aot ยังถือเป็นหุ้นพื้นฐานดีมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

aot ยังถือเป็นหุ้นพื้นฐานดีมั้ยครับ

Post no. 1

เริ่มสนใจ aot  ช่วงกลางปีที่แล้ว  ก่อนเปิดสุวรรณภูมิ  อนาคตตอนนั้นมีแต่สดใส  ได้รับบริหารท่าอากาศยานใหญ่ ๆ  ในต่างจังหวัดฟรี ๆ  โดยไม่ต้องซื้อ  มีเงินสดเยอะ  
แต่ตอนนี้สุวรรณภูมิแย่แล้ว  ไม่รู้ความจริงเป็นยังไง  ไม่มีโอกาสไปดูของจริง  ข่าวที่ออกมาเท็จจริงแค่ไหน  ต้องปิดซ่อมหลายเดือน  หรือแค่ชั่วคราว  ต้องกลับดอนเมืองหรือเปล่า  
โอกาสเป็นฮับเอเชียยังเหลืออยู่มั้ยครับ  ตอนนี้สถานการณ์เปลี่ยนแปลงจากปีที่แล้วมาก  มีโอกาสกลับไปรุ่งอีกมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 2

วงในกระซิบมาว่าตัวนี้พื้นฐานร้าวครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 3

aot ช่วงพื้นฐานดี สำหรับการทุบหุ้น

โปรดเฝ้าระวัง
นายสต็อก

หุ้นหนองงูเห่า

Post no. 4

หุ้น AOT นี่
ผมอุตส่าห์ กระหืดกระหอบไปจองซื้อเก็บไว้นานแล้วได้มา 500 หุ้น
แต่ขายไปเหลือ เก็บไว้แค่ 100 หุ้นเอง ต้องรอมี Pocket Money
ก่อนถึงมาซื้อต่อ

สมัยก่อนเพื่อนมันเชียร์
ซื้อทำไมนิดเดียว มันต้องซื้อเยอะๆ หนักๆ ไม่อย่างงั้นมันจะรวยเหรอ!!!
ผมก็ได้แต่ยิ้มๆ ตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อย (ฮะๆ...) 8)
metro

Post no. 5

จะเป็นไปได้มั้ยครับว่าจิงๆแล้วก็เลวร้าย แต่ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก แต่ที่มีการประโคมข่าวออกมาเพราะต้องการ Discredit คุณทักษิณ ว่ารัฐบาลชุดเก่ามีการโกงกิน คอรัปชั่นเยอะ เพื่อให้ประชาชนหมดศรัทธาในตัวอดีตนายกทักษิณ (ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ)

แล้วสมมติว่าเราอยากจะลงทุนในตัวนี้ละครับ ควรมองที่ราคาเท่าไรดีครับ ??

ตอนนี้ผมมองที่ Book Value ที่ 49.50 บาท แต่ กลัวว่าค่าเสื่อมจะมาหักมูลค่า Book ในอนาคต ฉะนั้นถ้าเราจะหา Margin of Safety ของหุ้นตัวนี้เราควรจะซื้อที่เท่าไรดีครับ

ผมคิดว่า ถ้าไม่มีเรื่องนี้ เราคงซื้อ AOT ไม่ได้ที่ราคา 50 บาท
ลองย้อนกลับไปดูตอนที่ AOT ยังไม่มีสุวรรณภูมิ ราคา 50 กว่าบาท ณ ปัจจุบันราคา 50 บาท ถ้าเราคิดง่ายๆแค่นี้เราจะซื้อลงทุนดีมั้ยครับ

ปล ใน ร้อยคนร้อยหุ้นยังไม่มีหุ้น AOT นะครับ

ขอบคุณครับ  :D
metro

Post no. 6

ประเด็นที่ผมสนใจหุ้นตัวนี้คือ ผูกขาดครับ จะยังไงไม่สามารถหาคุ่แข่งในประเทศได้เลย

ส่วนเรื่องการซ่อมแซมสนามบินประมาณ 1000 ล้านบาท ยังคงอยุ่ในระยะเวลาประกัน 2 ปี ถ้ามองในแง่รายจ่ายแล้ว ไม่น่าจะกังวลเท่าไรนัก

ส่วนถ้ามีการย้ายจริงแล้วหุ้นลง เรื่อง PANIC น่าจะเป็นโอกาสมากกว่าวิกฤตนะครับ
ลูกไม่ท้อ

