ราคาเป้าหมาย ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

นาย A : ช่วยแนะนำหุ้นที่น่าสนใจให้ซักตัวสิ
นาย B : เราว่าหุ้น ... ก็ดีนะ มีการเติบโตอย่างมั่นคง
หนี้ก็ไม่มาก ปันผลเพิ่มทุกปี และยังมีแนวโน้มที่จะเติบโตได้ต่อเนื่อง
เนื่องจาก ... ราคาปัจจุบันก็ยังไม่แพง PE ก็ต่ำ เราว่าถือลงทุนได้
นาย A : อืม... น่าสนใจ แล้วนายให้ราคาเป้าหมายที่เท่าไหร่ล่ะ
นาย B :  คิดในใจ (สงสัยแนวคิดในการลงทุนไม่เหมือนกัน คงยากที่จะสื่อสารกันให้เข้าใจ)

และแล้วนาย A ก็กลับไปซื้อขายเก็งกำไรรายวันเช่นเดิม ...  

ถ้าราคาเป้าหมาย หมายถึง ปลายปีหุ้นตัวนี้จะซื้อขายที่ราคาเท่าไหร่
หรือควรขายที่ราคาเท่าไหร่
นาย B คงตอบไม่ได้... แต่ถ้าถามว่ามูลค่ากิจการที่ควรจะเป็น
โดยคำนวณออกมาเป็นราคาหุ้น ควรจะเป็นเท่าไหร่ แบบนี้พอตอบได้
แต่ราคาปลายปีจะเป็นเช่นนั้นจริงหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตลาดเป็นตัวกำหนดราคา
นาย B รู้แต่ว่าในระยะยาวแล้วราคาของหุ้นที่ตัวเองแนะนำ
จะต้องปรับสูงขึ้นตามผลประกอบการที่ดี

ผมคิดว่า ...
ถ้า Peter Lynch มีราคาเป้าหมาย คงไม่มีโอกาสได้กำไร 10 เด้ง
ถ้า Buffett มีราคาเป้าหมาย คงไม่ได้เป็นนักลงทุนชื่อก้องโลก
ถ้า ดร.นิเวศน์มีราคาเป้าหมาย คงไม่ได้ 26 เท่าใน 10 ปี

เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับคำว่า "ราคาเป้าหมาย"
และถ้าให้เพื่อนๆเป็น นาย B จะตอบนาย A ว่าอย่างไร
ลองมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
เฟยหง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มีครับ... เช่น ถ้าคุณตัวนั้นไปยืนที่ p/e 15 เท่า....  
ถ้ากำไรหุ้นวิ่งไปเรื่อยๆ    p/e ไม่แตะ 15 เท่า  ก็หมายถึง  ถือไปเรื่อยๆ ได้ครับ
misterjai

โพสต์ที่ 3

เข็ดกะราคาเป้าหมายแล้วครับ  :oops: มีอยู่ครั้งนึงเพื่อน VI ที่มหาลัยด้วยกันบอกว่า มีคนบอกมาว่าหุ้นตัวนึงตอนนั้นราคา 13.5 บาท พรุ่งนี้จะราคาเป้าหมาย 15 บาท วันรุ่งขึ้นรอแล้วรอเล่าไม่เกินสองช่อง เลยตัดใจปล่อยกำไรนิดหน่อย ( ถ้าไม่ปล่อยวันนั้นวันนี้ยังไม่เห็นราคาทุนเลย Y_Y )

ปล. พี่ชิงชัยสบายดีป่าวครับ...ว่างๆๆก็แวะมาเยี่ยมน้องๆที่มหาลัยบ้างนะครับพี่  :D
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^

โพสต์ที่ 4

สบายดีครับผม
เรียกซะเต็มยศเลย รุ่นน้อง NIDA เหรอครับ ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
misterjai

โพสต์ที่ 5

[quote="HVI"]สบายดีครับผม
เรียกซะเต็มยศเลย รุ่นน้อง NIDA เหรอครับ ...
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

Re: ราคาเป้าหมาย ...

