การสำรวจตลาด เป็นแนวทางหนึ่งของวีไอใช่มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การสำรวจตลาด เป็นแนวทางหนึ่งของวีไอใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เพื่อให้รู้ว่ากิจการที่เรามีส่วนร่วมเป็นเจ้าของ  ยอดขายเป็นอย่างไร
แต่ถ้าไม่ได้เดินสำรวจตลาดเอง  มีบริษัทไหนที่ทำรีเสิร์ช
ส่วนแบ่งทางการตลาดของบริษัทแต่ละอุตสาหกรรมบ้างมั้ยครับ
ถ้าจะรออ่านรายงานประจำปี  ของแต่ละบริษัท  ไม่ไหวแน่
หรือเดินสำรวจเองก้อคงไม่ไหว  ท่านใดมีทางลัด
มีเว็บที่ค้นหาง่าย ๆ  บริษัทที่ทำด้านนี้บ้างมั้ยครับ  ขอบคุณครับ
woody
ผู้ติดตาม: 4

Re: การสำรวจตลาด เป็นแนวทางหนึ่งของวีไอใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="juntuma"]เพื่อให้รู้ว่ากิจการที่เรามีส่วนร่วมเป็นเจ้าของ
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: การสำรวจตลาด เป็นแนวทางหนึ่งของวีไอใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

woody เขียน: ครับ เช่นอารมณ์ความรู้สึกของคนที่ใช้
ผมยังเคยชอบไปยืนดูคนเค้าซื้อของใน super บ่อยๆ เลย เพลินดีครับ
8) คนแบบนี้หรือเปล่าครับ ที่วู๊ดดี้ชอบไปยืนดูอารมณ์เค้า

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

ถ้ามีบริษัทที่ทำธุรกิจบันเทิงแถวรัชดาที่เคยเป็นคู่แข่งของเฮียชูวิทย์เข้าจดทะเบียนในตลาดละก็  คงมีราคาซื้อขายกันแพงน่าดู  นักลงทุนคงแย่งกันซื้อ

จะได้มีข้ออ้างว่าไปสำรวจตลาด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
007-s

โพสต์ที่ 5

การไปดูด้วยตาจริงๆ มันไม่ได้ตัวเลขที่แม่นยำอะไรหรอกค่ะ

มันได้อะไรหลายๆอย่างที่ไม่ใช่แค่ตัวเลขที่เกิดขึ้นแล้ว
แต่เป็นการช่วยให้การคาดเดาอนาคต น่าจะง่ายขึ้น

อารมณ์ ความรู้สึกนั้น มีประโยชน์มาก ในบางแง่มุมก็ใช้ประโยชน์ได้ดี ไม่ได้แพ้เหตุผลเลย

เหมือนการเปิดร้านกาแฟซักร้านนึง คุณก็ต้องไปดูแลร้านบ้าง
เหมือนการจะมีคู่ชีวิต คุณก็ควรศึกษาดูใจ
คนเรียนจบมาแล้ว ส่วนใหญ่ เข้าทำงานก็ยังต้องรอผ่านโปร

:D
BHT

โพสต์ที่ 6

ผมหาอ่านจากนิตยสารพวกการทำธุรกิจ การตลาด น่ะครับ

แล้วก็เวลาว่างก็ไปสำรวจตามห้างต่างๆบ้าง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"]ถ้ามีบริษัทที่ทำธุรกิจบันเทิงแถวรัชดาที่เคยเป็นคู่แข่งของเฮียชูวิทย์เข้าจดทะเบียนในตลาดละก็
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไปสำรวจตลาดเพื่อย้อมใจ
มันสุขลึกๆ ว่านี่เราก็มีส่วน 0.00X%
แต่ประเมินเอาตรงๆ เอาแน่ไม่ได้

วันก่อนผมจอดรถข้างทาง ตอนรับลูกกลับจากโรงเรียน
เพื่อซื้อเป๊บซี่
คุณป้าคนขาย หยิบ อาเจโคล่า ให้
วันแรกผมก็ไม่เอา
อีกวัน ไหนลองดูซิ ขวด500กว่า ซีซี แค่10บาท ฝาเกลียวด้วย
เปิดฝาแน่นดี  แก๊สเยอะ กินแล้วเรอเอิ๊กอ๊าก
ไม่มีคาเฟอีน  รถหวานอร่อยดี
เดี๋ยวนี้ผมกลับชอบแฮะ ถูกกว่ากันตั้งเยอะด้วย  :)

ฟาร์มเฮ้าก็ขายดี
ร้านแถวบ้าน มาส่งวันเว้นวัน
แบบเจ๊เจ้าของร้านขอเพิ่ม พนักงานไม่ยอมให้
เพราะไม่พอส่งเจ้าอื่น
แป๊บเดียวเกลี้ยง   :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

[quote="chatchai"]ถ้ามีบริษัทที่ทำธุรกิจบันเทิงแถวรัชดาที่เคยเป็นคู่แข่งของเฮียชูวิทย์เข้าจดทะเบียนในตลาดละก็
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
beammy

