รูด Master Card ที่ต่างประเทศ ได้ Rate Offshore??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

รูด Master Card ที่ต่างประเทศ ได้ Rate Offshore??

โพสต์ที่ 1

ได้ยินมาว่าถ้า Shoping ต่างประเทศ แล้วจ่ายด้วย Master Card เขาใช้ Rate Offshore นี่จริงรึเปล่าครับ??

มีใครเคยลอง หรือทราบบ้าง??
kindly
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

offshore กับ onshore ต่างกันยังไงหรอครับ
kindly
phobenius

โพสต์ที่ 3

เราก็กำไรหนอะ บาทกว่าสิครับ ถ้าจ่ายเงินดอล ใน ตปท เพราะoffshoreให้หนึ่งดอลแค่ สามสี่บาท
worapot_ta

โพสต์ที่ 4

อยากจะรู้เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าจะหาข้อมูลได้ที่ไหนมั่งครับ   มีใครรู้มั่งไหมครับ
worapot_ta

โพสต์ที่ 5

โทรไปถามที่ธนาคาร scb เขาบอกให้ไปถามที่ mastercard  พอไปถามที่ mastercard ได้ข้อมูลเพียงว่าถ้าซื้อของที่ต่างประเทศก็จะใช้ rate ของธนาคารที่ต่างประเทศแต่จะบวกค่าธรรมเนียม(ซึงไม่รู้เท่าไหร่ บอกแค่ว่าให้ไปถามที่ bank) สรุปก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าจะได้ rate ที่34  บาท รึป่าว

ปล.ใครมีบัตร mastercard คงต้องลองใช้ดู  แล้วมาบอกกันมั่งนะครับ
lekmak333

โพสต์ที่ 6

ของmaster card ไม่รู้น่ะครับ

แต่ถ้าเป็นของ visa จะใช้ rate : off shore + 2%
เช่น ตอนนี้อยู่ที่ 34.2/1$ ก็จะเป็น 34.20*1.02=34.88
lekmak333

โพสต์ที่ 7

ค่าธรรมเนียมจะไม่เท่ากัน อยู่ ที่ 0-5% ส่วนใหญ่คิดที่ 2%
worapot_ta

โพสต์ที่ 8

แต่ถ้าเป็นของ visa จะใช้ rate : off shore + 2%
เช่น ตอนนี้อยู่ที่ 34.2/1$ ก็จะเป็น 34.20*1.02=34.88

ทำไมของผมโดนที่ 36.7 ล่ะครับ  ใช้ซื้อของทาง internet เป็นเงิน $ นะครับ [/quote]
น้องใหม่ VI

โพสต์ที่ 9

ซื้อของทาง internet โดนที่ 36 กว่าๆ เหมือนกันครับ (VISA)
เข้าใจว่าคงแลก USD ที่ onshore ก่อนแล้วค่อยจ่ายไปครับ
โพสต์โพสต์