โพสต์ที่ 6

HVI เขียน:ผมคิดว่า ...
ถ้า Peter Lynch มีราคาเป้าหมาย คงไม่มีโอกาสได้กำไร 10 เด้ง
ถ้า Buffett มีราคาเป้าหมาย คงไม่ได้เป็นนักลงทุนชื่อก้องโลก
ถ้า ดร.นิเวศน์มีราคาเป้าหมาย คงไม่ได้ 26 เท่าใน 10 ปี
ผมว่า ทั้ง Peter Lynch   Buffett และ ดร.นิเวศน์ ล้วนมีราคาเป้าหมายครับ

แต่เป็นเป้าหมายที่สัมพัทธ์กับผลประกอบการ ไม่ใช้ตัวเลขคงที่

สำหรับผม คิดไว้ว่า จะเกาะผลประกอบการ ถ้าดีและคุ้ม ก็คงถือต่อไปเรื่อยๆครับ
ส่วนจะทำได้ตามที่คิดหรือไม่ ...
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
kthee4

โพสต์ที่ 7

สำหรับ VI ราคาเป้าหมาย ก็คือราคาหุ้น คำนวณตามมูลค่ากิจการ ราคานี้ปรับเปลี่ยนได้ ตามผลการดำเนินงาน หรือปัจจัยพื้นฐานของบริษัท
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

จริงหรือครับที่ราคาหุ้นในระยะยาวจะสะท้อนผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของบริษัท

ผมชักไม่เชื่อแล้วซิ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:จริงหรือครับที่ราคาหุ้นในระยะยาวจะสะท้อนผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของบริษัท

แล้วมันควรจะเป็นอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

chatchai เขียน:จริงหรือครับที่ราคาหุ้นในระยะยาวจะสะท้อนผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของบริษัท

พี่ Chatchai ช่วยแถลงไขหน่อยนะครับ มือใหม่ใจเสีย
เพราะถ้าเราไม่เชื่อเช่นนี้แล้ว เราจะพยายามหามูลค่าหุ้นไปทำไมครับ
ก็เล่นแบบเดาๆ แบบเก่าดีกว่า
chatchai

โพสต์ที่ 11

อะไรจะมารับประกันได้ว่า  ราคาหุ้นจะสอดคล้องกับปัจจัยพื้นฐานของบริษัทในระยะยาวครับ

และที่ว่าระยะยาว  จะยาวแค่ไหน  1 ปี  5 ปี  10 ปี  20 ปี

จะเป็นไปได้ไหมว่า  ราคาหุ้นก็จะถูกไปตลอด  ไม่เคยขึ้นไปสอดคล้องกับพื้นฐานเลย

การที่ Buffett ถือหุ้น Coke มายาวนานและไม่ขาย  แสดงว่าราคาหุ้น Coke ยังไม่เคยถึงราคาพื้นฐานใช่หรือไม่

แล้วถ้าราคาหุ้นที่เราลงทุนไม่เคยขึ้นสอดคล้องกับพื้นฐานบริษัทเลย  เราจะยอมรับได้ไหม  ทำใจได้ไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 12

ราคาหุ้นไม่ขึ้นตามพื้นฐาน

1. เจ้าของนิสัยขี้โกง คนก็เลยไม่กล้าถือหุ้นยาวๆ มีแต่เก็งกำไรผลประกอบการ เป็นพักๆ แล้วก็ทิ้งหุ้นอยู่ดี

2. เหลือเงินมาก ไม่ได้ใช้เงินให้เป็นประโยชน์ เช่น ขยายงาน หรือ ปันผลออกมา เท่ากับไม่ได้มีนโยบายตอบแทนผู้ถือหุ้นอย่างจริงจัง การเก็บเงินไว้มากๆ เป็นการประกัน ผลงานของผู้บริหาร เพราะ บริหารผิดพลาดอย่างไร ก็ไม่เจ๊งหรอก เงินเหลือบาน

เรื่องอื่นนึกไม่ออก

ส่วนถ้าบริษัท มีการบริหารงานอย่างโปร่งใส กำไรเพิ่ม ก็มีปันผลเพิ่ม หรือไม่ปันผลเพิ่ม ก็เอาเงินไปขยายงานเพิ่ม

