Kimeng ไม่มีค่าคอมขั้นต่ำ สำหรับ internet แล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Kimeng ไม่มีค่าคอมขั้นต่ำ สำหรับ internet แล้ว

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากผมเห็นว่า web ของ kimeng มีข้อมูลสถิติที่ละเอียดที่สุด
(เทียบกับ TISCO, Thanachart, Zmico)
ระบบการ Trade ผ่าน PDA ก็ดีด้วย

จึงแนะนำมาให้เพื่อนๆ สมาชิกครับ

====
สำคัญ: การยกเลิกค่านายหน้าขั้นต่ำ 50 บาท/วันสำหรับบัญชีอินเทอร์เน็ตเทรดดิ้ง

31/01/2007

เรียน  ท่านลูกค้าบัญชีอินเทอร์เน็ตแบบฝากเงินล่วงหน้า (Cash Balance A/C)

บมจ. หลักทรัพย์ กิมเอ็ง (ประเทศไทย) มีความยินดีขอแจ้งให้ท่านลูกค้าประเภทอินเตอร์เน็ตซึ่งเลขที่บัญชีขึ้นต้นด้วยรหัส 7 ได้ทราบว่่าตั้งแต่วันที่  
1 กุมภาพันธ์ 2550 เป็นต้นไป  เมื่อท่านส่งคำสั่งซื้อขายผ่านระบบอินเทอร์เน็ตจากบัญชีรหัส 7 บริษัทฯ จะเก็บค่านายหน้าตามจริงในอัตรา 0.15%
โดยไม่เรียกเก็บอัตราขั้นต่ำจำนวนวน 50 บาท/วัน  ยกเว้นในวันนั้นท่านมีการส่งคำสั่งซื้อขายผ่านเจ้าหน้าที่การตลาดและค่านายหน้าที่คำนวนได้มีค่า
ต่ำกว่า 50 บาท  บริษัทฯ จะคิดค่านายหน้า 50 บาท

บริษัทฯ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า  การยกเลิกการเรียกเก็บค่านายหน้าขั้นต่ำนี้จะทำให้ต้นทุนในการลงทุนของท่านลูกค้า  โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับท่าน
ลูกค้ารายย่อยที่ต้องแบกรับค่าใช้จ่ายในการต่อเชื่อมอินเทอร์เน็ตให้มีภาระต้นทุนที่ลดต่ำลงได้บ้าง  

หากท่านมีข้อสงสัยหรือต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม  กรุณาติดต่อเจ้าหน้าที่การตลาดที่ดูแลบัญชีของท่านหรือเจ้าหน้าที่ศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ได้ที่โทร.
02-658-5050 ระหว่างเวลาทำการหรืออีเมล์มาที่ [email protected] ได้ตลอดเวลา

มนตรี  ศรไพศาล
ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร

บมจ. หลักทรัพย์ กิมเอ็ง (ประเทศไทย)
javidol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบว่าถ้าจะย้ายโบรกนี่ต้องทำยังไงบ้างครับ

port ที่เปิดไว้กับเจ้าเก่าเค้าจะโอนกันเองเลยหรือว่าเราต้องไปเปิดกับเจ้าใหม่ต่างหาก

ตอนนี้ใช้ SICCO อยู่แต่แบบว่าสนใจกิมเอ็งเหมือนกันครับถ้าไม่คิดขั้นต่ำ  :B
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สาธุ  :pray:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

แสดงว่าบัญชีแบบตัด ATS นี้ยังมีขั้นต่ำอยู่
รักในหลวงครับ
freemindd

โพสต์ที่ 5

ย้อนไป 19 ธันวา  วัน - 140 จุด

เดิมผมเอาเงินเก็บครึ่งกว่าๆเล่นหุ้น
กับ KE Trade นี่ล่ะ วันนั้นตอนพักเที่ยง
ผมตัดสินใจจะโอนเงินที่เหลือทั้งหมดเพิ่มผอด
ตั้งใจว่ารุ่งขึ้นจะซื้อ
เพราะปกติโอนเงินเข้าวันนี้ พรุ่งนี้เงินถึงจะเข้า

