เห็นคนจบการศึกษามากจังคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่ามีวิจัย งานกับคนจบ
สมดุลกันไหมคับ
qingwen
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แล้วก็คงต้องดูสาขาที่จบด้วยครับ บางสาขานี่เรียนกันจัง

ไม่รู้จบไปแล้วไปเป็นอะไรกันบ้าง อย่างนิเทศศาสตร์เป็นต้น
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs

โพสต์ที่ 3

เริ่มเสียสมดุลเหมือน US ที่ต้องพึ่งแรงงานราคาถูกผิดกฏหมายจาก
แถบๆ Latin America จะจับส่งกลับประเทศหมดก็ไม่ได้ ไม่งั้นลำบาก
พี่ไทยก็คงต้องพึ่งแรงงานพม่า เขมร กันต่อไป
ในอนาคตอาจจะต้อง import แรงงานจากAfrica หรือไม่ก็ต้องดูกัน
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
tattoo_thai

โพสต์ที่ 4

โลกนี้ คงไม่มีอะไรที่สมดุลมั๊งครับ
hot

โพสต์ที่ 5

เห็นว่าแบงค์บางที่เดี๋ยวนี้เขารับแต่ปริญญาโท
กัน  ปริญญาตรี  ไม่รับกันจริงเปล่าคับ
teetotal

โพสต์ที่ 6

จบสูงๆ แล้วมีคุณภาพหรือเปล่า
วิทยานิพนธ์ระดับ ป โท ที่ทำๆ กัน ในสถาบันการศึกษาบางแห่ง
ที่เคยเห็นมาบางเล่ม
ก็ลอกๆ กันมาเป็นทอดๆ
อ้างอิง แหล่งข้อมูล ตามรุ่นพี่ปีก่อนหน้า
และ เอามาใช้งานจริงไม่ได้
จะทำการวิจัย ยังไม่รู้เลยว่า ประชากร คือ อะไร
สมมติฐาน คือ อะไร
เคยเห็นว่า ใช้ สถิติผิดแบบไม่น่าให้อภัย อาจารย์ยังให้จบ
อีกราย ทำแบบสอบถามเกี่ยวกับ การตลาด
จ้างคนอื่นทำ ตัวเองไม่ได้แจกแบบสอบถามสักชุด
แต่ก็ จบไปแบบได้รางวัล วิทยานิพนธืดีเด่น อนาถใจ

เด็กที่เรียน มีบางส่วน อยากได้แต่วุฒิ
ความรู้ไม่อยากได้ ยัดให้ยังไม่เอา แต่อยากรู้ว่า ทำอย่างไร ถึงจะจบง่ายที่สุด
ไม่เคยคิดว่า จะทำวิทยานิพนธื เรื่องที่สนใจ
แต่ พยายามติดต่อ จองอาจารย์ที่ใจดี ให้จบง่ายๆ
ทำเรื่องตามที่อาจารย์สนใจเป็นหลัก

วิทยานพนธ์เย็บเล่มเต็มตู้ คนนอกไม่อยากหยิบดู
เล่มดีๆ ก็ลอกกันจนเปื่อย
เล่มไหนใหม่เอี่ยม แสดงว่า เฮงซวย รอวันชั่งกิโลขาย(ถ้าทำได้)
อีกหน่อย คงเป็น ขยะทางวิชาการ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
Jangster

โพสต์ที่ 7

hot เขียน:เห็นว่าแบงค์บางที่เดี๋ยวนี้เขารับแต่ปริญญาโท
กัน  ปริญญาตรี  ไม่รับกันจริงเปล่าคับ
ผมว่าอันนี้ไม่มีจริงๆหรอกครับ.... แต่ว่าบางตำแหน่งน่ะ เค้าอาจจะรับแค่โท เพราะเหตุผลบางอย่างของเขา เช่น..... รับตรีไป อาจเสี่ยงเรื่องเรียนต่อ.... ผมมีเพื่อนที่ำจบตรีแต่ทำงานหลายๆฟิลด์ทั้งที่ดังๆในบริษัทข้ามชาติเช่น bank ต่างๆ ในตำแหน่งดีๆ (management trainee, manager, etc) หรือ consulting (BCG, L.E.K.) โดยที่จบแค่ตรีเหมือนกันครับ.....