เมื่อยอดขายโตต่อเนื่อง กำไรโตต่อเนื่อง ผมมองไม่เห็นเหตุผลว่า หุ้นจะไม่ขึ้น ตามพื้นฐานครับ
misterjai

โพสต์ที่ 13

Jeng เขียน:ราคาหุ้นไม่ขึ้นตามพื้นฐาน

1. เจ้าของนิสัยขี้โกง คนก็เลยไม่กล้าถือหุ้นยาวๆ มีแต่เก็งกำไรผลประกอบการ เป็นพักๆ แล้วก็ทิ้งหุ้นอยู่ดี

2. เหลือเงินมาก ไม่ได้ใช้เงินให้เป็นประโยชน์ เช่น ขยายงาน หรือ ปันผลออกมา เท่ากับไม่ได้มีนโยบายตอบแทนผู้ถือหุ้นอย่างจริงจัง การเก็บเงินไว้มากๆ เป็นการประกัน ผลงานของผู้บริหาร เพราะ บริหารผิดพลาดอย่างไร ก็ไม่เจ๊งหรอก เงินเหลือบาน
เห็นด้วยกับพี่เจ๋งอย่างยิ่งเลยครับ ทำให้ผมนึกถึงอยู่สองสามตัวเลยครับ ราคาไม่ค่อยไปไหนร้อยวันพันปีก็ไม่ค่อยไปไหน เพราะผู้บริหารเล่นจะขายใส่อยู่เรื่อย อีกรายผลประกอบการก็ดี เงินสดก็บานไม่เคยจ่ายปันผลสักที trade กันที่ peสองกว่าๆๆ เหอะๆๆ  :D
Jeng

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อีกรายผลประกอบการก็ดี เงินสดก็บานไม่เคยจ่ายปันผลสักที trade กันที่ peสองกว่าๆๆ เหอะๆๆ  
จริงเป่า ห้ามบอกใครนะ สัญญา

สัญญา ว่าจะบอกพี่คนเดียว  :D  :D
Little Boy

โพสต์ที่ 15

ขอแอบฟังด้วยสิครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Jeng

โพสต์ที่ 16

ไม่ได้ ๆ สงวน ลิขสิทธิ์  :roll:  :roll:  :roll:
Little Boy

โพสต์ที่ 17

สงสัยต้องนั่งกรรมฐานไปอ่านจิตพี่เจ๋ง (รู้สึกโดนด้านมืดครอบงำไงไม่รู้แฮะ)
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Jeng

โพสต์ที่ 18

555 ล้อเล่น เจ้าตัวเค๊ายังไม่ได้ตอบอะไรนี่ พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน อิอิ
nanchan

โพสต์ที่ 19

ฟังดูเหมือนคุณฉัตรชัย ชักเบื่อ wg แล้วซินะ

เออ แล้วทำไมราคามันไม่วิ่งไปตามที่มันควรจะเป็นซักที หรือราคาตอนนี้มันเหมาะสมดีอยู่แล้ว แต่เราประเมินค่ามันผิด

ถ้ามันมีราคาเป้าหมายให้นักลงทุน นั่นหมายถึงพวกโบรกเข้ามาเชียร์กันเยอะๆ
ก็อาจจะทำให้ราคาหุ้นไปถึงที่พอใจเร็วขึ้นรึเปล่า ก็ไม่แน่อาจจะมีคนมาทุบเอาของก็ได้

พูดถึงมูลค่าที่ควรเป็นหรือราคาเป้าหมาย เราก็นึกว่า ราคาหุ้นมันควรเป็นเท่านั้นเท่านี้ แต่เราก็คำนวณกันในเป้าหมายต่อปี ซึ่งอีก3ปี5ปี จะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้ได้

พอ3ปีผ่านไป ผลประกอบการของหุ้นตัวนั้นทำได้ดีดังเป้าหมาย ก็เอะใจอีกว่า
3ปีหลังจากนี้ไป มันจะได้เหมือนเดิมหรือไม่ เออ ... แล้ว ราคาที่ควรจะถึงเป้าหมาย ที่แท้จริงซํกที มันก็ไม่ถึงซักที พอมันมีแววจะถึงเข้ามา พวกที่ลงทุนมานาน ก็ชักจะเริ่มเบื่อกับมันซะเหลือเกิน จึงตัดสินใจทิ้งออกมา เปลี่ยนตัว เพราะมีความหวังใหม่ จึงทำให้หุ้นหล่นลงมา ต่ำกว่ามูลค่าอีก

