+ยอมรับกันมาครับ ใครเคยเก็งกำไร Warrant+

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+ยอมรับกันมาครับ ใครเคยเก็งกำไร Warrant+

โพสต์ที่ 1

ตอนนั้นรู้สึกอย่างไรบ้าง ครับ

แล้วผลตอบแทนที่ได้ เป็นอย่างไร ?

แล้วคิดว่ายังจะเก็งกำไร Warrant ต่อไปหรือไม่

เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน ครับ  :welcome:  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

BAY-W1 and CK-W1 ครับ

กำไรที่ได้ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์ก็เยอะครับ

แต่ไปเน่ากับ ASP-W1  

ว่าจะเลิก แต่ถ้าบริษัทเขาแจกมาก็ต้องรับอยู่ดี

คูณ Beammy เองก็น่าจะได้ SECC-W เร็วนี้ละมั้ง   :wink:
Keep Calm And Chive On
beammy

โพสต์ที่ 3

[quote="birdflu"]คุณ Beammy เองก็น่าจะได้ SECC-W เร็วนี้ละมั้ง
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

SHIN-W
BAY-W
ERAWAN-W

เมื่อก่อนเป็นศูนย์หน้าคู่ SHIN-BAY ครับ ยิงถล่มถลายเหมือนกัน
ตอนนี้เป็นหน้าเป้า ERAWAN ต้องดูฟอร์มกันไปก่อน
Accidental Hero

โพสต์ที่ 5

ถือ KK-W4 อยู่
แต่ส่วนตัวผมว่ามันเป็นการลงทุนนะ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ซากทัพ

โพสต์ที่ 6

Mint-W3 ได้มาฟรี ขายถูกๆ
Skr-W1 ตัวแม่แพง เลยซื้อลูก
gonzalez

gonzalez

โพสต์ที่ 7

เคยซื้อ asl-w3 ตอน set 300-400จุด ได้ลืมตาอ้าปากก็เพราะตัวนี้ ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก แต่เด๋วนี้ไม่กล้าแล้วครับ ยอมรับว่าเสียงมาก
hot

โพสต์ที่ 8

บางทีวอก็ขึ้นไม่เร็วเท่า
ตัวแม่ ที่ไม่มีวอนะคับ
แปลกดี
beammy

โพสต์ที่ 9

ช่วงนี้

NMG-W2

คึกคักนะครับ

เจ้าเข้า หรือแมงเม่าว่อน

กันแน่ล่ะเนี่ย ...
krittapon_r

โพสต์ที่ 10

ขอถามหนอกเรื่องหน่อยนะครับ

ช่วงนี้เห็น Warrant อยู่ 2 - 3 ตัว ค่า Premium ติดลบอยู่ (5% ถึง10%)  :)

ผมอยากลองทำ arbitrate ดู แต่ไม่ทราบว่ามีความเสี่ยงอะไรบ้าง และคุ้มค่าหรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ  :mrgreen:
qingwen

โพสต์ที่ 11

เคยเล่น warrant แบบนิสัย VI คือถือยาว

รอบแรกกำไรดี เอาอีกที เจ๊งไม่เป็นท่า

เลิกแล้วครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 12

ไม่เคยเก็งกำไร แต่เคยซื้อวอร์บ้าง

เพราะเด๋วนี้มาคิดว่า ถ้าคิดจะซื้อหุ้นตัวไหน แล้วเผอิญตัวนัั้นมีวอร์ ถ้าวอร์กำลังเทรดที่ดิสเคาน์ ผมจะซื้อวอร์แทนตัวแม่ แล้วรอแปลงในงวดสุดท้าย ผมว่าทำแบบนี้ก็เหมือนซ์้อตัวแม่แต่เสียค่าคอมน้อยกว่า ใช้เงินช้ากว่า และยังได้ดิสเคาน์อีกด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
k_ladphrao
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

TLUXE-W1 ครับ แต่ตัวนี้แปลงไปเป็นตัวแม่หมดแล้ว

BAY-W1 ตอนนี้ที่มีอยู่ต้นทุนต่ำกว่าราคาปิดวันนี้เยอะมาก
แถมราคาแม่ยังไปไกลกว่าราคาลูกอีก คิดๆอยู่ว่าถ้ายังเป็นแบบนี้
อาจจะตัดสินใจแปลง แล้วไม่แน่ว่าจะขายออกซักส่วนนึงดี หรือเก็บไว้หมดดี

แบบนี้คงเรียกว่าเก็งกำไร ไม่ใช่แนว VI ใช่ไหมครับ  :oops:  :oops:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เคยเล่น CCET-W กะ EASTW-W
ตอนที่เล่น มันเกิดเหตุการที่ไม่ค่อยดี เลยแทนที่จะซื้อแม่เลยไปซื้อลูกแทน
พอเหตุการคลี่คลาย ก็กำไร
ถือนานเป็นเดือนๆ (จะเรียกว่านานดีไหมนี่)
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 15