แต่แน่นอนครับ ส่วนใหญ่ถ้าบริษัทบิ๊กๆแบบนี้จะรับตรี ก็จะเป็นพวกที่เก่งมากจริงๆ จบจาก ม.ดีๆ ทั้งในและนอก
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

จริงๆการทำให้คนโดยเฉลี่ยมีวุฒิมากขึ้น ก็จะทำให้ความรับผิดชอบมากขึ้นครับถึงแม้ว่าจะทำงานที่เมื่อก่อนคนที่ไม่มีวุฒิทำ เช่นพนักงานบริการในร้านอาหาร

ความรับผิดชอบและการเรียนรู้เร็วขึ้นเยอะครับ
lekmak333

โพสต์ที่ 9

งานมีพอเพียงแน่นอนครับ
ให้จบ ป ตรี มากแค่ไหนก็ตาม

แต่ฝีมือแรงงาน หรือ ความต้องการในฝีมือที่มีอยู่สอดคล้องกับงานที่องค์กรต้องการ ขาดอยู่อีกมากครับ  :wink:

ตกลงสรุปคือ ตกงานเพราะ ไม่สอดคล้องกับฝีมือแรงงานที่ต้องการ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

เรื่องพอนี่ผมว่า คนจบคงจะล้น ๆ ความต้องการแรงงานอยู่หน่อย ๆ ครับ
แต่ที่ยิ่งไปกว่านั้นคือ เหมือนตลาดแรงงานจะจูนกับตลาดการศึกษาและตัวแรงงานไม่ค่อยติดครับ
อีกประการคือคนที่จบมาส่วนหนึ่ง (ซึ่งคงถือว่ามาก) ไม่ได้ทำงานในสายอาชีพที่ตนรำเรียนมา
ทำให้
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Capo

โพสต์ที่ 11

ขออำภัยครับ เมาเบียร์อยู่ เลยเผลอมือกด Submit แทนที่จะเป็น preview  :lol:

ทำให้เหมือนกับเรากำลังสูญเสียทรัพยากรโดยเปล่าประโยชน์ครับ
ทำไมแรงงาน จึงไม่เลือกเรียนในสาขาที่ตนชอบ
ทำไมแรงงาน จึงไม่เลือกเรียนในสาขาที่สังคมต้องการ

ประการแรกคงต้องโทษระบบการแนะแนวมังครับ
คือตอนเรียนมัธยมปลาย ผมไม่รู้สึกเลยว่าผมได้อะไรจากวิชาแนะแนว
นอกจากการทำ Appitude test ของต่างประเทศครั้งหนึ่ง ซึ่งผลก็ออกมาว่า
ผมควรทำงานเป็น "คนกวาดถนน"  :lol:  :lol:  :lol:

การแนะแนวในความคิดผม ควรจะเริ่มตั้งแต่ ม.ต้นครับ (ซึ่งปัจจุบันก็เป็นอยู่เช่นนั้น)
และมันควรลงลึกเหมือนกับที่เราศึกษาวิชาสังคม ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี ภาษาไทย สุขศึกษา ฯลฯ กันอย่างลึกล้ำ
อย่างแนะแนวควรจะลึก แต่ไม่ลึก แต่กับวิชาในบางชั้นเรียน ไม่จำเป็นต้องลึก แต่ว่าเรียนกันลึกสุดใจเลยทีเดียวครับ

บางครั้ง หลังจากจบ ป.ตรี(จิตวิทยา) มาแล้ว ผมยังรู้สึกเลยครับว่าผมอยากเป็นครูแนะแนว
ผมจะเอาคนจากหลาย ๆ วิชาชีพ มาพูดเล่าประสบการณ์แบบไม่ซีเรียสให้เด็ก ๆ ฟัง
อย่างน้อยหากพวกเขามีโลกทรรศน์เกี่ยวกับอาชีพต่าง ๆ ที่กว้างขึ้น ก็น่าจะช่วยให้เขาเข้าใจในสิ่งที่เขาอยากเป็นได้มากขึ้น
จะได้ไม่ผิดหวังกันในภายหลัง จนเกิดอาการย้ายคณะตอนปี 3 หรือว่าเบนเข็มวิชาชีพตอนอายุ 28-32