แต่พอบ่ายมา - 140 จุด ผมโทรไปขอให้เงินเข้าวันนี้เลย
เป็นกรณีพิเศษได้หรือไม่  ทางเจ้าหน้าที่ก็เข้าใจและใจดี
ช่วยเร่งกระบวนการให้ จนเงินเข้าทัน ผมเลยอัดซื้อเข้าไป

แล้วคืนนั้นอุ๋ยก็ประกาศเว้นให้ตลาดหุ้น
รุ่งขึ้นเปิดโดดผมขายเลย
กลายเป็นว่า 19 ธันว่าไม่เจ็บตัวเลย
ขอบคุณ KE Trade ครับ
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

บัญชี internet ของ kimeng ไม่สามารถใช้ ATS ตอนซื้อครับ
ต้องโอนเงินเข้าไปก่อน

ส่วนเรื่องการย้ายบัญชีนี่   รู้สึกว่าสามารถทำได้โดยขอฟอร์มของโบรกเกอร์นั้นๆ
นายสต็อก

ลดค่าคอมฯ

โพสต์ที่ 7

อ้าว...ดีจริงๆครับ อย่างนี้ ผมลงทุนเพิ่มอีกสัก 700 บาทดีกว่า
ไหนก็ไม่ต้องเสียค่าคอมฯ แล้ว

แต่ 2 รอบที่แล้ว ผมซื้อหุ้นไว้แถมจ่ายค่าคอมฯ ไปตั้ง 100 บาท!!!!
รู้อย่างนี้รออีกหน่อย จะได้เอาค่าคอมฯมาซื้อหุ้นเพิ่มได้อีก (ฮะๆ...) 8)

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
Accidental Hero

โพสต์ที่ 8

ธนชาต เก็บขั้นต่ำ 100
จากเดิมเคยเก็บ 50

ผมเลยประท้วงเงียบๆ โดยใช้โบรกอื่นแทน
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
scholl

โพสต์ที่ 9

Oh!! ผมใช้ของ Kimeng อยู่พึ่งรู้ข่าวเลยนะเนี้ย ขอบคุณมากครับที่เอาข่าวมาบอก ^^~
BHT

โพสต์ที่ 10

กลายเป็นสามโบรกแล้วที่ผมรู้ว่าเทรดผ่านเน็ตไม่มีขั้นต่ำ

kimeng sicco seamico

แต่ละที่มีเงื่อนไขอย่างไรก็ตามไปดูก่อนตัดสินใจนะครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 11

[quote="prasits"]บัญชี internet ของ kimeng ไม่สามารถใช้ ATS ตอนซื้อครับ

ส่วนเรื่องการย้ายบัญชีนี่
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 12

prasits เขียน:บัญชี internet ของ kimeng ไม่สามารถใช้ ATS ตอนซื้อครับ
ผมใช้ internet trading ของ Kim Eng และใช้ระบบ ATS ด้วยครับ
รักในหลวงครับ
qingwen

โพสต์ที่ 13

ว้าว !!! ข่าวดีแฮะ

พอดีไม่ได้เปิด mail นานแล้วเลยไม่รู้

แล้วก็ไม่ได้ซื้อหุ้นมาตั้งแต่ 19 ธ.ค. แล้ว

สงสัยพรุ่งนี้ต้องเล่นสั้นๆแก้เซ็งซะแล้ว
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Kitcat

โพสต์ที่ 14

เยี่ยมไปเลยครับ จะได้ซื้อขายอย่างอิสระไม่ต้องกังวลว่าจะโดน 50 บาทหรือไม่
1101

โพสต์ที่ 15

มิน่าล่ะ ทำไมวันนี้ผมซื้อไปแล้วตัวเลข Avg. มันดูแปลกๆ   :oops:    :oops:
บล็อกผมไม่เกี่ยวกับเรื่องลงทุนหรอกนะ...
http://www.passionsound.com
javidol

