จำเป็นไหมที่จะต้องหา intrinsic value ให้เป็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
beecool69
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จำเป็นไหมที่จะต้องหา intrinsic value ให้เป็น

Post no. 1

อยากถามว่าจำเป็นที่ VI จะต้องหา intrinsic value หรือมูลค่าที่แท้จริงของหุ้นที่เราต้องการซื้อให้เป็นไหม? โดยวีธีการต่าง ๆ เช่น DCF (discount cash flow method) คือผมเคยอ่านหนังสือของพี่สุมาอี้ แล้วคิดว่ามันก็พอที่เราๆ ท่านๆ จะทำได้ คือไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายซะทีเดียว คือถ้าเป็นผมจะหามูลค่าแท้จริง คงต้องเปิดหนังสือแล้วทำตามขั้นตอน ผมเลยคิดว่ามันจำเป็นจริงๆ ไหมที่เราต้องหาให้เป็น เพราะหลักของ VI คือซื้อหุ้นที่มูลค่าแท้จริงต่ำกว่าราคาตลาดมากๆ

คือผมคิดว่าถ้าเราหา intrinsic value เป็น มันก็คงเป็นประโยชน์ทีเดียว แต่สำหรับผมซึ่งไม่ค่อยเก่งในการคาดการณ์ หรือ พูดให้ง่ายถ้าทำออกมามูลค่าที่ผมหามาได้คงมีความเป็นไปได้ที่จะมีความผิดพลาดสูง เมื่อเทียบกับผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งอาจส่งผลที่ผิดพลาดในการลงทุนของตนเองได้

ผมเลยอยากจะถามเพื่อนๆ ว่า มีวิธีการอย่างอื่นไหมที่เราจะหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นอย่างง่ายๆ และมีประสิทธิภาพพอสมควร หรือเราต้องผึกทำ DCF ให้เป็นให้คล่อง เดี๋ยวมันก็ชำนาญไปเอง หรือ ซื้อหุ้นที่พื้นฐานดี ปันผลใช้ได้ p/e พอสมควรไม่สูงเกินไป ธุรกิจคาดว่าจะไปได้เรื่อยๆ ในอนาคต แล้วก็ซื้อมันไปเลย ไม่ต่องสนใจมูลค่าที่แท้จริง เดี๋ยวมันก็เติบโตไปเอง หรือ วิธีไหนดีครับ

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

แล้วถ้าไม่หามูลค่าก่อน จะรู้ได้ยังไงล่ะครับว่าราคาตอนนั้นมันต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงได้ยังไง และแต่ละคนก็มีวิธีแตกต่างกัน แม้แต่วิธีเดียวกัน หาสิบคน ยังได้มูลค่าต่างกันเลยครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

Post no. 3

ไม่รู้จำเป็นหรือเปล่า แต่ผมไม่เคยหาค่านี้เลย
คนเก่งๆ ดร.นิเวศน์คนนึงละที่ไม่หาค่านี้

เราชดเชยได้โดยอาศัยหลักการวิเคราะห์คุณภาพและเปรียบเทียบกับข้อมูลปริมาณเช่น pe น่าจะเพียงพอแล้วครับ

เหมือนใครหาค่า basic intrinsic ของหุ้นเดินเรือ หรือปิโตร ได้ผมคงยกนิ้วให้ แต่ถ้าค่าที่ได้มันคลาดเคลื่อนมากๆ ใช้วิธีอื่นดีกว่าครับ

การลงทุนไม่มีสูตรสำเร็จรูปตายตัวหรอกครับ ต้องอาศัยหลายๆอย่างประกอบกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
PostPost