คำถามขำๆมาอีกแล้วครับ เข้ามาตอบกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถามขำๆมาอีกแล้วครับ เข้ามาตอบกัน

โพสต์ที่ 1

ไปอ่านกระทู้นึงมา ลืมแล้ว ทั้งที่เพิ่งอ่านเมื่อกี้ แต่อ่านต่ออีกหลายกระทู้เลยลืม

ได้คำเด็ดมาครับ "หุ้นเบญจภาคี"

ถ้าแปลตรงตัวก็น่าจะหมายถึงหุ้นห้าตัวเท่านั้นที่ดีเยี่ยมที่สุด ใครมีเงินต้องซื้อมาบูชา เอ้ย ไม่ใช่ มีติดพอร์ตไว้เป็นสิริมงคล ซึ่งก็น่าจะเหมาะกับการถือยาวหลายๆปีหรือจนชั่วลูกหลาน

มาฟันธงกันครับว่าห้าหุ้นสุดยอดเบญจภาคีนั้นมีอะไรบ้าง

ปล. ตอนพิมพ์ไปได้ครึ่งนึง นึกออกว่าเป็นกระทู้หุ้น PB แล้วอีกสี่ตัวล่ะ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

makro
somchai88

โพสต์ที่ 3

ptt  pttep   scc  bbl   tf

เดา ขำๆ
ความสามารถในการทำกำไรในพอร์ทการลงทุน
........ขึ้นกับปัจจัยพื้นฐานของนักลงทุนเท่านั้น

ข้อมูลมีเหมือนๆกัน แต่วิธีคิดและการตัดสินใจต่างกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขอเสนอ BJC = BenJapakee Company

ถามขำๆ ก็ตอบขำๆ
Onokung

โพสต์ที่ 5

จะเอาขลังก็ต้อง
ปูนใหญ่/ทีอาร์/ซัค/เอสพีซี แล้วก็ เพรซซิเด้นเบเกอร์รี่

ถ้าจะเอา เข้าสมัยก็
ที่รัก/เอสเอ็นซี/ยูอีซี่/ไอลิ้ง/พีพีเอ็ม <---- เอ้ย มาไง  :lol:  เปลี่ยนเป็นซีเอ็ดละกัน

ว่าแต่ เล่นถามเอางี้เลย หรอ ท่าน BHT
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
อองตวน

โพสต์ที่ 6

สมัยนี้คนตั้งชื่อลูกเป็นคำฝรั่งเกือบหมด
อีกห้าสิบข้างหน้า เกจิอาจารย์ชื่อดังวัดต่างๆ
คงแปลกๆ เช่น หลวงปู่บิลลี่, หลวงพ่อโอ๊ต,
หลวงปู่อาร์ท ฟังดูไม่ขลังเลยเนอะ
jaychou

โพสต์ที่ 7

หุ้นเบญจภาคี

เฮียปอ พ่อพี่เทพ.....................กองทุนเก็บทุกทุกกอง
บัวหลวงอยู่กลางหนอง ...........ใบโพธิ์ทอง ต้องมีไว้
ช้างแดงร้องแปร๋นๆ ....................ดั่งหุ้นแทนประเทศไทย
ปูนใหญ่ใช่อื่นไกล..................5 หุ้นไซร้ เบญจภาคี
นายสต็อก

เบญจ...ลง!

โพสต์ที่ 8

ผมก็สะสมหุ้น เบญจภาคี เหมือนกันครับ แต่มีน้อยมากเหลือเกิน!!!
ตอนนี้มองหาหุ้น "เบญจ...ลง!"

ไม่รู้ว่าจะมีบ้างหรือเปล่า สะตุ้งสะตังค์
ก็จะหมดกระเป๋าแล้วเนี่ย (ฮิๆ...) :lol:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
121

โพสต์ที่ 9

ท่าน jaychou แต่งเองฤา   วานบอก :?:
house

โพสต์ที่ 10

เอ่อ ของคุณอีโต นั่นมัน :shock:

เบญจ น่ะใช่ แต่ข้างหลัง ต้องเป็น ร แทน ภ รึเปล่าครับ?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
beammy

โพสต์ที่ 11

Eto Demerzel เขียน:เบญจ = PENTA

PICNI
EVER
N-PARK
TT&T
APURE
หุ้นเบญจภาคีที่ท่านอีโต้ได้กล่าวมานั้น

นรกแตกเลยนะครับนั่น !!!
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 12

เหมือน the nifty fifty ของอเมริกาหรือเปล่า ไทยเราหุ้นน้อยหน่อยเลยเหลือแค่ห้าตัว

เห็นคุณวิกรมบอกว่า ถือปูนใหญ่เถิดเป็นหุ้นดีถือแล้วเป็นศรีแก่ตัว งั้นตัวนึงก็ปูนใหญ่ก็ละกัน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

Eto Demerzel เขียน:เบญจ = PENTA

PICNI
EVER
N-PARK
TT&T
APURE
โอ้โฮ สุดยอดความคิดสร้างสรรค์เลยครับ  :lol:
Onokung

โพสต์ที่ 14

[quote="121"]ท่าน jaychou แต่งเองฤา
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โพสต์โพสต์