Post no. 7

ซื้อเมื่อมีข่าวร้าย ขายเมื่อมีข่าวดี คือกลยุทธของเรา

ปัญหาคือมันรับข่าวร้ายไปหมดหรือยังหว่า

ค่อนข้างจะเห็นด้วยนะว่า ข่าวร้ายตอนนี้น่าจะหวังผลเพื่อการ discredit อดีตนายกทักษิณ

ตอนที่เปิดใหม่ๆ พวกฝรั่งก็เห่อซื้อกันยกใหญ่ เพราะมั่นใจ เปิดตลาดที่ราคาประมาณหกสิบบาทก็ซือไล่กันไปจนถึงประมาณเจ็ดสิบสี่บาท

ส่วนพวก Analyst consensus ให้ราคาเฉลี่ยหุ้นนี้ในช่วงสิบสองเดือนข้างหน้าไว้ที่ 64.25 บาท (เฉลี่ย)

ถ้าหวังว่ามันจะไปได้แค่ครึ่งทางจากตอนนี้ 50 บาท แล้วไปได้แค่ครึ่งทางเพื่อหวัง Capital gain ที่ 57 บาท ถือว่าขึ้นไปประมาณ สิบสี่เปอร์เซนต์ถือว่าก็โอเคนะ
รู้สึกดีๆ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 8

ตอนหุ้นนี้ IPO ผมมองว่า บริษัทลงทุนสร้างไปแสนล้าน แต่ดอนเมืองเก็บเงินได้ปีละ 7 พันล้าน (ยังไม่หักค่าใช้จ่าย) ต่อให้สร้างเสร็จขึ้นราคาเป็นสองเท่าก็ได้ปีละ 1.5 หมื่นล้าน ถ้าหักค่าใช้จ่ายสัก 5 พันก็พอ  เท่ากับ Payback period 10 ปี แม้จะไม่เลวร้ายนักแต่ก็ไม่โดดเด่น มีการลงทุนอย่างอื่นที่ให้ผลตอบแทนเท่ากันหรือดีกว่าเยอะแยะ

แต่ตอนนี้ผมว่าตอนนั้นผมมองโลกในแง่ดีมากเกินไป เพราะไม่ได้คิดว่าจะต้องมีค่าซ่อมด้วย มิหน่ำซ้ำถึงพอซ่อมเสร็จก็จะใช้งานต่อได้อีกแค่ 3 ปีเท่านั้น เพราะสุวรรณภูมิถูกสร้างมาให้รองรับผู้โดยสารได้ 45 ล้าน แต่ตอนนี้เกือบเต็มแล้ว ดังนั้นอีก 3 ปีข้างหน้าถ้าไม่ย้าย low cost ออกไปจะต้องลงทุนเพิ่มเพื่อสร้างส่วนต่อขยาย เท่าทีทราบคือประมาณ 6 หมื่นล้าน หรือเกือบเท่ากับ Mkt Cap ของทั้งบริษัทตอนนี้เลย -_-'

ดอนเมือง BV ประมาณ 1.5 หมื่นล้านรับผู้โดยสารได้ 36 ล้านคน สุวรรณภูมิราคาแสนล้านรับผู้โดยสารได้ 45 ล้านคน แค่นี้ก็เห็นแล้วว่าเป็นโครงการที่ไม่ fease
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jeew

Post no. 9

AOTกลายเป็นหุ้นการเมืองอีกตัวอ่ะ

คนไม่ชอบรัฐบาลเก่าก็จะเกิดbiasได้ง่าย
wisut

Post no. 10

LOW     RETURN
ตัวอื่นดีก่านะคร้าบ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 11

สุมาอี้ เขียน:ตอนหุ้นนี้ IPO ผมมองว่า บริษัทลงทุนสร้างไปแสนล้าน แต่ดอนเมืองเก็บเงินได้ปีละ 7 พันล้าน (ยังไม่หักค่าใช้จ่าย) ต่อให้สร้างเสร็จขึ้นราคาเป็นสองเท่าก็ได้ปีละ 1.5 หมื่นล้าน ถ้าหักค่าใช้จ่ายสัก 5 พันก็พอ  เท่ากับ Payback period 10 ปี แม้จะไม่เลวร้ายนักแต่ก็ไม่โดดเด่น มีการลงทุนอย่างอื่นที่ให้ผลตอบแทนเท่ากันหรือดีกว่าเยอะแยะ