ประการที่สอง
โครงสร้างค่าตอบแทน และสภาพแวดล้อมของงานของวิชาชีพบางอย่างไม่ค่อยยุติธรรมครับ
ทำให้ไม่ดึงดูดแรงงานเข้ามาสู่วิชาชีพบางกลุ่ม เช่น ครู อาจารย์ (ส่วนใหญ่ได้กล่อง แต่ไม่ค่อยได้เงิน)
ซึ่งจริง ๆ อาชีพครู มีผลต่อโครงสร้างทางสังคมมาก ๆ ครับ เพราะเป็นผู้บิดหน่อ ก่อเชื้อ ทรัพยากรบุคคลของสังคม

มหาวิทยาลัยราชภัฏ บางส่วน ยังประเมินผลการปฏิบัติงานของอาจารย์จากภาระงาน
หรือ ความมากน้อยของงานที่รับไปทำครับ คือมันเป็นการประเมินเชิงปริมาณล้วน ๆ
ทำได้เยอะ ก็ถือว่าผลงานดี ถึงแม้ว่าจะทำส่ง ๆ ผ่าน ๆ ก็ตาม
บางแห่งไม่มีการสนับสนุนทรัพยากรในการสอน อย่างเช่น ค่าถ่ายสำเนา แผ่นใส ปากกา
อาจารย์เจอบทความ หรือแบบฝึกหัดดี ๆ อยากให้เด็กอ่าน แต่ว่าต้องควักเนื้อ  :!:
ขวัญกำลังใจก็ตกต่ำครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
ISUZU

โพสต์ที่ 12

ความเห็นเยี่ยมเลยครับท่านคาโป
บางครั้ง หลังจากจบ ป.ตรี(จิตวิทยา) มาแล้ว ผมยังรู้สึกเลยครับว่าผมอยากเป็นครูแนะแนว
ผมว่าอย่าไปเป็นเลยครับครูแนะแนว ไปเป็นรมต.กระทรวงศึกษาดีกว่าครับ

เคยเจอเด็กจบใหม่ในสาขาเดียวกันทำงานซักพัก คุยกัน จะถามอีกฝ่ายว่าทำงานที่ไหน และตามด้วยได้เงินเดือนเท่าไหร่ (ถ้ามากกว่าก็พร้อมจะเปลี่ยนงานทันที) ชอบไม่ค่อยว่าอีกที เฮ้อออ...  :( . แล้วใครจะทำงานที่เงินเดือนน้อยละ แบบนี้ต่อไปเงินเฟ้อล้นประเทศ
2 dogs

โพสต์ที่ 13

ถ้าคนเก็บขยะได้เงินเดือนพอกับพนักงานofficeระดับกลาง
ความไม่สมดุลคงลดลงมั้งครับ
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

ไม่รู้ว่าเงินมันเฟ้อหรือเปล่านะครับ

4-5 ปีที่แล้วผมจบป ตรี มาได้เงินเดือน 20+k  ถือว่าเป็นเงินเดือนลำดับต้นๆของชั้น

ปัจจุบัน 20+k นี่เป็นเงินเดือนที่เรียกกันปกติสำหรับรุ่นน้องผมที่จบออกมา (ให้ตายสิ profile เทียบรุ่นกะผมเมื่อก่อนไม่ติดเลยด้วยซ้ำ - ไม่ได้สำคัญตัวผิดนะครับแต่รู้สึกแบบนั้นจริงๆ)

แค่ 4-5 ปีเองนะเนี่ยะ
ยังแปลกใจในตลาดแรงงานอยู่เหมือนกันครับ คนจบออกมาสมัยนี้มี ego สูงเกิน skills ครับ และสูงเกิน ความทุ่มเทด้วยครับ ทำงานด้วยใจมันไม่มีแล้วใช่มั้ยเนี่ยะ
BHT