โพสต์ที่ 16

ลองเข้าไปหาข้อมูลดูแต่ไปสะดุดตรงนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สาเหตุคือ: มูลค่าเงินและหุ้น(ที่ปลอดภาระหนี้) รวมกันแล้วต่ำกว่า 50,000 บาท และไม่มีการซื้อขายภายใน 90 วัน ระบบจึงทำการ Lock โดยอัตโนมัติ

วิธีแก้ไขสำหรับลูกค้าบัญชีเงินสด (รหัสขึ้นต้นด้วยเลข 1)
     1. กรณีที่มี PIN ในการส่งคำสั่งซื้อขาย ท่านสามารถส่งคำสั่งซื้อขาย ได้ในหน้าเว็บ IIIS และเมื่อ Order ของท่านถูกจับคู่แล้ว ระบบจะเปิดให้เข้าใช้งาน KEtrade ได้ในวันทำการถัดไป
      2. กรณีที่ไม่มี PIN ในการส่งคำสั่งซื้อขาย ท่านสามารถติดต่อเจ้าหน้าที่การตลาด เพื่อส่งคำสั่งซื้อขาย และเมื่อ Order ของท่านถูกจับคู่แล้ว ระบบจะเปิดให้เข้าใช้งาน KEtrade ได้ในวันทำการถัดไป
หมายเหตุ: โปรดแจ้งเจ้าหน้าที่การตลาดเพื่อทำการปลดล๊อค KEtrade

วิธีแก้ไขสำหรับลูกค้าบัญชี Margin (รหัสขึ้นต้นด้วยเลข 6) และลูกค้าบัญชีอินเทอร์เน็ต (รหัสขึ้นต้นด้วยเลข 7)
      ท่านสามารถทำการโอนหุ้นหรือฝากเงินเข้ามาเพิ่มในบัญชีของท่าน โดยมูลค่าเงินและหุ้น(ที่ปลอดภาระหนี้) รวมกันแล้วไม่ต่ำกว่า 50,000 บาท จากนั้นระบบจะเปิดให้เข้าใช้งาน KEtrade ได้ในวันทำการถัดไป
หมายเหตุ: โปรดแจ้งเจ้าหน้าที่การตลาดเพื่อทำการปลดล๊อค KEtrade

แบบนี้ถ้าผมนานๆเทรดหุ้นทีนี่ไม่ต้องขอปลดล๊อคกันน่าดูเลยเหรอครับ :shock:

หรือว่าถ้าหุ้นในพอร์ทมีมูลค่าเกิน 50,000 ก็ไม่เป็นไร จะทิ้งไว้นานแค่ไหนก็ไม่โดน  :?:

Raphin Phraiwal เขียน: ผมใช้ internet trading ของ Kim Eng และใช้ระบบ ATS ด้วยครับ
อันนี้คือเปิดบัญชีไว้สองแบบหรือเปล่าครับ  :?:
Golden Stock

โพสต์ที่ 17

แบบเดียวครับ  คือบัญชีเงินสด (cash)  ซึ่งจะมีวงเงินให้ (cash balance ต้องนำเงินเข้าก่อนถึงจะซื้อได้)  และชำระค่าหุ้นด้วย ats ครับ

ผมเริ่มแรกไปเปิดบ/ช กับกิมเอ็ง  แล้วขอเทรดผ่าน internet เลย  ตอนแรกมีมาร์คนหนึ่งมาพูดคุยด้วย  เขาไม่ยอมให้เทรดผ่านเน็ตหลังจากเปิดบ/ช  แต่ต้องเทรดกับเขา (ผ่านมาร์) ก่อนอย่างน้อย 3 เดือน  หลังจากนั้นเขาถึงจะพิจารณาว่าจะให้เทรดผ่านเน็ตได้หรือไม่  โดยเขาให้เหตุผลว่า  เขา (มาร์) ต้องรับผิดชอบ  หากลูกค้าเบี้ยว  ดังนั้นเขาจึงต้องแน่ใจในลูกค้าก่อน