แต่ตอนนี้ผมว่าตอนนั้นผมมองโลกในแง่ดีมากเกินไป เพราะไม่ได้คิดว่าจะต้องมีค่าซ่อมด้วย มิหน่ำซ้ำถึงพอซ่อมเสร็จก็จะใช้งานต่อได้อีกแค่ 3 ปีเท่านั้น เพราะสุวรรณภูมิถูกสร้างมาให้รองรับผู้โดยสารได้ 45 ล้าน แต่ตอนนี้เกือบเต็มแล้ว ดังนั้นอีก 3 ปีข้างหน้าถ้าไม่ย้าย low cost ออกไปจะต้องลงทุนเพิ่มเพื่อสร้างส่วนต่อขยาย เท่าทีทราบคือประมาณ 6 หมื่นล้าน หรือเกือบเท่ากับ Mkt Cap ของทั้งบริษัทตอนนี้เลย -_-'

ดอนเมือง BV ประมาณ 1.5 หมื่นล้านรับผู้โดยสารได้ 36 ล้านคน สุวรรณภูมิราคาแสนล้านรับผู้โดยสารได้ 45 ล้านคน แค่นี้ก็เห็นแล้วว่าเป็นโครงการที่ไม่ fease
ความเสี่ยงเยอะเหมือนกันแฮะ ขอบคุณครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
qingwen

Post no. 12

ผมกลัวแต่ว่ามันต้องปิดสุวรรณภูมิจริงๆน่ะสิ

กลายเป็นมีแต่รายจ่ายมโหฬาร ไม่มีรายได้

เท่าที่พยายามอ่านก็รู้แต่ว่าสุวรรณภูมิสร้างอยู่ในหนองบนดินเลน

การสร้างต้องสูบน้ำออกให้ดินแห้ง พอสร้างแล้วก็ต้องควบคุมระดับน้ำ

ให้ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล 1.1 - 1.5 เมตร

แต่ตอนน้ำท่วมถ้าเอาตามข่าว ท่านเล่นปล่อยให้น้ำสูงถึง 0.8 เมตร

แปลว่าน้ำสูงเกินไปสองเมตรกว่า

งั้นดินที่เคยแห้งมันก็เละกลับไปเป็นโคลนอีก

แล้วไอ้ที่สร้างอยู่ข้างบนมันจะอยู่ได้ยังไง

ต้องทุบทิ้งทำใหม่หรือเปล่า คิดแล้วเสียว
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 13

ผมมองว่ามันมีความไม่แน่นอนสูง สนามบินเสียหายมากขนาดไหนก็ไม่กระจ่าง แล้วจะต้องซ่อมอีกกี่ที่ กี่จุด งบเท่าไรก็ไม่แน่นอน (นสพ เมื่อเช้า ลงข่าวท่อประปาในอาคารอะไรซักอย่างแตกอีก) แล้วถ้าหากมีการฟ้องร้องรัฐบาลชุดเก่าอีก อะไรจะเกิดขึ้นก็ไม่รู้ ดีไม่ดี หากเลิกใช้สุวรรณภูมิไปเลย จะเป็นไงหว่า
metro

Post no. 14

pongo เขียน:ผมมองว่ามันมีความไม่แน่นอนสูง สนามบินเสียหายมากขนาดไหนก็ไม่กระจ่าง แล้วจะต้องซ่อมอีกกี่ที่ กี่จุด งบเท่าไรก็ไม่แน่นอน (นสพ เมื่อเช้า ลงข่าวท่อประปาในอาคารอะไรซักอย่างแตกอีก) แล้วถ้าหากมีการฟ้องร้องรัฐบาลชุดเก่าอีก อะไรจะเกิดขึ้นก็ไม่รู้ ดีไม่ดี หากเลิกใช้สุวรรณภูมิไปเลย จะเป็นไงหว่า
เท่าที่ทราบมาค่าซ่อมอยุ่ในประกันครับ ไม่น่าจะเสียค่าใช้จ่ายอะไร นอกจากเสียเวลาครับ

ส่วนเรื่องการฟ้องร้องรัฐบาลชุดเก่าผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่กับในรัฐบาลชุดนี้ อะไรก็ไม่แน่ครับ นโยบายหมาขุดยังเอามาเล่นให้ตลาดพังไปแล้ว

