นอกจาก wg แล้วมีหุ้นในตลาดนอกจากนี้อีกไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นอกจาก wg แล้วมีหุ้นในตลาดนอกจากนี้อีกไหม

โพสต์ที่ 1

wg  เป็นหุ้นมีลักษณะเป็นเครื่องจักรผลิตเงินสด เป็นลักษณะที่มีโอกาสเพิ่มทุนน้อย  แล้วในตลาดมีหุ้นตัวไหนอีกไหมที่ไม่ต้องเพิ่มทุนหรือต้องกู้เงินเพื่อมาขยายกำลังการผลิตเพื่อเพิ่มกำไรหรือยอดขาย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

มีเยอะครับ เท่าที่พอทราบ..

it se-ed makro bigc stanley pdi mcs tmd city medias syrus cns ranch sppt jts charan thip uec stpi tpcorp tcb tr pr pg ahc uvan upoic s&p sauce bol ssc jas siam scnyl gfm chuo epco ps cmo pico
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ลูกอิสาน เขียน:มีเยอะครับ เท่าที่พอทราบ..

it se-ed makro bigc stanley pdi mcs tmd city medias syrus cns ranch sppt jts charan thip uec stpi tpcorp tcb tr pr pg ahc uvan upoic s&p sauce bol ssc jas siam scnyl gfm chuo epco ps cmo pico

เยอะจนจิ้มเลือกไม่ถูกเลยครับ  :lol:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
burengnong

โพสต์ที่ 4

เอาแบบ scope ให้แคบลงมาอีก คือแบบว่าถ้าเต็มกำลังการผลิตแล้วบางบริษัทต้องเพิ่มทุนหรือกู้เพิ่มเพื่อที่จะทำให้กำไรและยอดขายจะได้เพิ่มขึ้น  ยกตัวอย่างเช่นหุ้นโรงไฟฟ้าเมื่อกำลังการผลิตเต็มกำลังก็ต้องสร้างโรงไฟฟ้าเพิ่มอีก อย่างกรณีนี้ถือว่าไม่เข้า criteria
burengnong

โพสต์ที่ 5

เอาแบบให้ชัดอีกหน่อยเช่น สมมุติว่า city mcs กำลังการผลิตเต็มแล้วฏ้มีโอกาสลงทุนสร้างโรงงานหรือเครื่องจักรเพิ่มซึ่งก็ต้องฬช้เงินสดของบริษัทไปลงทุนเพิ่ม แต่ wg ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:มีเยอะครับ เท่าที่พอทราบ..

ข้างต้นส่วนใหญ่เป็นบริษัทที่สามารถเพิ่มยอดขายหรือกำลังการผลิตได้ โดยใช้กำไรสะสมที่ทำได้หรือกู้เพิ่มบ้าง  โดยที่ไม่ต้องเพิ่มทุน เหมือน wg ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ผมช่วยตั้งคำถามดีกว่าไหม

บริษัทไหนที่สามารถเพิ่มยอดขายได้ต่อเนื่อง  โดยไม่ต้องลงทุนในสินทรัพย์ถาวรเพิ่ม  

ถูกไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

burengnong เขียน:เอาแบบให้ชัดอีกหน่อยเช่น สมมุติว่า city mcs กำลังการผลิตเต็มแล้วฏ้มีโอกาสลงทุนสร้างโรงงานหรือเครื่องจักรเพิ่มซึ่งก็ต้องฬช้เงินสดของบริษัทไปลงทุนเพิ่ม แต่ wg ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม
wg  โกดังที่มีอยู่เดิมเต็มแล้ว ก็ไปซื้อโรงงานของบริษัทย่อยมาให้เช่า หรือเป็นโกดัง จ่ายไปประมาณ 150 ล้านนะครับ

ส่วนแผนกขายสารเคมี ขายเพิ่มก็ต้องใช้เงินทุนหมุนเวียนเพิ่ม ทั้งสินค้าคงคลัง ลูกหนี้ พนักงาน ก็ต้องใช้เงินลงทุนเพิ่มเหมือนกัน

ที่ดีหน่อยคือตึกให้เช่า ยังมีที่ว่างอีกเยอะประมาณ 40 % (9,000 ตรม.) ปรับปรุงเล็กน้อยก็ให้เช่าได้แล้วครับ เสียแต่ว่าทำเลไม่ดีเท่าไหร่  แต่เพิ่งได้ข่าวว่าแผนก spa ของ mint เพิ่งเข้าไปเช่า 550 ตรม. ไม่นานมานี้ครับ เอาไว้ทำโรงเรียนสปา..
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ผมนึกไม่ออกอะครับว่าบริษัทแต่ละบริษัทถ้าเต็มกำลังการผลิตแต่ต้องการให้ยอดขายโตแต่ไม่ต้องขยายกำลังการผลิตเพิ่มจะเป็นยังไงอะครับ

เท่าที่นึกออกน่าจะประมาณว่าเพิ่มราคาขาย ยอดขายเลยโต น่าจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ ?? ถ้าใช่ ผมว่าก็คงต้องเลือกบริษัทที่ค่อนข้างผูกขาดแบบว่าราคาเพิ่มคนก็ยังซื้อ และสามารถปรับราคาได้เองโดยไม่ต้องพิ่งพิงการปรับราคาจากภายนอก

ถ้าใช่อย่างนี้จริง ..

SSC คงไม่น่าเข้าข่าย เพราะ การปรับราคาขายต้องขอรัฐ
PDI คงไม่เข้าข่าย เพราะ ราคาขายต้องอิงตลาดโลก

ถ้าใช่ก็คงเหลือ
it se-ed makro bigc stanley mcs tmd city medias syrus cns ranch sppt jts charan thip uec stpi tpcorp tcb tr pr pg ahc uvan upoic s&p sauce bol jas siam scnyl gfm chuo epco ps cmo pico
ซากทัพ

โพสต์ที่ 10

สงสัยวานตอบที่ครับ
ปุ๋ยหัววัวคันไถคือตัวไหนครับ?
epco ถือว่ายังเป็นโรงพิมพ์ที่ทันสมัยอยู่หรือครับ?
javidol

โพสต์ที่ 11

ซากทัพ เขียน:สงสัยวานตอบที่ครับ
ปุ๋ยหัววัวคันไถคือตัวไหนครับ?
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น tccc ครับ
ซากทัพ

โพสต์ที่ 12

[quote="javidol"][quote="ซากทัพ"]สงสัยวานตอบที่ครับ
ปุ๋ยหัววัวคันไถคือตัวไหนครับ?[/quote]
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น tccc ครับ[/quote]

ขอบคุณครับ
ใช่จริงจริงด้วย แต่ทำไมไม่ติดโผของ vi หรือเกษตรกรหันมาใช้ปุ๋ยอินทรีย์
เอ แต่ผมเห็นโลโกนี้มาแต่ยังเด็กเลย แม่ผมยังซื้อมาใส่ผักที่ปลูกขาย
โพสต์โพสต์