Diff. Profit/Diff. Sale

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเคยคิดว่าจะใช้ Operational Leverage Ratio ในการทำนายการเปลี่ยนแปลงกำไรของบริษัท แต่มันเป็นค่า Diff EBIT/ Diff. Sale นี่หว่า ว่างๆฟุ้งซ่านเลยแปลงร่างให้เป็น Diff.Profit/Diff. Sale ได้ตามนี้ครับ

Diff. Profit / Diff. Sale = (1-T)[1 + (1-T)* FC/ {I * (1-T) + P}]

;where
T = Corp. Tax
FC = Fixed Cost
I = Interest Expense
P = Last Year Profit

สูตรนี้ถ้าจะใช้ก็เจอปัญหาเดิมๆว่า Cost ส่วนใหญ่เป็น Variable และ Fixed Cost ก็ไม่ค่อยจะ Fixed เท่าไหร่ -_-'

ผมยังหา Case ที่จะเอาไปใช้ไม่ได้เลย -_-'
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

แหมถ้าทำให้เป็นสมการเชิงอนุพันธ์ด้วยคงจะดูเท่มากๆ เหอๆ ล้อเล่นน่ะ

ปัญหาหลักก็คือ FC, VC ไม่ได้ถูกแสดงไว้ในงบการเงินสำหรับผู้ถือหุ้น มันอยู่ใน managerial accounting ซึ่งผู้บริหารเท่านั้นที่ได้เห็น  :'O
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 3

FC ผมประเมินง่ายๆจาก Depreciation + Salary + Rent
3 อย่างนี้น่าจะเป็น top FC นะครับ ดังนั้นใช้แค่นี่ก็ได้ Minimum Operational Leverage Ratio และ Diff.Profit/Diff.Sale แล้วครับ แบบว่าแอบ conservative :P
I do not sleep. I dream.
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 4

มือใหม่แถวนี้นี่น่ากลัวจริงๆ  :P
โพสต์โพสต์