เคยแต่ลงทุนในwครับ

ไม่เคยเก็งกำไร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 16

ยัง virgin อยู่ ไม่เคยซื้อ W เลยครับ  :oops: เขินจัง
I do not sleep. I dream.
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 17

ที่เคยซื้อมา มีเยอะแยะไปหมดครับ สุขปนเศร้า นับไม่ถ้วน
หมดอายุไปก็หลายตัวแล้ว  ที่ตอนนี้อยู่คา ICU ติดSPยังออกมาไม่ได้ก็มี
ที่ขายหมูแล้วขึ้นไปอีก10เท่าตัวก็มี
ที่ขายไปปีกว่าขึ้นไปอีก3เท่าตัวแต่ตอนนี้ลงจนหาฐานไม่เจอก็มี
ตอนนี้ถ้าไม่คิดอะไรมากก็น่าจะวัดดวง BCP-W1, BAY-W1
BHT

โพสต์ที่ 18

มี ayal-w1 อยู่นิดหน่อยครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 19

เคยเล่น xxxxx-w2 ไม่รุ่ง
xxxxx-w1 กำไรอื้อ

ต่อไปจะไม่เล่น w2 แล้วครับ เล่นแต่ w1
:lol: :lol: :lol:
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

EASTW-W1  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

อยากขาย nam-w1  :)
TB

โพสต์ที่ 22

TRAF SICCO ซื้อ W แปลงเป็นแม่เมื่อ Discount

MIDA กับ MATCH ได้มาฟรีๆ แต่ตัวแรกตัวแม่ยังขาดทุนรวมกำไรตัวลูกอยู่ 5 %

SCIB cover warrant กำไรมากที่สุดเพราะซื้อได้จังหวะตอนกลับตัว

BAY-w1 กับ ASP w1  กำไรปานกลาง

นอกเหนือจากที่พูด KMC Tisco-c1 และอื่นๆ อีก 2-3 ตัวที่หมดอายุไปแล้วขาดทุนตัวละประมาณ 25-30%

จนเกือบจะเข็ด แต่ไม่เลิกสักที

ช่วงนี้ดูเฉพาะ Bay-w1 แต่ไม่วายอยากเอาชนะ MIDA หวังว่าคงไม่โดนอีก 30% (อย่างน้อยก็ตีตั๋วรออีก 2 ปี)
BenjaMinburee

โพสต์ที่ 23

ไม่เคยซื้อวอแร๊นท์ เคยซื้อแต่วอเรน น่ะครับ  :?
beammy

โพสต์ที่ 24

ชาตินี้ผมไม่อยากแตะ Warrant อีกแล้วอ่า

แตะทีไร มือพองทุกที ออกไม่ทัน  :(  :(  :(  ...

เหมือนที่คุณ Invisible Hand พูดไว้เลย

"อย่าถูกบีบให้เราไปเล่นเกมที่ไม่ถนัด"

สงสัยผมคงไม่เหมาะกับ Warrant นะ ชอบหุ้นสามัญมากกว่า ...
somchai88

Re: +ยอมรับกันมาครับ ใครเคยเก็งกำไร Warrant+

โพสต์ที่ 25

[quote="beammy"]ตอนนั้นรู้สึกอย่างไรบ้าง ครับ

แล้วผลตอบแทนที่ได้ เป็นอย่างไร ?

แล้วคิดว่ายังจะเก็งกำไร Warrant ต่อไปหรือไม่

เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน ครับ
ความสามารถในการทำกำไรในพอร์ทการลงทุน
........ขึ้นกับปัจจัยพื้นฐานของนักลงทุนเท่านั้น

ข้อมูลมีเหมือนๆกัน แต่วิธีคิดและการตัดสินใจต่างกัน
adi

โพสต์ที่ 26

ไม่เคยอ่ะ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
polly

โพสต์ที่ 27

เพราะเด๋วนี้มาคิดว่า ถ้าคิดจะซื้อหุ้นตัวไหน แล้วเผอิญตัวนัั้นมีวอร์ ถ้าวอร์กำลังเทรดที่ดิสเคาน์ ผมจะซื้อวอร์แทนตัวแม่ แล้วรอแปลงในงวดสุดท้าย ผมว่าทำแบบนี้ก็เหมือนซ์้อตัวแม่แต่เสียค่าคอมน้อยกว่า ใช้เงินช้ากว่า และยังได้ดิสเคาน์อีกด้วย

