หุ้น TRU ยังคงน่าถืออยู่ไหมค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น TRU ยังคงน่าถืออยู่ไหมค่ะ

โพสต์ที่ 1

ตอนที่ซื้อคิดว่าจะเก็บไว้ระยะยาว เพราะดูแล้วปัจจัยพื้นฐานดี มีหนี้สินน้อย แต่ตอนนี้ผลประกอบการออกมาไม่ดีเลย และราคาก็ลงทุกวัน ควรทำอย่างไรดีค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ทำไม่คิดจะลงทุนกับหุ้นตัวนี้ พิจารณาปัจจัยอะไรประกอบครับ เขียนมาคุยกันหน่อยนะ ผมเองก็มีอยู่ไม่น้อย ผมว่าผมจะบอกวิธีพิจารณาให้นะ คราวหน้ากรุณาใส่ชื่อด้วยนะครับจะได้เรียกถูก
new investor

โพสต์ที่ 3

เจ้าของกระทู้
เพิ่งเริ่มลงทุนค่ะ ปัจจัยในการเลือกหุ้นก็อ่านจากหนังสือที่มีขายอยู่ทั่วไปในตอนนี้ คือดูที่งบการเงิน(พยายามศึกษาอยู่ แต่ว่ายังไม่รู้ลึก) ที่เลือก TRU ตอนที่ดูงบ เป็นงบของ 30/9/02 ก็พิจารณาfactor หลายๆตัว เช่น
1.ยอดขาย/ทรัพย์สิน มากกว่า 100%
2.margin 59%
3.กำไรในการลงทุน มากกว่า 10% (net profit per year/market cap) ราคาตลาดตอนนั้น 7.65
4.เงินกู้ยืมระยะยาวไม่มี เงินกู้ยืมระยะสั้น 71 ล้านบาท
5.แต่ว่า book value ที่คำนวณได้อยู่ที่ 4.53 (รวมส่วนของผู้ถือหุ้น/จำนวนหุ้นทั้งหมด)
6.จ่ายปันผลทุกปี
คือเท่าที่ดูคิดว่างบการเงินไม่มีปัญหา
นอกนั้นก็มองว่าการที่ตลาดรถยนต์ขยายตัวน่าจะส่งผลดีกับ TRU แม้ว่าการเปิดตัวรถกระบะ D-max จะส่งผลเสียกับ TRU เพราะอีซูซุดัดแปลงเอง แต่ว่าก็คิดว่า TRU มีความชำนาญด้านนี้อยู่ ก็น่าจะเอาตัวรอดได้
แต่ตอนนี้ สถานการณ์เหมือนว่าการดำเนินงานของTRU กำลังแย่ลง ได้ข่าวว่าเพราะการส่งออกไม่เป็นไปตามเป้า และงบการเงินก็ออกมาไม่ดี กลายเป็นขาดทุน
1.ยอดขาย/ทรัพย์สิน เหลือ 74%
2.margin 21%
3.กำไรในการลงทุน ติดลบ
ตอนนี้ก็เลยไม่แน่ใจว่าควรจะถือต่อไหม ถ้าผลการดำเนินงานในไตรมาสหน้าออกมาไม่ดีอีก ราคาหุ้นก็คงจะลงอีก มีบางbroker วิเคราะห์ว่า ราคาน่าจะอยู่ ที่ 5.5
ไม่แน่ใจว่าวิเคราะหุ้นแบบนี้จะถูกทางไหม หรือว่าต้องดูอย่างอื่นๆประกอบ เช่นแผนการดำเนินงานในอนาคตเป็นตัวประกอบการตัดสินใจตั้งแต่ตอนแรก ขอให้ พี่ mon money ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Mon money

โพสต์ที่ 4

ผมเองก็ยังไม่ได้ขายและคิดว่ามันยังคงเป็นหุ้นที่มีมูลค่าในอนาคตอยู่ ผมว่าน้องเริ่มพิจารณาการลงทุนได้ดีมากทีเดียว พิจารณาปัจจัยทั้งเชิงคุณภาพและงบการเงิน ผมว่าฝึกอีกนิดก็จะดีมาก ฝึกอีกอย่างหนึ่งก็คือความมั่นคงของจิดใจก็ต้องฝึกให้แข็งแกร่งกว่านี้

