ขอคืนภาษีผ่านอินเตอร์เน็ต ต้องยืนเอกสารไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ขอคืนภาษีผ่านอินเตอร์เน็ต ต้องยืนเอกสารไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ปกติทุกปีไปยื่นที่สำนักงาน แต่ปีนี้จะยื่นทางเน็ตดู คนที่มีประสบการณ์บอกหน่อย ยอดเงินในการขอคืนมีผลไหมครับว่าต้องยื่นเอกสาร เช่นเกิน 10000 บาทต้องยื่นเอกสารไรแบบนี้ครับ
Skid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ปีนี้ ผมโดนเรียกหลักฐาน ปี 49 ก่อน
อีกไม่กี่วันต่อมา มี จม ทวง หลักฐาน ปี 48 อีก

ดีที่ยังไม่ไปตั้งแต่ จม ทวง ฉบับแรก

วันนี้เลย เอาไปให้ ทั้ง 2 ปีเลย

เค้าบอกว่าสุ่มโดนผมพอดี แต่ ผมไม่เชื่อหรอก...

ยื่นแล้วเก็บเอกสารให้ดีนะครับ ย้อนหลังได้ 5 ปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ของผมปีไหนขอมากๆ จะโทรมาขอเอกสารครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
nanakorn

โพสต์ที่ 4

เพื่อนผมโดนเรียกเอกสารเกือบจะทันทีหลังจากส่งฟอร์มทาง Internet  โดยจดหมายเรียกเอกสารจะอยู่ใน Account ตอนที่ส่งฟอร์ม ผมจำได้คร่าวๆว่า หลังจากที่ส่งฟอร์มแล้ว ภายในสองวัน (จำไม่ได้แม่นครับว่าสองวันหรือเปล่า) จะสามารถเข้าไปพิมพ์ใบรับได้  เพื่อนผมเข้าไปแต่ไม่มีใบรับ มีแต่ Message ขอเอกสารเพิ่ม

ตัวผมโดนเรียกเอกสารของภาษีปี 48 เมื่อปลายปี 49  โดยเป็นจดหมายส่งทางไปรษณีย์มาที่บ้าน  หลังจากส่งเอกสารไปให้แล้ว จนบัดนี้ก็ยังไม่มีการขออะไรเพิ่มเติมครับ  ในจดหมายเขียนว่าสุ่มเช่นกัน แต่ผมคิดว่าเขาคงมีเงื่อนไขที่ตั้งไว้ล่วงหน้าว่ากรณีไหนจะต้องขอเอกสาร
Everything I do, I do it for you.
Frodo

โพสต์ที่ 5

ผมก็ยื่นขอภาษีคืนทาง net มาสองปีแล้วครับ
ก็โดนเรียกหลักฐานภายในไม่เกิน 1 เดือนทั้งสองครั้งเลย
คิดว่าจำนวนเงินที่ขอคืนมีผลต่อการเรียกหลักฐานแน่นอนครับ
แต่ถ้าเอกสารครบถ้วน ถูกต้อง ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

(แต่ชอบส่งมาแล้วบอกว่าต้องไปส่งหลักฐานภายในกำหนด
ซึ่งให้มาแค่ 2-3 วัน แล้วบอกว่าถ้าไม่ทันจะไม่พิจารณคืนภาษี)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

จากสถิติที่ผมเคยยื่นทางเน็ตมา19ครั้ง ตลอด4ปีที่ผ่านมา
หากขอคืนไม่ถึง 6,000บาท จะไม่ถูกขอเอกสารครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ปีนี้ขอคืนมากถูกทวงเลย
pongo

โพสต์ที่ 8

ปีภาษี 48 ผมขอคืน 5 พันก่าบาท ไม่โดนเรียกหลักฐานครับ
ปีภาษี 48 ผมขอคืน 12xxx บาท โดน จม ขอหลักฐานเพิ่มครับ ผมยุ่งๆ อยู่เลยยังไม่ได้ส่ง อีก 5 วันทำการ ส่ง จม ทวงฉบับที่ 2 มา   ผมเลยส่งหลักฐานไปตั้งแต่วันที่ 29 มค จนบัดนี้ 7 กพ ยังไม่มีการตอบสนองอะไรกลับมาเลย T_T
pongo

โพสต์ที่ 9

พิมพ์ผิดครับ
ต้องเป็น "ปีภาษี 49 ผมขอคืน 12xxx บาท" ครับ
leksmile

โพสต์ที่ 10

ดูจากพี่ๆเพื่อนๆทุกคนแล้ว สงสัยไปยื่นมาสำนักงานแบบทุกปีดีกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

เอ๋น่าจะไปฟ้องศาลปกครองน่าครับ
ให้เราส่งเอกสารภาษีไปให้การตรวจสอบแล้ว
ทำไมไม่ตอบกลับมาว่าผลการตรวจสอบปกติหรือไม่

แล้วถ้าหากมีแบบว่าจงใจในการแกล้งกัน ไม่ใช่การสุ่มเรียก งานนี้ฟ้องได้น่าครับว่า ใช้อำนาจในทางมิชอบ

หมายเหตุ
การสุ่ม จะโดนทุกปีให้มันรู้กันซิว่า สุ่มได้คนเดียวกันทุกปี สงสัยบ้างหรือไม่ เพราะการสุ่มนั้น โอกาสที่ได้คนเดียวกันน้อยมากๆๆ แสดงว่าเป็นการสุ่มจริงหรือเปล่า
:)
TOM98