ต่อมาผมเปลี่ยนไปคุยกับมาร์อีกคน  เขายอมให้เทรดผ่านเน็ตได้เลย (มาร์คนก่อนหน้าเลยเสียโอกาสได้ลูกค้าไป 1 คน)  แต่ว่าต้องมีเงินสดค้ำประกัน 10% ของวงเงิน  แต่ผมเลี่ยงไม่ยอม  สุดท้ายก็เลยตกลงกันว่าเริ่มแรกให้วงเงินไม่เกิน 5 แสนไปก่อน  หลังจากเทรดกันไปได้สักระยะ  และมีหุ้นในพอร์ต  ค่อยทำเรื่องขอวงเงินเพิ่ม  กว่าจะได้วงเงินเท่าที่เก่า  ต้องทำเรื่อง (โทรไปบอกมาร์)  ขอวงเงินเพิ่มไป 3 ครั้ง  

ผมว่าเขา (โบรกเกอร์) ระมัดระวังดีเหมือนกัน  ค่อยๆ เพิ่มวงเงินให้หลังจากทำเรื่องขอวงเงินไปแต่ละครั้ง
tatandchin

โพสต์ที่ 18

ขอคุ้ยกระทู้เก่านะครับ พอดีมีปัญหา รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ
ผมเพิ่งจะเปลี่ยนมาเป็นเทรดทางเน็ต (จากเดิมที่ส่งคำสั่งผ่านมาร์) หลังจากนั้นลองส่งคำสั่งซื้อทางเน็ตดู มูลค่า 7,200 บาท แต่ในใบเสร็จรับเงิน มีค่านายหน้า 50 บาท
สงสัยครับว่า ทำไมของผมยังมีขั้นต่ำอยู่
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เออ ของผมตัด ats ครับ เป็นบัญชี cash account
akkhapon

โพสต์ที่ 19

ผมเปิดบัญชีอินเทอร์เน็ตกับกิมเอ็งตั้งแต่ต้นปี ใช้การฝากเงินบัญชีหุ้นทางอีแบงก์กิ้ง ซึ่งเป็น e-payment ที่เรามีบริการจากธนาคารต่างๆ เช่น ไทยพาณิชย์ กรุงเทพฯ กรุงศรีฯ กสิกรไทย และยูโอบี ด้วยวงเงินไม่จำกัดจำนวน จากนั้นก็สามารถเทรดผ่านโปรแกรมอินเทอร์เน็ตที่มีให้เลือกด้วยลักษณะที่หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น web brower, KETrade หรือ KELiberty โดยไม่จำกัดจำนวนอีกเช่นกัน ทั้งนี้ในแต่ละวันจะเสียค่าใช้จ่ายเฉพาะค่าคอมตามธรรมเนียมเรียกเก็บและภาษีซื้อขายครับ
...

โพสต์ที่ 20

อยากทราบรายละเอียดเหมือนกันครับ

รบกวนคุณ tatandchin ช่วย update อีกทีเมื่อทราบเหตุผลแล้วด้วยนะครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

[quote="prasits"]บัญชี internet ของ kimeng ไม่สามารถใช้ ATS ตอนซื้อครับ

ส่วนเรื่องการย้ายบัญชีนี่
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
tatandchin