เฮ้อ แล้วเมื่อไรจะถึงเป้าหมายหรือมูลค่าที่แท้จริงซักทีหละนี่

หรือเพราะเป้าหมายหรือมูลค่าของแต่ละคนไม่เท่ากัน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
misterjai

โพสต์ที่ 20

Eto Demerzel เขียน:หุ้น p/e 2 กว่าๆ เงินสดบานนี่ กำลังโด่งดังอยู่ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นนี่ครับ
:bow:  :bow:  :bow: กะอีกอันทำฝาอ่ะครับ เห็นมะม้าบอกว่ารู้จักบริษัทนี้มาตั้งแต่สมัยมะม้าทำงาน บอกเขี้ยวโคตรเลยอ่ะ  :x
misterjai

โพสต์ที่ 21

ปล. ผมไม่ได้มีหุ้นนะ ตรวจสอบได้นะครับ หุหุ :shock:  :shock:  :shock:
chatchai

โพสต์ที่ 22

ไม่ใช่ว่าราคาไม่ขึ้นนะพี่เจ๋ง

ง่ายๆ  อย่างเช่นบริษัท A ซื้อขายกันที่ P/E 5 เท่า ในปีที่ 1

ปีต่อมา  กำไรโต 15%  ราคาหุ้นก็ขึ้นไป 15%  ก็ยังคงซื้อขายกันที่ P/E 5 เท่า  ซึ่งก็ยังต่ำกว่าราคาพื้นฐานของบริษัทอยู่ดี

และจะเป็นไปได้ไหมว่า  หุ้นของบริษัทนี้จะซื้อขายกันที่ P/E 5 เท่าไปตลอด

-------------------------------------------------------------------------------------

ผมไม่ได้เบื่อ WG หรอกครับ

จริงๆแล้ว  ถ้าราคาหุ้น WG วิ่งเกินพื้นฐานจริงๆ  ผมก็คงคิดหนักเพราะไม่รู้ว่าถ้าขายไปแล้วผมจะนำเงินไปทำอะไร

--------------------------------------------------------------------------------------
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 23

[quote="chatchai"]ไม่ใช่ว่าราคาไม่ขึ้นนะพี่เจ๋ง

ง่ายๆ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 24

Little Boy เขียน:ขอแอบฟังด้วยสิครับ
Jeng เขียน:ไม่ได้ ๆ สงวน ลิขสิทธิ์  :roll:  :roll:  :roll:
Little Boy เขียน:สงสัยต้องนั่งกรรมฐานไปอ่านจิตพี่เจ๋ง (รู้สึกโดนด้านมืดครอบงำไงไม่รู้แฮะ)

พี่ Boy ลองอ่านดีๆ  P'Jeng เค้าบอกว่าไม่ได้สงวนลิขสิทธิ์ ...

อิอิ :lol:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
dikdik

โพสต์ที่ 25

ผมเดาว่าสาเหตุที่ BUFFET ไม่ขายหุ้น coke ก็คงเหมือนที่พี่ฉัตรชัย ไม่ขาย WG คือยังไม่เจอบริษัทไหนที่จะมีความคุ้มค่าในการลงทุนเท่า  การจะขายหุ้นเพื่อถือเงินสดไว้คงไม่ไช่นโยบายของทั้ง BUFFET  และ  พี่ฉัตรชัย ใช่ไหมครับ

ผมเดาเอานะ

ผมเองก็พยายามจะลงทุนในสไตล์นี้ให้ได้เหมือนกัน  แต่มักตบะแตกบ่อยๆ  แต่เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นเยอะแล้ว  ผลงานก็ดีขึ้นด้วย

ลงทุนได้ผลตอบแทนในการลงทุนที่ดีแล้ว  อย่าลืมคำนึงถึงสุขภาพกาย  และ สุขภาพใจ  ทั้งของตัวเองและครอบครัวด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์