ถามคุณสุมาอี้ค่ะ ว่าที่ซื้อ warrant แล้วแปลงงวดถัดไปเลยหรือลงทุนระยะยาวเป็น warrant แทนเพื่อแปลงครั้งสุดท้ายถ้าราคาต่ำกว่าแม่ ??
และเคยมีประสบการณ์ว่า ซื้อตัวแม่มา ซึ่งต่อมา warrant ราคาถ้าแปลงแล้วจะมีต้นทุนถูกว่า จึงขายแม่ซื้อ warrant แทน แต่ยังไม่ทันจะแปลงราคาทั้งแม่และwarrant สาละวันเตี้ยลงทั้งคู่ จนราคาแม่กลายเป็นมีต้นทุนถูกกว่าการแปลงwarrant ถามท่านผู้รู้ช่วยแนะนำว่า เราควรจะขาย warrant แล้วกลับมาซื้อแม่แทนซึ่งมีต้นทุนต่ำกว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องตามทฤษฎี อาบิทราท หรือเปล่าค่ะ หรือการที่เรายิ่งขายราคาถูกลงเรื่อยๆ (ซึ่งตัวเองคิดว่าจะสามารถลดต้นทุนได้ตามแบบอาบิทราท) แต่ทำให้ต้นทุนต่ำลงเรื่อยๆ เช่นกันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องกันแน่ :ohno:  งงตัวเองว่าคิดถูกหรือเปล่าค่ะ
nearly_vi

โพสต์ที่ 28

ลงทุนใน warrant ได้มั้ยครับ  (มีมั้ยเนี่ย)

อย่างนี้เคยทำ

ผลกำไรดี หนึ่งเสียงครับ

:D
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 29

[quote="polly"]
ถามคุณสุมาอี้ค่ะ ว่าที่ซื้อ warrant แล้วแปลงงวดถัดไปเลยหรือลงทุนระยะยาวเป็น warrant แทนเพื่อแปลงครั้งสุดท้ายถ้าราคาต่ำกว่าแม่ ??
และเคยมีประสบการณ์ว่า ซื้อตัวแม่มา ซึ่งต่อมา warrant ราคาถ้าแปลงแล้วจะมีต้นทุนถูกว่า จึงขายแม่ซื้อ warrant แทน แต่ยังไม่ทันจะแปลงราคาทั้งแม่และwarrant สาละวันเตี้ยลงทั้งคู่ จนราคาแม่กลายเป็นมีต้นทุนถูกกว่าการแปลงwarrant ถามท่านผู้รู้ช่วยแนะนำว่า เราควรจะขาย warrant แล้วกลับมาซื้อแม่แทนซึ่งมีต้นทุนต่ำกว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องตามทฤษฎี อาบิทราท หรือเปล่าค่ะ หรือการที่เรายิ่งขายราคาถูกลงเรื่อยๆ (ซึ่งตัวเองคิดว่าจะสามารถลดต้นทุนได้ตามแบบอาบิทราท) แต่ทำให้ต้นทุนต่ำลงเรื่อยๆ เช่นกันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องกันแน่ :ohno:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
polly

โพสต์ที่ 30

ข้อความคุณสุมาอี้
"พอเห็นลูกเทรดที่ดิสเคาน์ก็ขายแม่มาถือลูกแทนแบบนี้ผมว่าได้ประโยชน์เพราะกลับเสียค่าคอมฯ มากขึ้นจากการย้ายไปย้ายมา "

ไม่ทราบว่าเขียนผิดหรือเปล่า จริงๆคือไม่ได้ประโยชน์ใช่มั๊ยค๊ะ

แล้วถ้าส่วนต่างมันมากกว่าค่าคอมฯ แล้วเราจะย้ายลูกไปแม่ได้หรือไม่ค่ะ ซึ่งก้อไม่รู้ว่าจะลงอีกหรือเปล่า รู้แต่ว่าต้องการถือหุ้นบริษัทนี้ในระยะยาว ในเมื่อมันมีส่วนต่างอยู่มากเราจะลดต้นทุนที่มีได้มั๊ยนะค่ะ (ลดเมื่อมีส่วนต่างที่คุ้มค่ากว่าค่าคอมฯนะค่ะ)

แล้วกรณีขายแม่ซื้อลูก 1. เราควรจะซื้อเท่ากับจำนวนเงินที่ขายแล้วเมื่อจะแปลงค่อยขายลูกบางส่วนเท่ากับเงินส่วนที่จะต้องจ่ายเพื่อแปลงหุ้น  2. หรือซื้อเท่ากับจำนวนหุ้นที่ขายแล้วเก็บเงินที่เหลือรอแปลงกันแน่ ไม่รู้ว่าแบบไหนจึงจะได้ประโยชน์สูงสุดค่ะ
:(  :(
โพสต์โพสต์