ขอเรียนถามคุณ chatchai

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วยผมกำลังเริ่มลงทุนด้วยการแกะงบการเงินครับ
และพบว่ามันต้องใช้พลังงานอย่างมหาศาลอย่างมากในการ
รื้อแงะแกะเกา ต่อ 1 งบการเงิน
จึงอยากเรียนถามว่า คุณchatchai มีเกณท์ screening ขั้นต้นอย่างไร ครับ ในการที่จะตัดสินใจว่าจะ เลือกงบการเงินบริษัทนี้มาอ่าน ครับ :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มารอฟังด้วยคนครับ
รักในหลวงครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 3

ผมคัดบริษัทที่มีคุณสมบัติไม่เข้าเกณฑ์ออกก่อนครับ

1.ผู้บริหารมีพฤติกรรมไม่ชอบ

2.อุตสาหกรรมที่ผมไม่สามารถวิเคราะห์งบการเงินได้  เช่น ธนาคาร  ประกันภัย

3. บริษัทที่มีกิจการใหญ่โตมาก  และอยู่ในหลากหลายอุตสาหกรรม  หรือมีบริษัทร่วมและบริษัทย่อยมากมาย  เราคงคาดการณ์ได้ลำบาก

และเมื่อเราวิเคราะห์งบการเงินบ่อยๆ  เราก็จะมีความชำนาญครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy

โพสต์ที่ 4

มีอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยครับพี่ฉัตรชัย

ผมจองแถวหน้าเลยเอ้า ...

:lol:  :lol:  :lol:  ...
BHT

โพสต์ที่ 5

ถ้าจัดแฉงบการเงิน แข่งกับแฉแต่เช้าของสองดีเจชื่อดัง

ผมว่าจองบัตรเต็มแน่ๆ อยู่ที่ว่าจะมีหรือไม่มีต่างหาก

ถ้าบัตรไม่แพง ผมขอที่นั่งริงไซด์นะ
โพสต์โพสต์