เป็นห่วง ผู้ถือหุ้น CAWOW จริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
terati20
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นห่วง ผู้ถือหุ้น CAWOW จริงๆ

โพสต์ที่ 1

จากปัจุบัน  fitness นี้เร่งหารายได้มากๆ ด้วยวืธีการ
hard (core) sale  เเละ ยังพยายามให้ลูกค้าเก่า สมัครเป็นสมาชิก ตลอดชีพด้วยเพิ่มเงินประมาณ30000 บาท

ทำให้ผมกังวลว่า บริษัท กำลังนำรายได้ในอนาคต มาใช้ก่อน ขณะที่ต้นทุนคงที่ ก็ยังอยู่ เเละ รายได้นี้เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว

ไม่รู้ว่าทำอย่างงี้เเล้ว อนาคตจะไปรอดไหม

:?:  :?:  :?:  :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2

น้องเพิ่งไปสมัครมา เดือนละ 800 บาท ไม่รู้ว่าจะขยันไปออกได้กี่วัน... แอบปรามาส
wisut

โพสต์ที่ 3

ไม่รอดอยู่แล้ว
triathlon

โพสต์ที่ 4

อืม ขอมองต่างมุมสักนิด
โดยเฉลี่ย จะมีคนกี่คนที่เข้าใช้บริการฟิตเนส อย่างต่อเนื่อง เช่นอาทิตย์ละสามสี่ครั้ง เป็นประจำ ต่อเนื่องหลายๆปี
เชื่อว่าน้อยมากๆ ขนาดตัวเอง เล่นกีฬาสม่ำเสมอ ยังเข้าฟิตเนสไม่คุ้ม เพราะไปออกกำลังที่สวนลุม หรือที่อื่นที่เป็น outdoor แทน
ถ้าลองทำวิจัยอย่างจริงจัง อาจพบความจริงที่จะเป็น hidden value ของธุรกิจนี้ก็ได้ ว่าสมัคร เมมเบอร์ สิบคน หกเดือนผ่านไป เหลือมาใช้บริการกี่คน
ตรงนี้เท่ากับเป็นเงินกินเปล่าๆ
ยิ่งพวกที่สมัครตลอดชีพ ไม่มีทางได้เงินคืน แต่ตัวเองจะไปใช้บริการหรือเปล่า ไม่รู้ อาจจะครึ่งต่อครึ่งของจำนวนคนสมัครเลยก็ได้ เท่ากับทาง Cawow ได้เงินกินเปล่าไปฟรีๆ
ความจริง สนใจหุ้นตัวนี้อยู่ คิดว่าแนวโน้มคนกรุงจะหันมาสนใจเรื่องสุขภาพมากขึ้น คิดว่าโมเดลธุรกิจดี แต่ยังไม่มีข้อมูลเพียงพอเกี่ยวกับผ้บริหาร :roll:
just one life, use it!
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ไม่เชิงว่าไม่มีผลดีนะสำหรับกิจการแบบนี้
ทำให้คนจบพละ มีงานทำนะผมว่า
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แล้วถ้าผมสมัครตลอดชีพ
แต่ CAWOW ไม่ได้มีอายุไปตลอดชีพของผม
อย่างนี้ CAWOW ต้องรับผิดชอบอะไรบ้างฤาเปล่าครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
metro

โพสต์ที่ 7

ผมเคยทำงานที่ CAWOW มาก่อนครับ เลยขอมองกลับกันนิดนึงครับ

ผมว่ามองว่า MEMBER สมัครตลอดชีพเป็นข้อเสียเต็มๆ คือ ต่อให้รับเงินมาก่อนจริง แต่รายรับสมาชิกท่านนั้นก็หมดลงแค่วันที่จ่ายเงิน ในอนาคตไม่มีการรับเงินอีก จะได้ก็แค่ค่าต่อสมาชิกปีละ 100 บาท แต่รายจ่ายของ CAWOW จะออกมาเป็นรูปแบบ Fix Cost เสียเป็นส่วนใหญ่ สมมติว่า MEMBER ทุกท่านสมัครแบบตลอดชีพจะเท่ากับว่าในอนาคตจะไม่มีรายรับ อีกต่อไป เมื่อถึงจุดหนึ่ง CAWOW ก็จะมีแต่รายจ่ายแต่ไม่มีราบรับครับ ก็จะกลายเป็นว่าธุรกิจมีแต่จ่ายเงินออกไป

ส่วน Model ธุรกิจผมว่ามันกินกันเป็น Area ครับ เพราะลูกค้าที่จะมาออกกำลังกายต้องเดินทางสะดวกครับ ใกล้บ้าน ดังนั้นถึงจุดอิ่มตัวได้เร็วในพื้นที่นั้นๆ ผมยกตัวอย่าง อย่างสาขาปิ่นเกล้า ช่วงแรกยอด Presale จะดีมากๆ เนื่องจากค่อนข้างใหม่ ค่าสมาชิกในช่วงแรก คือ 999 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แล้วพอใกล้เปิด ราคาขึ้นไปถึงเดือนละ 1500-1700 บาทครับ ส่วน สมาชิกแบบตลอดชีพ คือ 50,000 บาท แต่ปัจจุบันธุรกิจถึงจุดอิ่มตัวเพราะคนที่สนใจใน Area นั้นได้มาสมัครหมดแล้ว จึงไม่สามารถขายสมาชิกได้ ราคาลดลงเหลือ 800 บาทต่อเดือน และ สมาชิกแบบตลอดชีพเหลือเพียง 30,000 กว่าบาท ที่ต้องลดราคาลงเพื่อดึงให้อุปสงค์ที่อิ่มตัวนั้นเพิ่มขึ้น แต่เหมือนกับว่าเป็นการสู้เฮือกสุดท้ายก่อนจะสิ้นใจนะครับ

แล้วพอลองมาดูกลุ่มลุกค้าในเส้นทางรถไฟฟ้าเกือบจะเต็มตั้งแต่เปิด สุขุมวิท 23 เพราะใน Area สีลมก็เสร็จสาขาสีลมไปเกือบหมด พอสาขาสุขุมวิท 23 เปิด ก็ดึงความต้องการใน Zone อโศก ทองหล่อ เอกมัย พระโขนง เพลินจิต ก็ถูกดึงไปหมด จากประเด็นนี้การเปิดสาขาในเอกมัย และ Club Woman จึงน่าอิ่มตัวเร็วขึ้นครับ

ส่วนสาขาอื่นๆที่กำลังจะเปิด ผมมองว่ายังไงก็คงจะเหมือนกับสาขาปิ่นเกล้า ที่จะถึงจุดอิ่มตัวภายใน 2 ปี แต่ต่างจังหวัดน่าจะถึงจุดอิ่มตัวนานกว่าครับ แต่สุดท้ายก็จะวนมาวัฏจักรเดียวกันครับ
terati20

โพสต์ที่ 8

มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ sales  เปลี่ยนหน้าบ่อยมาก
turnover rate สูงมากๆ

ปล. sales  ถามผมทุกวันว่าจะ upgrade เป็น ตลอดชีพไหม เเต่ในใจ คิดว่า ตูไม่มั่นใจเลย ว่า บริษัท คุณ จะอยู่ตลอดไปได้  ....
metro

โพสต์ที่ 9

[quote="terati20"]มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ sales
phobenius

โพสต์ที่ 10

อืม ดูท่าจะแย่เนอะ บริษัทที่เก็บลูกน้องดีๆไม่ได้เนี่ย
โพสต์โพสต์