แต่ถ้าฟ้องร้องก็น่าจะดีกับ AOT นะ ไม่เห็นว่า AOT จะเสียหายตรงไหนถ้ามีการฟ้องร้อง ถ้าฟ้องแล้วแพ้เสียแค่ค่าทนาย ถ้าฟ้องแล้วชนะก็ได้ตังอีกครับ
qingwen

Post no. 15

metro เขียน:
เท่าที่ทราบมาค่าซ่อมอยุ่ในประกันครับ ไม่น่าจะเสียค่าใช้จ่ายอะไร นอกจากเสียเวลาครับ
ประกันภัยหรือประกันงานครับ

เท่าที่เห็นเหมือนเกี่ยงกัน บริษัทก่อสร้างไม่ยอมจ่าย

เพราะทอท.ทำเสียเอง ทอท.ต้องไปเอากับกทม.หรือเปล่าที่ปล่อยน้ำเข้ามา
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
shinnozuke

Post no. 16

jeew เขียน:AOTกลายเป็นหุ้นการเมืองอีกตัวอ่ะ

คนไม่ชอบรัฐบาลเก่าก็จะเกิดbiasได้ง่าย
ถ้าการเมืองเริ่มนิ่ง หุ้นตัวนี้จะปรับตัวขึ้นเลยหรือเปล่านะ
javidol

Post no. 17

สุมาอี้ เขียน:Disclaimer: ข้อความข้างต้นเป็นเพียงการ"พล่าม"เท่านั้น ไม่ใช่การชักชวนให้ซื้อหรือขายหุ้น หุ้นตัวไหนกำลังจะวิ่งบ้างนั้นเหลือวิสัยที่ผมจะหยั่งรู้ได้ครับ
เพิ่งเห็น Disclaimer คุณสุมาอี้

ตัวเล็กดีครับ เหมือนพวกห้ามดื่มเกินวันละสองขวดโปรดอ่านคำเตือนบนฉลากก่อนดื่ม  :wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 81

Post no. 18

เอามาดู
ขอแปะไว้แค่นี้ล่ะกัน
:)
miracle

Post no. 19

อาถรรพณ์ ! "หนองงูเห่า"

ตลอดระยะเวลาของการก่อสร้าง สนามบินหนองงูเห่า หรือ ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ รวมถึงหลังจากสร้างเสร็จแล้ว มีเรื่องเล่าลือในการก่อสร้างสนามบินอันโด่งดังนี้ว่า อาถรรพณ์เจ้าที่เฮี้ยนมาก

เพราะสถานที่แห่งนี้เคยเป็นสถานที่อยู่อาศัยของบรรดาสัตว์นานาชนิด ส่งผลให้มีเจ้ากรรมนายเวรมาเอาชีวิตของผู้คนไปแล้วส่วนหนึ่ง

ข่าวลือที่คนเชื่อว่าน่าจะมีมูลความจริง คือ เสาต้นหนึ่งบริเวณสายพาน ๙ ซึ่งเป็นห้องพักของเจ้าหน้าที่ฝ่ายรักษาความปลอดภัยของการท่าอากาศยาน ลือกันว่ามีคนงานหญิงชาวพม่าพลัดตกลงไปในช่องหล่อคอนกรีต คนที่อยู่ด้านบนไม่รู้ว่ามีคนตกลงไปในหลุมหล่อคอนกรีต จึงเทปูนลงไปในช่องเสาคอนกรีต มารู้อีกครั้งระหว่างที่มีการนำบล็อกออกมา จึงเห็นเป็นรูปตัวคน วิศวกรพยายามกะเทาะเอาศพออกมา แต่ไม่สำเร็จ จึงต้องตัดเอาส่วนที่ยื่นออกมา หลังจากนั้นก็โบกปูนทับ

อย่างไรก็ตาม อ.กิจจา ทวีกุลกิจ หรือ "หมอนิด" นักโหราศาสตร์ชื่อดัง ประกอบพิธีขอขมาเจ้าที่สนามบินสุวรรณภูมิ เพื่อสื่อสารกับเหล่าวิญญาณแห่งนี้ว่าเป็นวิญญาณอะไร พร้อมอธิบายว่าหลายคนรู้หรือไม่ว่าวิญญาณอาฆาต เจ้าที่พยาบาทในสนามบินสุวรรณภูมินั้นมีมากและรุนแรง ในไม่ช้านี้อาจจะมีข่าวที่ไม่น่าที่จะเกิดขึ้น หากไม่รีบดำเนินการตามพิธีกรรมที่ถูกต้อง เรื่องเลวร้ายต่างๆ จะเกิดขึ้น

