICO xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ACAP xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ACL xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ADVANC xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx

แล้วเดี๋ยวผมจะ take สูตร หา % growth trend ออกมาให้ครับผม แล้วเดี๋ยวค่อยเอามา แชร์ให้ครับ[/list]
รู้สึกดีๆ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 5

หมายเหตุ ต้องออกมาในรูปข้อมูลตาราง Excel นะครับ  ที่โพสต์ไปข้างบนผมก็ Copy มาจาก ตาราง Excel แต่ไม่รู้ว่าเส้นตารางมันหายไปไหน
รู้สึกดีๆ
platalay

โพสต์ที่ 6

ลูกไม่ท้อ เขียน:มีทางไหนที่พี่ครรชิตจะให้ข้อมูล เงินปันผลแสดงออกมาในลักษณะแบบนี้ได้ไหมครับ

2007 2006 2005 2004 2003 2002 2001
AA xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ABICO xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ACAP xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ACL xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx
ADVANC xxx xxx xxx xxx xxx xxx xxx

แล้วเดี๋ยวผมจะ take สูตร หา % growth trend ออกมาให้ครับผม แล้วเดี๋ยวค่อยเอามา แชร์ให้ครับ[/list]
ไปรับ version ใหม่รึยังครับ ที่ว่าแสดงผลแบบแนวตั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thipong

โพสต์ที่ 7

เจี๊ยกๆ
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 8

สงสัย จะจริง ที่ น้อง ลูกไม่ท้อ  เป็น ลิงได้หีบสมบัติ  :lol:  :lol:

เราสามารถ ให้มันแสดง ค่าที่เราต้องการอย่างข้างล่างนี้ได้ ใน Sheet ราคา&PE

รูปภาพ

โดยใส่สูตรข้างล่างนี้ลงไปต่อท้าย Sheet "ราคา&PE"
ที่แซล BG2 ถึง BS3 เรียงลำคับตาม Column ที่ระบุ
โปรแกรมมันก็จะไปเก็บค่า EPS ปีที่ต้องการมาจาก Sheet "ALL" มาแสดงให้เราดูใน Sheet "ราคา&PE"

โค้ด: เลือกทั้งหมด

EPS07	EPS06	EPS05	EPS04	EPS03	EPS02	EPS01	EPS00	EPS99	EPS98	EPS97	EPS96	EPS95	EPS94
=VLOOKUP($A3,ALL,27)	=VLOOKUP($A3,ALL,44)	=VLOOKUP($A3,ALL,61)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,27)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,44)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,61)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,78)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,95)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,112)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,129)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,146)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,163)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,180)	=VLOOKUP($A3,ALL94to04,197)
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 9

แล้วเลือก Copy Cell   BG3:BS3
จากนั้นเอาไป Paste ที่แซล BG3:BG521
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
โพสต์โพสต์