โพสต์ที่ 10

เห็นพี่ๆ แต่ละคนสำรวจตลาดกัน

ไม่มีใครสำรวจ 100 คน 100 หุ้น เหมือนผมมั่งหรอครับ  :lol:  :lol:  :lol:  ...
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 11

คุณ เต่า กล่าวว่า:
ก่อนผมจอดรถข้างทาง ตอนรับลูกกลับจากโรงเรียน
คุณป้าคนขาย หยิบ อาเจโคล่า ให้
อีกวัน ไหนลองดูซิ ขวด500กว่า ซีซี แค่10บาท ฝาเกลียวด้วย
เปิดฝาแน่นดี  แก๊สเยอะ กินแล้วเรอเอิ๊กอ๊าก
ไม่มีคาเฟอีน  รถหวานอร่อยดี
เดี๋ยวนี้ผมกลับชอบแฮะ ถูกกว่ากันตั้งเยอะด้วย  
ขายตามร้านรถเข็นรึเปล่าครับ  ไว้อยากซื้อมาลองชิมดู เป็นคนชอบ
น้ำดำครับ  ขี้เกียจกินแล้ว เป๊บซี่เนี่ย  ล่อจนกระเพาะจะทะลุอยู่แล้ว
ราคาไม่กระดิกกระเดี้ยเท่าไหร่เลย ฮ่าๆๆๆ   พูดแล้วนึกถึง ดร.นิเวศน์
เจอท่านตอนประชุมเป๊บซี่ที่ผ่านมา   เห็นท่านเปรยๆว่า หุ้นไม่ขยับไป
ไหนเลย (ตอนนั้นอยู่ประมาณ 23 บาท)   ฮ่าๆๆ ขนาดคนที่ถือกินปันผล
จนท่วมยังบ่นเลยนะนี่
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]คุณ เต่า กล่าวว่า:
[quote]ก่อนผมจอดรถข้างทาง ตอนรับลูกกลับจากโรงเรียน
เปิดฝาแน่นดี
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

por_jai เขียน: 8) คนแบบนี้หรือเปล่าครับ ที่วู๊ดดี้ชอบไปยืนดูอารมณ์เค้า
ก็มีบ้างครับ ตามประสาคนโสด ฮิฮิ
Impossible is Nothing
Doramon007

โพสต์ที่ 14

ผมว่าเวลาเราไปสำรวจด้วยตัวเอง เราก็ลองใช้สินค้าหรือบริการของบริษัทนั้นดู ซึ่งน่าจะทำให้เรารู้อะไรมากกว่าการรับข้อมูลจากรายงานอย่างเดียวครับผม
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ช่วงที่ผมสนใจหุ้นที่เป็น retail ผมต้องไปด้อมๆ มองๆ ถามพนักงานตามสาขาต่างๆ

ถ้าบอกว่า เหนื่อยมาก ทำไม่ได้หยุด ขายดีเป็นพิเศษ แต่ไม่อยากออก เพราะบริษัทดี หรือหัวหน้าดี

แล้วพนักงานหลายๆคนบอกเหมือนกัน

ส่วนใหญ่ได้ลุยทุกทีครับ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
juntuma

โพสต์ที่ 16

พอดีสนใจ  lst  ครับ  ในร้อยคนร้อยหุ้นเปิดไว้ไม่มีแฟน ๆ เลย
ไม่เหมือน ilink  หรือ  stpi  ที่กะลังฮิต  ไม่รู้จะหาข่าวจากไหน
อ่านงบการเงินกอ้ไม่ค่อยเป็น  เปิดเว็บของ lst  ดูแนวโน้มอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์มน่าจะดี  ไบโอดีเซลรัฐส่งเสริม
บทวิเคราะห์โบรคต่าง ๆ  ก้อไม่มี  ระยะหกเจ็ดเดือนมานี่
ราคาหุ้นขึ้นมาประมาณแปดสิบเปอร์เซ็นต์  จากบาทกว่า ๆ
ดีกว่าหุ้นโรงกลั่นน้ำมันอีก  ถ้าจะเป็นหุ้นปั่นกอ้ไม่น่าใช่
น่าจะเป็นเทิร์นอะราวด์  แต่ไม่รู้ว่าถึงจุดพีคหรือยัง
รู้แต่ว่ารับจ้างผลิต  กับเป็นเจ้าของน้ำมันพืชหยก  แต่ไม่รู้ส่วนแบ่งการตลาดว่าเท่าไร
แล้วตอนนี้สินค้าเฮ้าส์แบรนด์  ของดิสเค้าท์สโตร์  ก้อเยอะ
เป็นผลดีหรือเสีย  ก้อไม่รู้  แต่ที่รู้แน่ ๆ  คือถือหุ้น upoic  ประมาณ  70  %  
แล้วปีนี้  upoic  ก้อกำไรดีซะด้วย  ปี 48  ทั้งปี  eps  1.บาทนิด ๆ
แต่ปีนี้  9เดือน  4.บาทเศษ ๆ แล้ว
โพสต์โพสต์