สนามบินแห่งนี้เป็นสนามบินที่มีอาถรรพณ์มากที่สุดเช่นกัน นับตั้งแต่ผู้ริเริ่มจะก่อสร้างสนามบิน ยุคจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ ที่เวนคืนที่ดินจากชาวบ้านมาไม่นาน ในยุคที่ท่านเรืองอำนาจสุดขีดเพื่อสร้างสนามบิน ต่อมาท่านก็ต้องถึงแก่อสัญกรรมอย่างเหลือเชื่อ ต้องพับโครงการไปจนคนลืม มาถึงยุคนายกรัฐมนตรี ชวน หลีกภัย จึงนำโครงการนี้ขึ้นมาริเริ่มใหม่ แต่ก็ต้องหยุดชะงักเพราะการเมืองแปรเปลี่ยน ต้องมาเป็นฝ่ายค้าน และพรรคประชาธิปัตย์ต้องอยู่ในภาวะตกต่ำสุดๆ

เมื่อพรรคไทยรักไทย นำโดย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ขึ้นมาเป็นขวัญใจคนจน และเริ่มเดินหน้าก่อสร้างสนามบินสุวรรณภูมิอย่างเต็มสูบ แต่ไม่มีใครรู้ว่าเจ้าที่พยาบาทเป็นอย่างไร เพราะสถานที่ตั้งสนามบินสุวรรณภูมิในปัจจุบันเจ้าที่แรงมาก

ปัญหาต่างๆ ที่เข้ามา ตลอดทุกหน่วยงาน นับตั้งแต่เริ่มถมที่ ก็มีคนงานเสียชีวิตจำนวนมาก แต่ถูกปกปิดข่าวมาตลอด จนกระทั่งการก่อสร้างแล้วเสร็จ ก็ยังมีปัญหาต้องแก้ไขตลอดเวลา วิญญาณพยาบาทเร่ร่อนไปทั่วจะสร้างความเสียหายอยู่ตลอดเวลา เรียกว่าถ้าเป็นบ้านอยู่อาศัย หรือเป็นโรงงานมีผู้อยู่อาศัยทำธุรกิจ ก็จะเดือดร้อนอยู่ไม่เป็นสุข หรือกิจการต้องเจอมรสุมตลอดเวลา มีข่าวว่าเจ้าหน้าที่ได้ทำพิธีบวงสรวงพญานาคราชแล้ว ซึ่งหากได้ทำจริง ก็เรียกได้ว่าทำผิดอย่างใหญ่หลวง

"ตรงนี้อาจจะเข้าใจว่าหนองงูเห่า เป็นนาคราช ไม่รู้ว่าใครเป็นผู้แนะนำ เพราะนาคราชเป็นพาหะของเทพ ซึ่งพญานาคราชตามตำนานเป็นสัตว์ชั้นสูง ไม่ใช่วิญญาณที่อยู่ในสนามบินสุวรรณภูมิ ขอให้ผู้ใหญ่ที่ดูแลสนามบินสุวรรณภูมิรีบแก้ไข ทำพิธีให้ถูกต้อง เพราะแรงอาฆาตของเจ้าที่ในสนามบินสุวรรณภูมิยังไม่ยินยอม และยังจะสร้างปัญหาให้ไม่สิ้นสุด" หมอนิด กล่าวพร้อมกับบอกด้วยว่า

นอกจากผู้ก่อสร้างต้องปวดหัวกับการที่ต้องคอยแก้ไขจุกจิกไม่สิ้นสุดแล้ว รันเวย์สนามบินยังมีปัญหาใหญ่ ต้องซ่อมแซมแทบทุกจุด แล้วโครงสร้างอาคารยังจะมีปัญหาใหญ่อีก ที่สำคัญต้องระวังและต้องรอบคอบให้มาก สำหรับผู้ที่รับผิดชอบ หอการบิน ที่ดูแลการขึ้นลงของเครื่องบิน อย่าได้เผลอ หรือประมาทเป็นอันขาด เพราะความเฮี้ยนของสถานที่สามารถทำให้สับสนหรือสะเพร่าได้โดยไม่ตั้งใจ อาจเกิดข่าวใหญ่ไปทั่วโลก