1หากเอายอดขายปีนี้ไปเทียบกับปีก่อนก็จะต่ำลงมาก เพราะปีก่อนมีรายการพิเศษคือต่อรถตำรวจ ลองหักรายการนี้ออกและเทียบกันผลจะออกมาไม่ต่างกันมาก
2 คิดว่าหลังไตรมาส2 ผลการดำเนินงานจะดีขึ้นจากการขายรถD-Max และส่งออกได้มากขึ้น
3 กระแสเงินสดยังคงดี และโอกาสจะขาดสภาพคล่องมีน้อยดังนั้นก็พอวางใจว่าไม่ร่วงลงไปมาก
4 กำไรจากการลงทุนนั้นควรดูที่การไหลเข้าไหลออกของกระแสเงินสด ไม่ใช่ดูที่EPS กระแสเงินสดจะสะท้อนภาพที่ใกล้เคียงกว่า
5 การวิเคราะห์งบการเงินควรวิเคราะห์งบปี และใช้งบไตรมาสเป็นตัวประกอบเพื่อดูแนวโน้ม ขาดทุนในไตรมาสก็ไม่แน่ว่าทั้งปีจะต้องขาดทุน เพราะทางบัญชีแล้วTRUยังไม่ได้เริ่มรับรู้รายได้จากรถD-Maxเลย ยอดจองยังดีอยู่ หากรับรู้กันจริงๆไม่แน่ว่าSalesจะสูงมากก็ได้

ในปีนี้ผลการดำเนินงานอาจจะออกมาไม่ดีนักถ้าดูที่EPSแต่ผมยังเชื่อว่า ณ ราคา 7.xxยังเป็นราคาที่ปลอดภัยที่จะถือต่อ แต่ต้องรอนานหน่อย แต่ถ้าผลผลิกกลับมาดีเกินคาด ราคาคงขึ้นให้เห็นแล้วคุณอาจสบายใจขึ้น

สงสัยอะไรเพิ่มเติมก็คุยกันได้นะ
new investor

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ :)
champ
Verified User

โพสต์ที่ 6

หวัดดีครับ ผมเพิ่งหัดเล่นครับ ขอออกความเห็นด้วยคนสิ ผมก็ซื้อไว้ที่ 7.60 บาท แล้วก็มองดูหุ้นราคาหล่นลงมาเรื่อยๆ แต่ผมก็ยังมั่นใจนะ ว่าหุ้นตัวนี้ยังมีสถานะการเงินที่มั่นคง และหลังจากไตรมาส 2 ก็คงเริ่มดีขึ้น ส่วนยอดขายที่ลดลง ผมคิดว่าลูกค้ารอรถตัวใหม่ของไทยรุ่ง ซึ่งมีผลทำให้ตัวนิสสันขายไม่ได้ แต่ผมจะติดใจก็แต่ตัว LAND ROVER ที่ดูแล้วไม่น่าจะทำยอดขายได้นี่สิครับ เป็นความเห็นของผมนะ แต่คงจะสู้ของพี่ MAN ไม่ได้หรอก ขอยำว่าผมเพิ่งเข้ามาเล่นเมื่อ เดือนเมษานะ ความเห็นอาจจะดูไม่ดี แต่หุ้นตัวแรกที่ผมสั่งซื้อก็คือ TRU นี่แหละครับ
Mon money

โพสต์ที่ 7

คุณChampเริ่มได้ดีแล้วครับ ดูให้ละเอียด ซื้อแล้วมั่นคง รอดูผล ผมว่าเราจะมีVIรุ่นใหม่อีกคนแล้วล่ะครับ
เมธา

โพสต์ที่ 8

ถือไว้เหมือนกันครับ กะรอถึงปลายปีอย่างต่ำ
ทุน 7.75
Mon money

โพสต์ที่ 9

ผมได้เห็น รถAvantureใหม่แล้วครับ งามมากทีเดียว มีใครเห็นอีกบ้างครับ
champ

โพสต์ที่ 10

ยังไม่เห็นรถเลยครับ เห็นแต่รูป สวยดีครับ ชอบมากเลย แต่ไม่มีตังค์ซื้อครับ
champ

โพสต์ที่ 11

ยังไม่เห็นรถเลยครับ เห็นแต่รูป สวยดีครับ ชอบมากเลย แต่ไม่มีตังค์ซื้อครับ
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 12

คุณ champ ยังไม่มีตังค์ซื้อรถหรือยังไม่มีตังค์ซื้อ TRU ครับ? ถ้าซื้อรถก็เป็นลูกค้าเฮีย Mon แล้วเฮีย Mon จะเลี้ยงข้าวหนึ่งมื้อตอบแทน
champ

โพสต์ที่ 13

เฮีย Mon ขายรถเหรอครับ แล้วคุณ CK นี่รู้จริงนะว่าผมไม่มีตังค์ซื้อ TRU จริงๆด้วย ผมกะรอซื้ออีกที่ 7.00 บาท แต่ไม่ลงไปให้ซื้อซักทีเลยครับ
CK

