รบกวนสอบถามพี่ๆเรียนวิเคราะห์งบการเงินมีที่ไหนบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
takechi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามพี่ๆเรียนวิเคราะห์งบการเงินมีที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนสอบถามพี่ๆเรียนวิเคราะห์งบการเงินมีที่ไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ.. :D
mik0o
Verified User

โพสต์ที่ 2

หาได้ตามคอสของ TSI อ่ะครับ ถ้าไม่ใช่นักศึกษานะ
ถ้าเป็นนักศึกษาก็หาง่ายๆในวิชาเรียนของมหาลัยนั่นแหละครับ
หรือไม่ก็ไปหาหนังสือมาอ่าน ของ TSI ก้อมีครับ หาได้ตามห้องสมุดทั่วไปในมหาลัยอ่ะครับ หรือไม่ก็ในห้องสมุดมารวย

นี่คือเท่าที่ผมอ่าน และรู้มานะครับ อาจจะมีจากที่อื่นอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

เดือนหน้ามี 1 รายการครับ
http://www.tsi-thailand.org/Investor/Couse_FA.html
takechi

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับคุณ  mik0o ผมจะลองหาข้อมูลดูครับ...
takechi

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับคุณ namผมจะ link เลยครับ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

8) อ่านกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นในห้องvalue investing ซัก2รอบ
    ไปรับโล่เรียนจบวิเคราะห์หุ้นได้ที่คุณวิบูลย์เลยครับ
     แต่ก่อนให้โล่ แกจะสอบคุณก่อนนะครับ
     ว่าอ่านได้ หรือได้อ่าน

เรื่องอ่านนี่แนะนำจริงนะครับ
     ส่วนเรื่องโล่นี่แซวเล่น
     เรื่องอบรมวิเคราะห์งบการเงินนี่
     ท่านประธาน มนตรีเคยจัดนะครับ
     สอนกัน2วัน2คืน
     ถึงพอจะมีพื้นฐานหน่อย
     พวกอบรมแบบ2-3ชั่วโมง
     ถ้าเราไม่มีพื้นฐานไม่ค่อยได้ไรครับ
     ถึงได้แนะนำกระทู้คุณวิบูลย์ไง
     เรียนเองเลย ต้องอ่านเป็นเดือนๆนะครับ
     ถึงจะอ่านจบได้แบบมึนๆ
     แล้วจดตรงที่สงสัยไว้มาถามพี่ๆในเวบนี้เขา

คนที่เก่งเรื่องวิเคราะห์งบในเวบก็มีพี่ฉัตรชัย กับ อ.มนตรี
     เซิร์จกระทู้ เอาขึ้นมาอ่านได้ทั้งหมดเลยครับ
     ดีๆทั้งนั้น
     เอ้าผมทำลิ๊งให้ก็ได้
http://www.thaivi.com/webboard/search.p ... r=chatchai

http://www.thaivi.com/webboard/search.p ... =Mon+money
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 7

8) เอ่อ พี่ทาเกชิ นี่คนที่เป็นมดแดงหรือเปล่าครับ

ตอนจบทุกตอนเห็นเขาพูดว่า สู้ต่อไปนะ ทาเคชิ

ฮุ..ฮุ...
por_jai

โพสต์ที่ 8

8) ทำลิ๊งกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นให้ด้วยอ่ะ เอาไหม พี่ทาเคชิ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 50&start=0

ไปละไอ้มดแดง  

ผมเป็นพวกช็อคเก้อร์ครับ เห็นมดแดงเป็นอยู่นานไม่ได้
takechi

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมาก ครับพี่ por_jai ที่ดูแล ไอ้มดแดง v....vi น้องใหม่ครับ สำหรับข้อมูลที่มอบให้ครับ ผมจะ.....สู้ต่อไป  takechi   แหะ แหะ ชอบครับชอบ  ผมคงต้องอ่าน ตาม link ให้เยอะก่อนแล้วเพื่อมีพี่ๆ ทีม vi สอนจะได้พร้อมรบครับ... :idea:
por_jai

โพสต์ที่ 10

8) ตอนนี้มีเรื่องจะบอกให้ว่า
    การลงทุนในปัจจุบันได้เปี๊ยนไป แล้ว นะเจ้าทาเคชิ
    จากยุคดูงบเก่ง
    ดูยังไงก็หาบริษัทที่ดี แต่ถูก ไม่ได้อีกแล้ว
    เพราะเรื่องนี้มันเรียนทันกันหมด
    ต้องหันมาดูที่ business model บ้างละว่า5ปี6ปีข้างหน้า
    ธุรกิจไหนยิ่งทำไปยิ่งได้เปรียบ
    เอ้า จัดลิ๊งให้ตามเคย

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=23050
por_jai

โพสต์ที่ 11

8) พอดีไปอ่านเจอมีในนี้โพสไว้เรื่องเรียนวิเคราะห์งบการเงิน

http://www.parpatr.net/index.asp?pageid ... e=content2
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 12

ขั้นแรก ผมได้มีโอกาสไปเรียนกับพี่มนด้วยครับ (โชคดีมากๆ เพราะทำให้ผมต่อยอดการลงทุนแนว VI) ต้องขอขอบพระคุณพี่มนอีกครั้ง ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

หลังจากนั้นผมก็ต่อยอดเองโดยหาหนังสืออ่านเกี่ยวกับ financial statements analysis ตามนี้ครับ

1. Financial Statement Analysis by John J. Wild
2. Analysis for financial management by Robert C. Higgins
3. Creative Cash Flow Reporting by Charles W. Mulford and Eugene E. Comiskey
4. Financial Shenanigans by Howard M.Schilit
5. งบกระแสเงินสด โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์
6. Quality of Earnings by Thornton L.O'glove

แล้วถ้าสงสัยตรงไหน ก็ถามคนเก่งๆในนี้ก็ได้ครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
takechi

โพสต์ที่ 13

ขอขอบคุณ พี่ por_jai อีกครั้งครับพี่ ผมได้อ่าน กระทู้พี่มน
แล้ว ค่อนข้างเคลียและตรงประเด็นกับที่พี่บอก ว่า biz model 5-6 ปี
นั้นจะเข้ามามีส่วนในการดูบริษัทมากขึ้นเรื่อยๆ
และผมจะรอขั้นตอนต่อไปจาก พี่มนครับ
  ...สู้ต่อไปนะ takechi...

และไม่ลืมขอบคุณ พี่กระทิงแดง ด้วยครับสำหรับรายชื่อหนังสือดีๆ (แต่ผมอ่าน text book ไม่ค่อยออกดิครับ) จะพยายามหามาอ่านครับ..
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 14

กระทิงแดง เขียน: 1. Financial Statement Analysis by John J. Wild
2. Analysis for financial management by Robert C. Higgins
3. Creative Cash Flow Reporting by Charles W. Mulford and Eugene E. Comiskey
4. Financial Shenanigans by Howard M.Schilit
5. งบกระแสเงินสด โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์
6. Quality of Earnings by Thornton L.O'glove
ลืมบอกครับ หนังสือพวกนี้หายืมได้ที่ห้องสมุดมารวยครับ ที่ตลท.
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
โพสต์โพสต์