โพสต์ที่ 15

[quote="คนเรือ VI"]ไม่รู้ว่าเงินมันเฟ้อหรือเปล่านะครับ

4-5 ปีที่แล้วผมจบป ตรี มาได้เงินเดือน 20+k
sunrise

โพสต์ที่ 16

ปัญหาปัจจุบันน่าจะเป็นโครงสร้างการศึกษาและ "หมาลัย" ที่ปล่อยเด็กจบมาโดยที่ไม่ได้ใช้ความพยายาม
เห็นแล้วน่าเศร้า

มีเด็กคนหนึ่งจากมหาวิทยาลัยเอกชน เรียนเกรด 3.2
มาทำงานแต่ไม่รู้เรื่องเลยสักนิด
ผมถามเค้าไปตรงๆ ว่า ตอนเรียนเรียนเก่งเชียว ทำไมทำงานแล้วดูงงๆ ตลอด ความสามารถในการเรียนรู้ก็น่าจะต้องเร็วกว่านี้
คำตอบน่าตกใจ
หัวหน้าครับ ผมแทบไม่ได้เรียนเลย แต่ว่าเพื่อนมันแย่กว่า ผมเลยจบได้เกรดสูง

เคยinterview ครูภาษาอังกฤษคนหนึ่ง
เค้าเล่าให้ผมฟังว่าเค้าเพราะเป็นคนขยัน ทำกิจกรรมสำเร็จมากมาย ได้เป็นครูดีเด่นด้วย

สุดท้ายตอนinterview เป็นภาษาอังกฤษ ปรากฏว่าพูดไม่ได้
ผมจบการinterview ตรงนั้นเลย
เป็นครูอังกฤษพูดอังกฤษไม่ได้ รางวัลก็ไม่รู้ได้มาได้อย่างไร

ผมสงสารการศึกษาไทยเป็นอย่างมาก
เรื่องที่น่าเรียนอย่างแนะแนว ผมก็ร่ำเรียนกันมานานยังไม่เห็นแนะแนวที่เป็นแนะแนวดีๆ เลยครับ

เห็นแล้วอยากหาทางออกให้กับวงการศึกษาไทยจริงๆครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
2 dogs

โพสต์ที่ 17

sunrise เขียน:ปัญหาปัจจุบันน่าจะเป็นโครงสร้างการศึกษาและ "หมาลัย" ที่ปล่อยเด็กจบมาโดยที่ไม่ได้ใช้ความพยายาม
เห็นแล้วน่าเศร้า
จะส่งเจ้า2ตัวกับลูกหมาบางแก้วไปเรียนนี่เค้าเปิดรับไหมครับพี่sun  :P
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

เมื่อก่อนคนไทยนิยมให้ลูกเรียนแพทย์ เพราะว่าทำเงินได้เยอะ
ผลก็คือคนไทยมีแพทย์เยอะมากเลยทีเดียวเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ
ที่ตามมาอีกก็คือ การบริการทางการแพทย์ของไทยก็รับคนไข้ต่างประเทศมากขึ้น
ตลาดหุ้นก็บูมเรื่องโรงพยาบาล

อย่างที่อินเดีย คนเขาก็เรียน Com Sci เรียนภาษาอังกฤษ กันเยอะขึ้น
ผลก็คือธุรกิจ Outsourcing ทั้งหลายเติบโตที่นั่น

ทีนี้เลยมานั่งคิด ช่วงนี้คนไทยจบอะไรกันเยอะนะ ยิ่งจบเยอะ Supply เพิ่ม
เดี๋ยวเงินเดือนก็ต้องลดลง แล้วเจ้าของธุรกิจนั้นก็จะมีต้นทุนทางด้านแรงงานถูกลง
ก็กำไรมากขึ้น ตลาดหุ้นก็บูม

สรุปว่าตอนนี้ทุกๆท่านคิดว่า สาขาใดจบกันมาเยอะมากที่สุดใน 3 ปีที่ผ่านมา แล้วก็ในอีก 3 ปีข้างหน้าครับ
_________
2 dogs

