หอบเงินบาทไปแลกยูเอสที่สิงคโปร์ แล้วหอบกลับมาแลกบาทที่ไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หอบเงินบาทไปแลกยูเอสที่สิงคโปร์ แล้วหอบกลับมาแลกบาทที่ไทย

โพสต์ที่ 1

ไปได้ยินมาว่าหอบเงินสามสิบสามบาทล้านไปแลกที่ต่างประเทศ  ได้มาล้านยูเอส
แล้วหอบกลับมาแลกบาทที่ไทย  ได้สามสิบห้าล้านบาท  กำไรเที่ยวละสองล้านบาท
มีความเป็นไปได้แค่ไหน  แล้ววิกฤตค่าเงินครั้งนี้จะยาวนานแค่ไหนครับ
มีความรู้สึกว่า  เราเป็นเบี้ยล่างฝรั่ง  ตลาดเงินตลาดทุนขึ้นกับฝรั่ง
เงินทุนมหาศาล  ความเชี่ยวชาญทางการเงินการลงทุนมากกว่าคนไทย
เหมือนกับรายใหญ่มีประโยคเด็ดที่บอกว่า  ผมอยู่ตลาดหุ้นมานาน  รายย่อยเพิ่งเข้ามา  จะสู้พวกผมได้อย่างไร  (ก๊อปมาจากเซียนชนเซียน)
ปีที่แล้ว  ถ้าอัตราแลกเปลี่ยนที่สี่สิบต่อยูเอส  ซื้อตราสารหนี้ได้ผลตอบแทน  5 %  
1.  ปีนี้  ขายตราสารหนี้ได้  แลกยูเอส  ส่งกลับประเทศพร้อมผลตอบแทน  ส่วนต่างค่าเงินนำมาซื้อตราสารทุน
ฝรั่งเอากำไรค่าเงินมาซื้อ  มีแต่ได้กับได้  
2.  บีโอที  กำลังต่อสู้ค่าเงิน  ถ้าแพ้เหมือนปี  2540  ล่ะ  เพิ่งประกาศไปแล้วว่าปีที่แล้วขาดทุนสามแสนล้าน  เพี่ยงจิ๊บ  ๆ  คุณธาริษาว่างั้น
3.  แพ้แล้วเงินทุนสำรองไม่มี  ถูกถล่มค่าเงินบาท  กลับไปอ่อนลง  ตลาดหุ้นตกต่ำครั้งใหญ่อีกครั้ง
4.   ฝรั่งกลับเข้ามาใหม่เอายูเอสมาแลกบาทได้มากขึ้น  และไม่ต้องมีการกันสำรองแล้ว  เพราะบีโอทีขาดแคลนยูเอสหนัก  กลับเข้ามาซื้อหุ้นที่ราคาตกต่ำ  ในราคาถูก ๆ
5.  ฝรั่งไล่หุ้นใหม่ให้ขึ้น  ดันดัชนี  ตัวที่ซื้อไว้ถูก ๆ ทยอยออกขาย  ทำกำไรกลับออกไปอีก  เป็นวงจรแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
ที่พูดมาผมคิดผิดทั้งหมดใช่มั้ยครับ  
[/img]
adi

โพสต์ที่ 2

เอ่อ...ตำรวจไม่จับเหรอครับ  :shock:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ภาพประจำตัวสมาชิก
san

โพสต์ที่ 3

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เอ่อ...ตำรวจไม่จับเหรอครับ  
อ่า.....ต้องดูว่าแล้ว.....คนที่ว่านี้  กินข้าว หรือว่า....เงิน   ถึงจะหายหิวครับ

555
lekmak333

โพสต์ที่ 4

มันก็ไม่ง่ายน่ะ เข้า-ออก ขนเงินเยอะไม่ได้ ตรวจค้นแล้วเจอมีสูง อีกอย่าง ธนาคารพาณิชย์ในไทยหลายที่ รับซื้อที่ 34 บาท ขาย 36 บาท

พวกเรายังคิดกันได้ แล้วพวกรายใหญ่ล่ะครับ สงสัยรวยกันเละแล้ว

ใครพอมีลู่ทาง ขนเงินออก นำเงินเข้า แนะนำหน่อยครับ
แบ่งปันความรวยกัน  :lol:
kab256

โพสต์ที่ 5

เอากลับมาไม่มีธุรกรรมรองรับ
ระวังโดนหักสำรอง 30% นะครับ
fantasia

โพสต์ที่ 6

กดเงินจาก ATM ไทยที่ต่างประเทศได้เป็นเรต offshore
กดเสร็จได้เงินมาก็ wire transfer กลับมาเมืองไทย จะได้เรต onshore
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะคุ้มค่าธรรมเนียมรึเปล่า
ใครอยู่ต่างประเทศช่วยลองกันทีครับ
2 dogs

โพสต์ที่ 7

ปัญหาคือหา ATM ที่กดออกมาเป็นธนบัตรไทยยากมากน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า  ต้องลองหาดู  แต่ขอบคุณกับ idea นะครับ
ช่วยจุดประกายความคิดผมมากเลย  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
fantasia

โพสต์ที่ 8

[quote="2 dogs"]ปัญหาคือหา ATM ที่กดออกมาเป็นธนบัตรไทยยากมากน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า
moonkiss

โพสต์ที่ 9

kab256 เขียน:เอากลับมาไม่มีธุรกรรมรองรับ
ระวังโดนหักสำรอง 30% นะครับ
โอย ขำๆๆๆ
:lol:  :lol:  :lol:
2 dogs

โพสต์ที่ 10

[quote="fantasia"][quote="2 dogs"]ปัญหาคือหา ATM ที่กดออกมาเป็นธนบัตรไทยยากมากน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Lady

โพสต์ที่ 11

อีกวิธีนึงที่พอจะแนะนำได้ ( อย่าเอาตำรวจมาจับก็ละกันนะ )

เปิดบริษัทแค่ในนาม ว่าทำเกี่ยวกับนำเข้า-ส่งออก หรือธุรกิจใกล้เคียงกันประมาณนี้

แค่นี้ ก้อไม่มีปัญหาในการโอนหรือ โยกย้ายเงินข้ามสกุลแล้วนิ ใช่ป่ะคะ
:+:__ ไม่มีเงิน ก้อมีความสุขได้
tachikoma

โพสต์ที่ 12

แลกเข้ามาเป็นเช็คเงินสด ธนาคารต่างประเทศที่เปิดในไทย ก็ได้แล้วครับ
แล้วเอาเช็คเงินสดใส่กระเป๋าตังค์กลับมา
แค่นี้ 30% ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ
โพสต์โพสต์