โพสต์ที่ 14

เฮียแกลงทุนใน TRU อยู่ครับ รายใหญ่ซะด้วย ขร่าวว่า
champ

โพสต์ที่ 15

ผมแค่รายเล็กๆเองครับ ซื้อ TRU แล้วก็มี FANCY , KYE ก็หมดตังค์แล้วครับ
KIT

โพสต์ที่ 16

ผมก็มีครับแต่ไม่มาก รับปันผลไปแล้วหนึ่งครั้งดีใจแทบแย่ หากมีตังส์จะซื้อรถTRUใช้เหมือนกันครับ เห็นที่โชว์รูมแถวพระรามสองงามดังว่าครับ
Mon money

โพสต์ที่ 17

CK เขียน:เฮียแกลงทุนใน TRU อยู่ครับ รายใหญ่ซะด้วย ขร่าวว่า
แอบมาปล่อยข่าวหรือพี่ ผมน่ะรายใหญ่ก็จริงแต่ไม่เคยปั่นนะครับ แล้วพี่CKไม่เอาบ้างหรือ เดี่ยวรถออกมาวิ่งแล้วจะตามไม่ทันนะจะบอกให้
CK

โพสต์ที่ 18

ไม่เค๊ย ไม่เคยว่าเฮียปั่นเลย แค่บอกว่ารายหย่ายแค่นั้นเองจิงจิง

ขายไปแล้วครับที่ 7.35-7.40 ไม่คุ้นจริงๆครับตัวนี้ กะว่าจะไม่เอาแล้ว ซื้อเพราะมาร์เชียร์จริงๆ

โดยส่วนตัวผมไม่ชอบรถดัดแปลงครับ แต่ตลาดนี้ใหญ่มากในไทย แต่ก็ไม่กล้าซื้ออยู่ดี
Mon money

โพสต์ที่ 19

แล้วป๋าขายขาดทุนหรือเปล่า?
CK

โพสต์ที่ 20

ถามได้ ขาดทุนสิ ทุนตั้ง 10 กว่าบาทมั้ง ได้ปันผลมารอบ เหลือเท่าไหร่ไม่ได้ดู

ตัวนี้ขาดทุนเยอะเลย ซื้อตามมาร์เขาเชียร์ โดนซะ ตอนนั้นยังไม่รู้จัก MOS คืออะไร

ผิดเป็นครูครับ ครู ตอนป๋านี้มี 4 ตัวแล้ว

1. CIRKIT -- ซื้อ 50 ขาย 25 ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูหุ้นแย่ๆให้ดูผู้บริหาร
2. TRU -- ซื้อ 11 ขาย 7.4+ปันผล อย่าซื้อตามแรงเชียร์ทันที ทำการบ้านก่อน
3. WACOAL -- ซื้อ 60 ขาย 99 ตอนนี้ 270 อย่าขายหมู หุ้นดีๆถ้าเบรคแนวต้านได้ได้ต้องซื้อตาม
4. TMD -- ซื้อ 7.8 ขาย 14 ซื้อ 24 ขาย 30 ซื้อ 33 ขาย 40 ความอดทนเป็นลาภอันประเสริฐ (กว่า)
Mon money

โพสต์ที่ 21

วันนี้TRUขึ้นแรงมากไม่ทราบว่าใครทราบเหตุผลบ้างครับ?

ตอนบ่ายๆกำลังก้มๆเงยๆดูรถADVANTURE อยู่ที่พระรามสอง คือไปสืบข่าวน่ะครับ กะว่าได้ความคืบหน้ายังไง จะได้จัดการต่อ ยังไม่ทันคุยเสร็จเลย มาร์เก็ตติ้งโทรมาว่าราคาไป แปดบาทกว่าแล้ว ผมงงมากเลยทำไมมันไปได้เร็วจัง(ไม่ได้เชียร์นะ ถามหาข้อมูลครับ)

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องพิจารณาอย่างรอบคอบก่อนตัดสินใจ" นี่คือคาถากันผีในเวลานี้ของผมครับ
CK

