เศรษฐกิจกำลังจะชะลอตัวหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javidol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เศรษฐกิจกำลังจะชะลอตัวหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

สังเกตจากห้างคาร์ฟูร์แถวๆบ้าน ปกติคนจะแน่นที่จอดรถแทบจะไม่มี ต้องวนไปหาที่จอดไกลๆ

แต่สองสามอาทิตย์มานี้คนน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด แถมที่จอดรถก็โล่งไม่ต้องไปแย่งกับใครอีกแล้ว ยิ่งวันนี้เห็นติดป้ายใหม่ลดกระหน่ำเรียกลูกค้าอีก

ผมลองมานั่งนึกดู ก็ไม่เห็นมีห้างที่ไหนเปิดใหม่แถวนี้ เลยสงสัยว่าช่วงนี้หลายๆคนจับจ่ายใช้สอยน้อยลงหรือเปล่า ไม่รู้ว่าแถวบ้านพี่ๆเพื่อนๆเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือว่าจะเป็นเฉพาะที่นี่ที่เดียวหว่า  :roll:

ลป. บ้านผมอยู่แถวๆรามอินทราครับ
misterjai

โพสต์ที่ 2

แถวบ้านซีคอน เสาร์-อาทิตย์คนแน่นม้ากๆๆ โดยเฉพาะโลตัส นึกว่าอีแร้งลง หมูออกมาตั้งไม่ทันถึงยี่สิบนาทีหมด อย่างกะแจกฟรี ครับ วนหาที่จอดเมื่อยเลยครับ  :evil: แต่ถ้าไปถามแถว ร้านค้าในห้างบอกว่า ( ก่อนปีใหม่นะ บอกว่าช่วงนี้คนไม่ค่อยมาซื้อของเท่าไรอ่ะ )
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 3

วันนี้ไป The Mall บางแค

คนเยอะมากครับ หาที่จอดรถยากด้วย :)
VI ฝึกหัด
qingwen

โพสต์ที่ 4

พอดีไม่ได้ไปห้างทุกวัน ข้อมูลอาจไม่ชัด

รู้สึกว่าคนลดลงจริง แต่ก็ไม่ได้ฮวบฮาบอะไร

ผมเองยังรู้สึกว่าต้องระวังการใช้จ่าย

เวลาแฟนพูดเรื่องซื้อบ้านใหม่ ก็จะตอบว่า ตอนนี้ใครเขาซื้อบ้านกัน

ต้องเก็บเงินไว้ ไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้นบ้าง

ก็เล่นพูดเรื่องบ้านราคายี่สิบล้านนี่หว่า
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 5

ถามข้อมูลจากเซลสินค้าอุปโภคบริโภคที่วิ่งแถบภาคอิสานบอกว่าเดือนนี้เงียบจดออร์เดอร์ได้น้อย

แสดงว่าเดือนที่แล้วมาต่อเนื่องถึงปัจจุบันขายของน้อยลงครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 6

เซลของ Acer ที่ IT บอกว่าปกติขาย Notebook ได้วันละประมาณ 6-8 เครื่อง ช่วงหลังๆมานี้ 3-4 เครื่องก็เยอะแล้วครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
thipong

โพสต์ที่ 7

อืม ประชาชนกำลังดำเนินเศรษฐกิจพอเพียงกันมั้งครับ บรรดาร้านค้าก็ต้องได้กำไรอย่างพอเพียง อย่าได้กำไรเกินควรมั้งครับ  เอิ๊กๆๆๆ 8)
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ว่าแต่โบนัสปีนี้  คนไทยได้เยอะกันไหมคับ

หรือรอโบนัสตรุงจีนกัน
007-s

โพสต์ที่ 9

เอสพลานาด ไปมาสองรอบแล้ว ยังหลวมๆ ไปครั้งแรก ใกล้หลังระเบิดหน่อย เลยไม่แน่ใจ ขอลองไปดูอีกรอบ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ยังหลวมเช่นเก่า