โพสต์ที่ 22

คุณ ... ผม mail ไปถามที่ client service มาครับ เขาตอบมาอย่านี้ครับ

เรียน ลูกค้ากิมเอ็ง

ทางเราขอแจ้งให้ทราบว่า บัญชีของท่าน เป็น บัญชีประเภท Cash Account เป็นบัญชีแบบมีวงเงินอนุมัติ โดยชำระค่าหลักทรัพย์ผ่านระบบบัญชีอัตโนมัติ (ATS) ดังนั้นกรณีที่คุณมีการซื้อขายหุ้นด้วยตนเอง ระบบจะคำนวณค่าคอมมิชชั่นอยู่ที่ 0.20%  + vat 7% และกรณีที่มีการซื้อขายวงเงินภายในวันไม่เกิน 25000 บาท  ระบบจะคิดค่าคอมมิชชั่นขั้นต่ำ 50 บาท + vat 7% ค่ะ ส่วนค่าคอมมิชชั่นที่คุณแจ้งว่า 0.15% และไม่มีค่าคอมมิชชั่นขั้นต่ำนั้น จะเป็นการซื้อขายด้วยตนเองผ่านบัญชีอินเตอร์เนตค่ะ หรือ Cash Balance Account เป็นบัญชีฝากเงินล่วงหน้าค่ะ หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมติดต่อที่เบอร์ 02-6585050ค่ะ

จึงเรียมาเพื่อทราบ
Client Service Center

เลยอยากรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ครับว่า ผมจะเปลี่ยนมาใช้บัญชี cash balance account ได้ไหม และบัญชี cash balance balance account มันต่างกับ cash account ยังไงครับ ขอบคุณครับ
smart_investor

โพสต์ที่ 23

tatandchin เขียน:บัญชี cash balance balance account มันต่างกับ cash account ยังไงครับ ขอบคุณครับ
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ

Cash account ที่คุณ Tatandchin ใช้อยู่ปัจจุบัน เวลาสั่งซื้อและสั่งขาย จะต้องชำระเงิน/ได้รับเงินใน T+3 วันครับ  นั่นคือสมมติวันนี้เราซื้อหุ้น 1,000,000 บาท  เราไม่จำเป้นต้องมีเงิน 1,000,000 บาทในวันนั้น  สำคัญคือในวันที่ T+3 ให้เราโอนเงินเข้าบัญชีนั้นครับ

ส่วน Cash balance account นั้นเวลาจะเปิดบัญชีต้องเอาเงินไปฝากไว้กับโบรกเกอร์ก่อนครับเช่นฝากไว้ 1,000,000 บาท ก็จะได้วงเงินเท่านั้นในการซื้อหุ้น  ซึ่งมี่ความต่างกันดังนีั้ครับ
* เมือใช้วงเงินเต็มแล้ว  อยากซื้อหุ้นเพิ่ม  ต้องขายหุ้นเดิมทิ้งก่อนเพื่อให้ได้วงเงิินคืนมาแล้วนำวงเงินนี้ไปซื้อหุ้นใหม่  จะใช้วิธีซื้อก่อนแล้วขายเพื่อให้ net กันเหมือนกรณี cash account ไม่ได้
หรือไม่อย่างนั้นก็ต้องฝากเงินเข้าไปใน cash balance account เพิ่มก่อนจึงจะซื้อหุ้นเพิ่มได้
* ถ้าหากเราฝากเงินไว้ในพวกตราสารหนี้  แล้วใช้วิธีซื้อหุ้นก่อน จากนั้นค่อยขายหน่วยลงทุนเพื่อให้ได้เงินใน T+2 แล้วนำไปชำระค่าหุ้นในวันที่ T+3 จะใช้ได้เฉพาะกรณี cash account เท่านั้น  ไม่สามารถใช้กับพวก cash balance account ไ้ด้
* สุดท้าย  หากคิดเล่น net settlement (ซึ่งผมคาดว่าพวกเราคงไม่เล่นกัน) บัญชีแบบ cash account จะสะดวกกว่า เพราะไม่ต้องมีเงินจริงในบัญชีครับ  ถึงเวลาก็โอนหรือรับเงินเฉพาะส่วนต่าง   ไม่เหมือน cash balance account ที่ต้องมีเงินเต็มจำนวนจริงๆ ทั้งจำนวน
* แต่ถ้าจำไม่ผิดเงินที่ฝากไว้ใน cash balance account จะได้ดอกเบี้ยสูงกว่าออมทรัพย์ทั่วไปพอสมควรครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
...