โพสต์ที่ 19

MBA  วิศวะ นิเทศ  อักษร รัฐศาสตร์  ทหาร  สังคมศาสตร์  
อันนี้เท่าที่รู้สึกได้ว่าเยอะมากนะครับ
ที่น้อยๆก็พวก   โบราณคดี  คหกรรม  ศาสนา  
จริงๆผมว่าแพทย์ก็น้อยไปครับ น่ามีเพิ่มอีกซัก10-20เท่า
จะได้มีแข่งลดราคาหาคนไข้หน่อย ไม่ต้องง้อมาก  :roll:
ISUZU

โพสต์ที่ 20

โอ@ เขียน:ทีนี้เลยมานั่งคิด ช่วงนี้คนไทยจบอะไรกันเยอะนะ ยิ่งจบเยอะ Supply เพิ่ม
เดี๋ยวเงินเดือนก็ต้องลดลง แล้วเจ้าของธุรกิจนั้นก็จะมีต้นทุนทางด้านแรงงานถูกลง
ก็กำไรมากขึ้น ตลาดหุ้นก็บูม

สรุปว่าตอนนี้ทุกๆท่านคิดว่า สาขาใดจบกันมาเยอะมากที่สุดใน 3 ปีที่ผ่านมา แล้วก็ในอีก 3 ปีข้างหน้าครับ
มารอฟังอะ.. เดาว่าน่าจะเป็นบริหาร หรือการเงินนะ เห็นเรียนกันจังเลย..  :D
lekmak333

โพสต์ที่ 21

เมื่อก่อนคนไทยนิยมให้ลูกเรียนแพทย์ เพราะว่าทำเงินได้เยอะ
ผลก็คือคนไทยมีแพทย์เยอะมากเลยทีเดียวเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ
ที่ตามมาอีกก็คือ การบริการทางการแพทย์ของไทยก็รับคนไข้ต่างประเทศมากขึ้น
ตลาดหุ้นก็บูมเรื่องโรงพยาบาล
คนเรียนแพทย์โชคดีแล้วล่ะครับ

มีอีกหลายประเทศที่พัฒนาแล้ว ที่ต้องการแพทย์ ที่เห็นมี ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เนี่ยล่ะครับ โอนสัญชาติได้เลย   :lol:
san

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ทีนี้เลยมานั่งคิด ช่วงนี้คนไทยจบอะไรกันเยอะนะ ยิ่งจบเยอะ Supply เพิ่ม 
วิเคราะห์ได้ดีครับ  ขอชมๆ

อิอิอิ
lekmak333

โพสต์ที่ 23

แต่หลายที่ตอนนี้เขามองว่า ลูกจ้าง เป็นพวกเข้าง่ายออกยากน่ะครับ ต้องให้สวัสดิการเพียบ เอาเข้าจริงๆไล่ออกก็ไม่ได้  เห็นได้จาก หลายบริษัทแต่ก่อนจ้างยาม จ้างแม่บ้าน เอง แต่เดี่ยวนี้ outsource จากข้างนอก ลงเป็นค่า service หมด  :lol:

ยังไม่นับรวมการนำเทคโนโลยี เครื่องจักร มาแทนที่คนอีกน่ะครับ

สรุปตามความคิดผม จะอยู่ได้อย่างยั่งยืน ก็ต้อง develope ตัวเองอยู่เสมอ
sunrise

โพสต์ที่ 24

[quote="2 dogs"]MBA
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
BHT

โพสต์ที่ 25

เท่าท่รู้คนจบหมอเยอะ แต่ทำอาชีพหมอในโรงพยาบาลจริงๆน้อยมาก

พวกมีเงินก็เปิดคลีนิก เก็บค่ารักษาแพงๆ พวกมีเงินมากกว่าก็ไปอยู่เมืองนอก เรียนต่อนอก

ทำให้อัตราส่วนหมอกับประชากร ยังไม่เพียงพอเป้นอย่างมาก โดยเฉพาะต่างจังหวัดครับ
beammy