เซนทรัลลาดพร้าว คนยังจัดว่าหนาแน่นอยู่มาก ถ้าเทียบกะห้างอื่นๆทั้งหมด
แต่สังเกตุว่า ความหนาแน่นของถุงที่คนเดินถือ บางตาลง(ซื้อน้อยลง) สังเกตุว่า คนขายในร้าน ยืนตากแอร์ตัวซีดมากขึ้น จะมีคนเข้าส่วนใหญ่ต้องเป็นร้านลด50-70% แต่เบาบางลงกว่าเมื่อก่อน(เมื่อก่อนถ้าเป็นมาตรฐานสาขาลาดพร้าว ลดขนาดนี้ต้องถึงขั้นรุมทึ้ง)

MK สาขาเซนทรัลลาดพร้าว ไปเมื่อวานตอนราวๆ สี่โมงเย็นๆ ไม่มีการต่อคิว โต๊ะเหลือ แต่นั่งรอดูอาการไปซัก 5โมงกว่าๆ เริ่มที่นั่งเต็มหน่อย มีต่อคิวบ้างเล้กน้อย (ปกติสาขานี้ ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ จะต้องต่อคิวทั้งวัน)(พนง.สาขานี้เต้นยิ้มแย้มดีใช้ได้)

สังเกตุห้างประเภทดิสเคาน์สโตร์ โดยทั่วไปนะ จะไม่ค่อยได้รับผลกระทบเท่าไหร่

ได้รับข้อมูลจากแม่บ้านที่รับตัดเย็บเสื้อส่งแถวประตูน้ำ แจ้งว่า เดือน พย.ออเดอร์เยอะ ขนาดกังวลว่า "พย.ยังขนาดนี้ ธค.พวกเราจะทำกันทันหรอเนี่ย"
แต่ กลับกลายเป็นว่า ธค มค น๊อคเลย ออเดอร์เงียบ จนต้องคอยเช็คว่าลืมเปิดมือถือเป่า ไม่ได้ยินเสียงริงโทนจนหลอนนิดหน่อย (ปกติเธอมีออเดอร์ทุกเดือน ไม่มากก็น้อยต้องมี) เธอแจ้งว่า ออเดอร์เพิ่งเริ่มเข้ามาบางๆแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่ยังไม่มีทิศทางว่าจะต่อเนื่องแค่ไหน

จบข่าว
:)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 10

007-s เขียน: ความหนาแน่นของถุงที่คนเดินถือ บางตาลง
ช่างสังเกตมั่กๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
beammy

โพสต์ที่ 11

ห้างแถวๆ ฝั่งธน คนยังเยอะเหมือนเดิม ครับ  8)  ...
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

พวกนักวิเคราะห์ในอเมริกาสมัยนี้ไม่รอตัวเลขทางการ แต่ไปนั่งสังเกตการณ์ที่ Logistic Hub ของ Fedex ที่เมือง Memphis ถ้า activity น้อยลงกว่าเดิม แสดงว่าเศรษฐกิจกำลังชะลอ real-time กว่าตัวเลขของทางการเยอะเลย
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
lekmak333

โพสต์ที่ 13

ใช่ครับชลอตัวลง แต่ยังเติบโตอยู่
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 14

การค้า  เงียบมากช่วง2ปีนี้

ผู้บริโภค  เปลี่ยนพฤกติกรรมการใช้จ่าย
จากที่ซื้อบ่อยตามร้านโชห่วย
เป็นซื้อยกแพ็คตามห้าง

ที่จอดรถตามริมฟุตบาทไม่ค่อยมี  บังคับให้คนเข้าห้างทางอ้อม
กำลังซื้อลดลง

จากค่ามือถือ  ค่าใช้จ่ายด้านอื่น
หลังสงกรานต์ยิ่งเงียบ
ผู้ปกครองต้องเตรียนเงินให้บุตรตอนเปิดเทอม

มองแต่แง่ลบเลยวันนี้  อิอิ
triathlon

โพสต์ที่ 15

มองในแง่ลบบ้างก็ดี
ที่อ่านมาทั้งหมด มีคนสองกลุ่ม คือคนที่ดูธุรกิจจะฝืดเคืองลง กะคนที่ยังไม่ฝืดเคือง แต่ระวัง ลดการใช้จ่ายลงเอง
ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ก็ดี เพราะที่เรามีวิกฤตเพราะเก็งกำไร ใช้เงินเกินตัว โลภ
ถ้าระวังตัวกันแบบนี้ น่าจะดีกว่า เพราะรายได้ลด (เพราะเศรษฐกิจชะลอตัว) ยังดีกว่าขาดทุนเละเพราะปั่นหุ้นและอสังหา :roll:
just one life, use it!
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 16