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณ คุณ tatandchin และคุณ smart_investor มากครับ

ถามต่ออีกนิด

แล้ว cash account มันต่างกับ credit account หรือ credit balance ยังไงเหรอครับ :?
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
smart_investor

โพสต์ที่ 25

... เขียน:แล้ว cash account มันต่างกับ credit account หรือ credit balance ยังไงเหรอครับ :?
Cash account ต่างกับ credit balance มากครับ  อธิบายง่ายๆก็คือ cash account นั้นเราใช้เงินของเราเล่นหุ้น  จะได้กำไรหรือขาดทุนก้อเรื่องของเราครับ
ส่วน credit balance นั้นคือไปกู้เงินคนอื่นมาเล่นครับ  ต้องเสียดอกเบี้ยในอัตราประมาณ 6%(ลองไปเช็คตัวเลขล่าสุดดูครับ  ผมไม่ค่อยได้ update เรื่องนี้นัก)  ข้อดีคือถ้าเล่นได้กำไรก็จะเพิ่มขึ้นเร็ว  แต่ถ้าขาดทุนก็จะหมดตัวเร็วยิ่งกว่าครับ

ยกตัวอย่าง credit balance เช่นเราเปิดบัญชี credit balance แล้วเรามีหุ้น PTTEP อยู่ ห้าแสนบาท  ไม่มีเงินซื้อหุ้นแล้วอยากกู้งินมาซื้อหุ้น PTTEP เพิ่มอีก ก็จะสามารถซื้อหุ้น PTTEP ได้อีกห้าแสนบาท

ตรงนี้ค้องไปเช็คดูในรายชื่อหุ้นที่ทางโบรกอนุญาตให้เล่น margin ครับ  มีทั้งให้แบบ 50/50, 60/40, 70/30 และบางตัวไม่ยอมให้เล่น margin เลย  อย่าง PTTEP จะเป็นแบบ 50/50 คือมีเงินส่วนของเรา 50 ก็กู้มาเล่นได้ 50

มาต่อครับ หลังจากใช้บัญชี credit balance กู้เงินมาซื้อ PTTEP แล้วเราก็จะมีมูลค่าทรัพย์สิน หนึ่งล้านบาท ครับ (ผมใช้คำว่าทรัพย์สินเพราะมันมีทั้งส่วนของเรา และส่วนของเจ้าหนี้ครับ)  หากหุ้นตัวนี้ขึ้น สิ่งที่เราต้องทำก็แค่ขายหุ้นเรานำเงินไปใช้หนี้บวกดอกเบี้ย  กำไรส่วนที่เหลือก็เป็นของเรา
แต่ถ้าหุ้นตกลงมาถึงจุดนึง  ทางโบรกซึ่งอยู่ในฐานะเจ้าหนี้ก็กลัวหนี้สูญซิครับ  เค้าก็จะเรียกให้เรานำเงินสดมาวางเพิ่มในบัญชีเพื่อรักษาสมดุลของทรัพย์สินในส่วนของเราและเจ้าหนี้ครับ  ปัญหาจะอยู่ตรงที่หากเราไม่สามารถนำเงินมาวางเพิ่มได้  เราก็จะถูกบังคับขายหุ้นในราคาขาดทุนเพื่อนำไปใช้หนี้ครับ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ

ผมขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวเกี่ยวกับ credit balance ที่น่าจะเป็นประโยชน์ดังนี้ครับ
1.หุ้นที่ผมสนใจหลายๆตัวไม่สามารถใช้ margin เล่นได้ เนื่องจากเป็นหุ้นตัวเล็กๆ ที่ตลาดไม่ให้ความสนใจ  หรือถ้าได้ margin ก็จะเป็นแบบ 70/30
2.อย่าใช้วงเงิน margin จนหมดครับ  ให้เผื่อเหลือไว้ว่าถ้าหุ้นตกเราจะได้ไม่ต้องไปหาเงินมาใส่เพิ่ม
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
โพสต์โพสต์