หมอนิด บอกด้วยว่า แม้ว่าที่ผ่านมาจะมีการประกอบพิธีขอขมาเจ้าที่แล้วก็ตาม แต่เจ้าที่ไม่รับ เพราะถือว่ายังทำไม่ถูกวิธี และที่สำคัญ เจ้าหน้าที่ฝ่ายซ่อมบำรุงจะต้องมีความละเอียดให้มากกว่าปกติด้วย

นี่ขนาดผู้ริเริ่มก่อสร้างสนามบินสุวรรณภูมิจนแล้วเสร็จ และมีอำนาจมาก ยังไม่มีวาสนามาเปิดสนามบินตามที่กำหนดไว้

สนามบินสุวรรณภูมิแห่งนี้ยังส่งผลให้ใครบางคนต้องเจอคุก...อย่างแน่นอน ???

"ผมดูดวงแล้ว เชื่อว่ามีคนที่เกี่ยวข้องกับการก่อสร้างสนามบินสุวรรณภูมิต้องถูกยึดทรัพย์ ผมขอเตือนด้วยความหวังดีและเป็นห่วง เจ้าที่ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ยังวนเวียนอยู่ทั่วทุกมุมของสนามบิน เหมือนบางคนที่ยังเร่รอนอยู่รอบๆ รั้วใกล้บ้านของตัวเอง ผมอยากให้ทุกคนลองติดตามข่าวร้ายที่อาจจะเกิดขึ้นในสนามบิน หากผู้รับผิดชอบไม่รีบดำเนินการแก้ไขโดยเร็ว ขอเตือน ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพราะเหตุเกิดจากวิญญาณที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า" หมอนิด กล่าว

ด้าน พระธรรมกิตติเมธี ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดสัมพันธวงศ์ และโฆษกมหาเถรสมาคม กล่าวเสริมว่า เรื่องวิญญาณหรือเจ้าที่ตามสถานที่ต่างๆ เป็นเรื่องแปลก ที่เราทุกคนไม่อาจมองข้ามได้ ที่ผ่านมาได้ไปทำพิธีเปิดสำนักงานตำรวจท่องเที่ยว มีตำรวจเล่าให้ฟังถึงเรื่องแปลกๆ เกี่ยวกับวิญญาณให้ฟัง ตรงนี้อยากจะยกตัวอย่างให้ฟังว่า เมื่อหลายปีก่อนมีการสร้างถนนพระราม ๒ โดยบริษัทอิตาเลียนไทย วันหนึ่งมีเจ้าที่พวกงูมาเข้าฝันว่าขอเวลาอีก ๗ วันแล้วค่อยมาไถที่ ฝรั่งคนหนึ่งที่เป็นเจ้าหน้าที่โครงการนี้ยืนยันว่าไม่ได้ ต้องไถวันนี้ รอไม่ได้ เป็นเรื่องไม่น่าเชื่อ ประมาณสองอาทิตย์ฝรั่งคนนั้นก็ถูกงูกัดตาย

ทั้งนี้อยากให้ลองสังเกตดูก็ได้ว่า ถนนพระราม ๒ จะเกิดอุบัติเหตุอยู่บ่อยครั้ง มากกว่าถนนเส้นอื่นๆ ซึ่งอาจเกิดจากแรงอาฆาตของเจ้าที่ที่ไม่มีการบวงสรงขอขมาอย่างถูกต้อง ระหว่างการก่อสร้าง การทำพิธีบวงสรวงจึงมีความจำเป็น ครั้งหนึ่งได้รับนิมนต์ไปทำพิธีให้บริษัทขนส่งตู้คอนเทนเนอร์ย่านกิ่งแก้ว เมื่อไปดูให้แล้วพบว่ามีเจ้าที่และต้นไทร บริเวณนั้นมีวิญญาณด้วย จึงแนะนำให้สร้างโรงงานบริเวณอื่น เจ้าของเชื่อและทำตาม ปรากฏว่าทุกวันนี้ธุรกิจของเขาเจริญรุ่งเรืองขึ้นมาก และไม่มีปัญหาอุปสรรคใดๆ มารบกวนเลย

"ที่ผ่านมา แม้จะมีการประกอบพิธีขอขมาเจ้าที่แล้วก็ตาม แต่เจ้าที่ไม่รับ เพราะถือว่ายังทำไม่ถูกวิธี "