โพสต์ที่ 12

พึ่งทดสอบยื่นทาง internet ปีแรกครับ

14 jan 2007  ป้อนข้อมูลทาง internet
18 jan 2007  check account status -> ให้ส่งเอกสารหักภาษี
                     ผมใช้ digital camera  ถ่ายภาพเอกสารส่งทาง e-mail
20 jan 2007  ได้รับเช็คคืนภาษี

ข้อดีคือ
   1  ได้รับเช็คคืนเงินเร็วกว่าแบบไปยื่นเองที่สรรพากรเขต
   2 ไม่ต้องเสียเวลา และ ค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปยื่นเอกสาร (ถ้ามีอุปกรณ์แปลงเอกสารเป็นภาพ แล้วส่งทาง e-mail)

แต่ต้องเก็บเอกสารจริงไว้  เผื่อโดนเรียกตรวจอีกครั้งครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 13

ปีนี้ผมได้ช้ากว่าทุกปี ยื่นไปตั้งแต่ 4 มค. แต่ได้ check มาเข้าเงินจริงวันที่ 3 กพ. แน่ะ ....
แทนที่เค้าจะโทรมาขอเอกสารเอง . ผมเลยโทรไปหาเค้าถามว่าจะส่งไปให้ใครได้ เพราะช้าเหลือเกินปกติมันต้องทำเรื่องเสร็จภายใน 7 วัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
t_winyoo

โพสต์ที่ 14

เอ่อ เพิ่งยื่น ไป ปีเดียง ปีที่แล้ว(แค่ประมาณไม่กี่พันบาท)
ก็ไม่โดนขอ เอกสาร

แต่ปีนี้มากหน่อย ไม่รู้จะโดนขอเอกสารรึเปล่า(ปีนี้ยังไม่ได้ยื่นเลย)

แต่ว่าเอกสารเนี่ย ไม่ต้องส่งฉบับจริงไปก็ได้ ใช่มั้ยครับ
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
fantasia

โพสต์ที่ 15

ของผม

ปีภาษี 2003 ขอคืน 50,098.62 ไม่โดนเรียกเอกสาร
ปีภาษี 2004 ขอคืน 44,263.75 โดนเรียกเอกสาร
ปีภาษี 2005 ขอคืน 9,951.88   โดนเรียกเอกสาร
ปีภาษี 2006 ยังไม่ได้ยื่น

ของคนอื่นที่ยื่นให้

ปีภาษี 2004 ขอคืน 190,001.54 โดนเรียกเอกสาร
ปีภาษี 2005 ขอคืน 287,848.92 โดนเรียกเอกสาร
ปีภาษี 2006 ขอคืน 267,291.37 ไม่โดนเรียกเอกสาร ยื่น 31 ม.ค. ได้ 8 ม.ค.

ทั้งหมดนี้ยังไม่เคยโดนเรียกเอกสารของปีก่อน ๆ

สรุปรวมแล้ว อัตราการสุ่มเป็น 2 ใน 3
ขอคืนมากหรือน้อยไม่มีผลกับการเรียกเอกสาร เพราะขอคืนถึง 267,291.37 ก็ไม่โดนเรียกได้
BHT

โพสต์ที่ 16

ผมขอคืนน้อย เลยไม่เคยโดน

แต่ผมเห็นด้วยกับการที่ถ้าเราส่งเอกสารไปแล้วถูกต้อง ครบถ้วน แต่ยังไม่มีคำตอบอะไรเลยนี่ควรดำเนินการครับ

ผมเห็นในเว็บของสรรพากร เค้าให้ตรวจสอบสถานะของการยื่นภาษีทางเน็ตได้ว่าไปถึงขั้นไหนแล้ว ยังงัยลองเช็คดูครับ รอนานแล้วก็โทรไปเช็คหน่อย ถ้ายังไม่ได้คำตอบก็ฟ้องศาลปกครองเลยครับ
oatty

โพสต์ที่ 17

ถ้าอยากได้เงินคืนเร็ว ๆ ก็ยื่นภาษีผ่านอินเตอร์เนตครับ ถ้าไม่รีบร้อน ก็ไปยื่นที่สำนักงานเขตภาษีพื้นที่ก็ได้ แต่จะได้คืนภาษีทีหลังคนที่ยื่นเนตครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 888

โพสต์ที่ 18

ยื่นมา 3 ปี โดนเรียกเอกสารทุกปี

แสดงว่าเจ้าหน้าที่กรมสรรพกรทำงานได้แข็งขันดี
น่าจะเป็นเรื่องที่ดีนะครับ.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ForrestGump

โพสต์ที่ 19

เพื่อนผมว่า สามารถนำรายได้ปันผลจากปี 48  (ที่เราไม่ได้ยื่น) มายื่นเป็นรายได้ปี49 ได้ด้วย จริงหรือไม่ครับ  ช่วยตอบด้วย

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 20

[quote="ForrestGump"]เพื่อนผมว่า สามารถนำรายได้ปันผลจากปี 48
"Price is what you pay. Value is what you get."
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

ยื่นผ่านเนตมา3-4ปีแล้วไม่เคยโดนเรียกเลยครับ

ปีนึงก้หมื่นขึ้น
"Failure is the only way to start again intelligently"
โพสต์โพสต์