TRUคาดครึ่งปีหลังกลับมาโดดเด่น

โพสต์ที่ 22

นักวิเคราะห์ บล.กิมเอ็ง เปิดเผยว่า จากที่ได้มีโอกาสโทรศัพท์สัมภาษณ์ผู้บริหารของ บมจ. ไทยรุ่งยูเนี่ยนคาร์ (TRU) เพื่ออัพเดทข้อมูลกับทางบริษัทฯ ซึ่งช่วงที่ผ่านมาผลประกอบการไม่ดีและต้องประสบปัญหาขาดทุนในไตรมาสแรก เนื่องจากส่วนที่เคยสร้างรายได้สำคัญของบริษัทและมีอัตรากำไรขั้นต้นสูงคือรถดัดแปลง ทาง TRU ต้องใช้ระยะเวลาในการพัฒนารถอเนกประสงค์รุ่นใหม่ ทีอาร์ แอดเวนเจอร์ มาสเตอร์ (TR Adventure Master) จากรถ อีซูซุ ดีแมคซ์ เป็นเวลาประมาณ 1 ปี 7 เดือนผู้บริหารระบุว่าในช่วงก่อนหน้านี้ทางอีซูซุได้ตรวจสอบคุณภาพของรถเป็นครั้งสุดท้ายโดยจะเริ่มทยอยส่งมอบรถได้ในสัปดาห์นี้ ปัจจุบันมียอดสั่งจองแล้วประมาณ 1,000 คัน ส่วนด้านการส่งออกชุดประกอบรถดัดแปลง หรือ SKD (Semi-Knock Down Vehicle Kits) ปรากฏว่าในไตรมาสสองดีขึ้นมากโดยเฉพาะส่งออกไปจีน โดยประเมินว่าจะดีขึ้นถึงประมาณ 70 ล้านบาท เทียบกับไตรมาสแรกที่มียอดส่งออกชุด SKD เท่ากับ 31 ล้านบาท ซึ่งจะมีผลทำให้ในไตรมาสสองเริ่มกลับมามีกำไรเล็กน้อย
สำหรับแนวโน้มผลการดำเนินงานในครึ่งปีหลังคาดจะเริ่มดีชัดเจนอย่างเด่นชัด คือ 1.) เริ่มมีการผลิตรถดัดแปลงจากกระบะอีซูซุ ดีแมคซ์ รุ่น ทีอาร์ แอดเวนเจอร์ มาสเตอร์ ซึ่งได้รับตอบรับอย่างดีจนมียอดจองซื้อถึง 1,000 คัน และ คาดหมายว่าจะมียอดขายรถดัดแปลงรุ่นใหม่นี้ประมาณ 500-600 คันต่อเดือน 2.) การจำหน่ายชิ้นส่วนประกอบให้กับค่าย อีซูซุ ดีแมคซ์เพื่อส่งออกในครึ่งปีหลัง และ 3.) มีการส่งออก SKD มากขึ้นโดยเฉพาะส่งออกไปจีน ดังนั้น รวมแล้วคาดหมายว่ายอดขายของ TRU ปีนี้จะเท่ากับ 3,179 ล้านบาท ขยายตัว 9.4% และ มีกำไรสุทธิ 453 ล้านบาท (กำไรต่อหุ้น 0.91 บาท) ขยายตัว 12.5%
ที่ราคาปัจจุบัน TRU จะซื้อขายที่ P/E เท่ากับ 8.16 เท่า ในปีนี้ และ ลดลงเหลือ 4.87 เท่าในปีหน้า, EV/EBITDA 3.65 เท่าในปีนี้ และ 2.09 เท่าในปีหน้า โดยหุ้น TRU นับว่าเป็นหลักทรัพย์หนึ่งที่มีศักยภาพการเติบโตในอนาคต รวมถึงมีฐานะการเงินที่แข็งแกร่ง คือ ภาระหนี้แทบเป็นศูนย์ จากคาดหมายว่าผลประกอบการในครึ่งปีหลังจะพลิกกลับมาโดดเด่นใหม่ แม้ว่าผลประกอบการในไตรมาสสองจะไม่ดีนัก คือ ฟื้นมามีกำไรเล็กน้อย ดังนั้น เราจึงปรับเพิ่มคำแนะนำเป็น "ทยอยสะสม" จากเดิม "ถือ" โดยเราได้ปรับลดราคาเหมาะสมลงเหลือ 10 บาท ซึ่งจะเท่ากับ ซื้อขายที่ P/E ประมาณ 10 เท่าเศษๆ--จบ--
Mon money

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

ยังไงก็แล้วแต่"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ใช้ข้อมูลกรุณาพิจารณาให้ดี เพราะนี่ไม่ใช่การใบ้หวยนะครับ"
champ

โพสต์ที่ 24

บทวิเคราะห์ผมอ่านแล้วครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะแรงขนาดนั้นนะครับ น่าจะค่อยๆขึ้นมากกว่า เพราะยังไม่มีอะไรมาบอกว่าจะได้กำไรเท่าไรเลย แถมบทวิเคราะห์ของกิมเอ็งก็ยังมีส่วนด้อยในเรื่องรถ แลนด์โรเวอร์และนิสสัน เอ็กไซด์ ที่ยอดขายก็ยังไม่ดีเท่าไรนัก ผมกลัวว่าจะลงแรงๆอีกที
ล็อคหัวข้อ