เอ๋ คนในวงการIT
บอกว่า ปีนี้กลางปี ระบบตั้งใหม่อีกเพียบ
ปลายปีอาจจะกินแกลบได้
จากบริษัทแห่งหนึ่ง ที่ขายฐานข้อมูล

ภาพมันผิดกันลิบลับเลย
:)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

หลายปีมานี้ GDP โตเยอะ แต่ความรู้สึกของคนทั่วไปไม่ใช่ เพราะการเติบโตไปอยู่ที่บริษัทขนาดใหญ่โดยเฉพาะที่ส่งออกหรือค้าขายกับภาครัฐ ส่วน SME ส่วนใหญ่นั้นแทบไม่ได้รับประโยชน์ใดๆ จากการเติบโตเลย ส่วนใหญ่แย่ลงด้วยซ้ำ

หลายปีมานี้ มีอยู่หลายช่วงด้วยซ้ำที่การค้าของ SME เงียบมากๆ ขนาดว่าเงียบแล้วต่อมายังเงียบขึ้นไปอีก

เวลาเงียบมีหลายแบบ บางช่วงเงียบปุ๊ป ทุกคนจะออกมาขายของลดราคากันใหญ่ แต่ช่วงนี้ดูเหมือนจะไม่ค่อยขายลดราคาเพื่อกระตุ้นยอดขายกันเท่าไร ปล่อยให้เงียบไปตามนั้น อาจเป็นเรื่องดีก็ได้เพราะอาจหมายถึงช่วงที่ผ่านมานักธุรกิจกังวลมาตลอดก็เลยไม่ได้สะสมสต๊อกสินค้าไว้อยู่แล้ว ตอนนี้ขายไม่ออกก็ไม่ล้นสต๊อกเลยไม่ต้องลดราคา

ถ้า Excess Inventory ไม่มีค่อยมี ก็น่าจะฟื้นได้เร็วทันทีที่การเมืองกลับมาชัดเจน
jody4003

โพสต์ที่ 18

เห็นข่าวจากtoyotaว่ายอดขายรถเดือน1ปีนี้เทียบYoYตกต่ำสุดในรอบ2ปีครับ

ไม่รู้ว่าชี้วัดอะไรได้รึเปล่า
ISUZU

โพสต์ที่ 19

jody4003 เขียน:เห็นข่าวจากtoyotaว่ายอดขายรถเดือน1ปีนี้เทียบYoYตกต่ำสุดในรอบ2ปีครับ