0 เรื่อง สุทธิคุณ กองทอง / ภาพ นัทพล ทิพย์วาทีอมร 0

แหล่งที่มาหนังสือพิมพ์คม ชัด ลึก วันที่ 17 มกราคม 2550
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 84779.html
miracle

Post no. 20

ถ้ายังจำกันได้ ตอนที่เปิดสนามบินสุวรรณภูมิทำพิธีบวงสรวงเจ้าที่นั้น เกิดอะไรขึ้น ถ้าใครติดตามข่าวคงยังไม่ลืมกันนัก

เอามาแปะไว้อ่านกันล่ะ
ข้อความดังกล่าวควรจะอ่านอย่างมีสติ
และตั้งอยู่ในความมีสติและสมาธิไว้ด้วย
Viewtiful Investor

Post no. 21

ลองอ่าน F56-1 ของ AOT แล้วจะเห็นว่ามีอะไรอยู่ใต้ airport บ้าง ผมว่ามันออกจะน่ากลัวนิดๆนะ ผมสงสัยว่าขั้นตอนการเวรคืนเสร็จสมบูรณ์แค่ไหน
I do not sleep. I dream.
javidol

Post no. 22

miracle เขียน:ถ้ายังจำกันได้ ตอนที่เปิดสนามบินสุวรรณภูมิทำพิธีบวงสรวงเจ้าที่นั้น เกิดอะไรขึ้น ถ้าใครติดตามข่าวคงยังไม่ลืมกันนัก
เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ  :shock:  :shock:  :shock:
metro

Post no. 23

javidol เขียน:
เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ
metro

Post no. 24

Viewtiful Investor เขียน:ลองอ่าน F56-1 ของ AOT แล้วจะเห็นว่ามีอะไรอยู่ใต้ airport บ้าง ผมว่ามันออกจะน่ากลัวนิดๆนะ ผมสงสัยว่าขั้นตอนการเวรคืนเสร็จสมบูรณ์แค่ไหน
มีอะไรเหรอครับ ??
terati20

Post no. 25

metro เขียน:
เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ
jaychou

Post no. 26

เรื่องเจ้าเฮี้ยนนี่ ถือเป็นปัจจัยเสี่ยงที่ผู้ถือหุ้นให้ความสนใจมากนะครับ ทำไมไม่เขียนลงไปในหัวข้อความเสี่ยงใน F56-1

ยังไงเมื่อเชิญเจ้าออกไปแล้ว ผมว่าได้เวลาที่ควรเชิญเจ้ากลับเข้ามาได้แล้วนะครับ วันนี้ท่าทางจะแย่แล้ว AOT
adi

Post no. 27

jaychou เขียน:เรื่องเจ้าเฮี้ยนนี่ ถือเป็นปัจจัยเสี่ยงที่ผู้ถือหุ้นให้ความสนใจมากนะครับ ทำไมไม่เขียนลงไปในหัวข้อความเสี่ยงใน F56-1

ยังไงเมื่อเชิญเจ้าออกไปแล้ว ผมว่าได้เวลาที่ควรเชิญเจ้ากลับเข้ามาได้แล้วนะครับ วันนี้ท่าทางจะแย่แล้ว AOT
เจ้ามือรึเปล่าครับ  8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
naris
ผู้ติดตาม: 64

Post no. 28

jaychou เขียน:เรื่องเจ้าเฮี้ยนนี่ ถือเป็นปัจจัยเสี่ยงที่ผู้ถือหุ้นให้ความสนใจมากนะครับ ทำไมไม่เขียนลงไปในหัวข้อความเสี่ยงใน F56-1

:lovl:  :lovl:  :lovl: มุกเหลือร้ายนัก
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
asereje

Post no. 29

คุณ metro คิดเหมือนผมเลยอะ ว่าเป็นการเมืองมากกว่า เพราะเท่าที่ผมเพิ่งบินไปก็ไม่เห็นจะรู้สึกไรเลย  ผมว่าฟ้าฝนสงบ แล้วคงไม่ได้ซื้อได้ที่ราคานี้แหงๆ
Viewtiful Investor

Post no. 30

มีอะไรเหรอครับ
จำรายละเอียดเป๊ะๆไม่ได้แล้วครับ -_-'
จำได้แค่ว่าอ่านไปไม่ถึง 15 นาที ก็รู้สึกแปลกๆ โยนละ recycle bin ดีก่า
I do not sleep. I dream.
PostPost