ไม่รู้ว่าชี้วัดอะไรได้รึเปล่า
เอาเนื้อข่าวเต็มๆมาลงให้ครับ...  :D

โค้ด: เลือกทั้งหมด

กรุงเทพ--13 ก.พ.--รอยเตอร์

บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด เผยยอดขายรถยนต์ทั้งระบบใน
เดือนม.ค.ลดลง 23.4% มาที่ 38,643 คัน ซึ่งต่ำสุดในรอบ 2 ปี โดยเฉพาะยอดขาย
รถกระบะขนาด 1 ตันที่ลดลงมาก หลังตลาดรอเสถียรภาพของภาวะเศรษฐกิจรวม
        แต่นายวุฒิกร สุริยะฉันทนานนท์ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ โตโยต้าฯ มอง
ว่า ปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นภาวะปกติของตลาดในช่วงไตรมาสแรกของปี และเชื่อมั่นว่า
ตลาดจะกลับมาคึกคักอีกครั้งหนึ่ง 
        "สาเหตุที่ปริมาณการขายลดลงนั้น สาเหตุสำคัญเป็นเพราะยอดขายรถกระบะ
ขนาด 1 ตันลดลงถึง 33.5% และเดือนธันวาคมที่ผ่านมา มีการกระตุ้นตลาดอย่างเต็มที่
ของค่ายรถยนต์ รวมถึงการเฝ้ารอดูเสถียรภาพของสภาวะเศรษฐกิจและตลาดหุ้น"นาย
วุฒิกร กล่าวในเอกสารเผยแพร่ 
        นายวุฒิกร ยังมองว่า ตลาดรถยนต์ในก.พ.ยังมีปริมาณการขายในระดับทรงตัว 
เนื่องจากช่วงที่ผ่านมามีการแนะนำรถยนต์รุ่นใหม่เข้าสู่ตลาด และเดือนก.พ.เข้าสู่ช่วง
เทศกาลตรุษจีน ซึ่งจะมีผลต่อกำลังซื้อ และการตัดสินใจของผู้บริโภค 
        โตโยต้าฯเผยยอดขายรถยนต์ทั้งระบบในเดือนม.ค.อยู่ที่ 38,643 คัน ลดลง 
23.4% จากงวดปีก่อน ขณะที่ในธ.ค.49 ยอดขายรถยนต์อยู่ที่ 84,521 คัน เพิ่มขึ้น 
8.53% จากงวดปีก่อน 
        โดยยอดขายในเดือนม.ค.แบ่งเป็นการขายในส่วนรถยนต์นั่ง 11,137 คัน 
ลดลง 9.8% และรถเพื่อการพาณิชย์ 27,056 คัน ลดลง 27.8% โดยในส่วนนี้เป็นตลาด
รถกระบะขนาด 1 ตัน ซึ่งรวมกระบะดัดแปลง PPV จำนวน 23,576 คัน ลดลง 33.5%
        สำหรับยอดขายรถยนต์ทั้งหมดในไทยทั้งปี 49 อยู่ที่ 682,500 คัน ขณะที่โตโย
ต้าฯคาดก่อนหน้านั้นว่าปีนี้ยอดขายรถยนต์ทั้งระบบจะเติบโต 3% มาที่ 7 แสนคัน--จบ--
นายสต็อก

กำลังซื้อแบบพอเพียง

โพสต์ที่ 20

ผมก็ลองสังเกตุกำลังซื้อในกระเป๋าสะตังค์ดู
ก็รู้สึกว่ามันลดๆลงไปเหมือนกันครับ ธนบัตรใบละพัน
ไม่ค่อยมีสักเท่าไหร่ นี่ขนาดดำเนินชีวิตแบบพอเพียงแล้วนะเนี่ย :evil:

บางครั้ง...ผมรู้สึกว่า เราใช้เงินเพื่อทำธุระประจำวันไม่ค่อยคุ้มค่า
สักเท่าใด ทำนองว่าขี่ช้างจับตั๊กแตน กันซะมากกว่า เลยทำให้
กำลังซื้อ (Purchasing Power) ของเราลดลงไปเร็ว

ปกติแล้ว เราต้องดำเนินชีวิต กินอยู่ใช้จ่าย ทุกวัน เหมือนๆกัน
ไม่ง่ายนักที่จะ ปั๊มธนบัตรออกมาจากกระเป๋าได้ทีละเยอะๆ
เดี๋ยวจะเงินขาดมือกันซะเปล่าๆนะครับ!! :lol:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 21

ล่าสุด Valentine day ดอกไม้ก็ขายได้น้อยลงนะครับ
แฮะๆ ผมก็ไม่ได้ซื้อเฮะ :P
I do not sleep. I dream.
@DNA@

โพสต์ที่ 22

ลองดูดัชนีชี้นำและดัชนีพ้องเศรษฐกิจของธนาคารแห่งประเทศไทยดูครับ น่าจะพอได้ข้อสรุปที่พึงระวังอะไรบางอย่าง

http://www.bot.or.th/BOTHomepage/DataBa ... x_th_i.asp

โดยเฉพาะดัชนีชี้นำถึงแม้ข้อมูลจะออกช้าไปหน่อย แต่โดยตัวดัชนีเป็นตัวชี้นำอยู่แล้วครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ชะลอลงมาตั้งนานแล้วครับ

ผมว่าน่าจะไม่เติบโตด้วยนะครับ คือถ้าคนซิ้อของน้อยลง จะเติบโตได้ไงครับ??? C ติดลบหรือเปล่า
โพสต์โพสต์