โพสต์ที่ 26

นักกฎหมายที่เก่งๆ และมีจริยธรรม

ยังขาดอยู่เยอะ ครับ ...
2 dogs

โพสต์ที่ 27

มีคำถามครับ
1.รายได้ของคนที่จบม.3 กับคนที่ไม่ได้เรียนหนังสือ ตอนนี้ได้พอๆกันไหมครับ
2. รายได้คนจบ ปวช.  ปวส. และราชภัฏ ได้พอๆกันไหมครับ
3.รายได้คนจบโท และเอก  ได้พอๆกันไหมครับ ถ้าสาขาเดียวกัน

ใครพอบอกได้มั่งครับ  8)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 28

โค้ด: เลือกทั้งหมด

การศึกษา มีไว้กรอง สัตว์เศรษฐกิจ ยิ่งเรียนสูง ยิ่ง กรอง ผู้มีความสามารถมาก

และ เมื่อมาทำงาน ก็ยิ่งกรอง เข้าไปอีก 

ทั้งเรียนสูงมากๆ และ ตำแหน่งสูงมากๆ

ความเป็นคนก็เริ่มลดลงเท่านั้น
คำพูดด้านบน ถูกต้อง 1 %

ต้องเอาใจหน่อยเดี๋ยวคนแย้งเยอะ

แต่ก็ดูไปเถิด

พวกที่เรียนจบสูงๆ แล้วลอกคนระหว่างเรียน ลอกจนกระทั่งจบดร.

ก็ยังมีเลย

หันกลับไปดูชาวบ้าน ชาวไล่ ชาวนา ที่การศึกษาน้อยๆ และต้องอยู่กันอย่าง ช่วยเหลือกัน ไม่ช่วยกัน ก็แย่

ผลคือ หลายๆคนกลับมาน้ำใจมาก
JackJune

โพสต์ที่ 29

เรื่องการศึกษาพูดยากจริงๆครับ ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นพฤติกรรมแบบเอเชียๆ
แล้วก็ผสมกับของไทย
โดยส่วนใหญ่เราเน้นการศึกษาสูง (วุฒิที่ได้) เป็นเครื่องยืนยันว่าคนนั้นต้อง
เก่ง ต้องมีการศึกษา แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญการเรียนรู้อย่างจริงจัง
ตอนนี้ ระดับปริญญาโทนี่ เป็นเรื่องปกติไปแล้ว อีกหน่อยใครไม่จบด๊อกเตอร์
คงมีโอกาสน้อยในการทำงาน เลื่อนตำแหน่ง

เคยมีโอกาสสัมผัสเป็นอาจารย์สอนพิเศษอยู่พักหนึ่ง เด็กที่เราสอนด้วย
เรายังส่ายหน้าเลยว่าใกล้จะจบแล้วแต่พื้นฐานทำไมมันอ่อนมากอย่างกับ
เด็กปี 1  ผ่านไปอีกปี ต้องตกใจเพราะเด็กคนนี้ดันบรรจุเป็นอาจารย์

เพื่อนที่เคยอยู่วงการเอกชนผันตัวเองไปเป็นอาจารย์ ตอนแรกก็ดีๆ ตอนหลัง
ก็ถูกกลืนเข้ากับระบบเฉื่อยชา ไม่พัฒนาตัวเอง สู้หันไปเล่นระบบพรรคพวก
ดีกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 30

มองกลับไป
คนที่จบคือ ป.ตรีที่มาจากสายไหน
ถ้ามาจากสายสามัญมากกว่าสายอาชีพ
ตอนนี้ก็จะรู้ว่าประเทศนี้ขาดแรงงานที่มีฝีมือ ระดับรากหญ้า
เมื่อก่อนนี้ สายอาชีพมากกว่า สายสามัญ ทำให้ประเทศมีการก้าวหน้าได้

ถ้ามองย้อนไปอีก อัตราประชาชนไทยในวัยเด็กมีมาก ตั้งแต่ปี 2500 ถึง 2532 อัตราประชากรในวัยเด็กเพิ่มตลอด เพิ่งจะลดลง
แสดงว่าตอนนี้ คนที่อยู่ในวัยแรงงานมีมาก ทำให้เกิดการOversupply
Oversupplyในจุดไหนก็น่าจะไปดูล่ะกัน
:)
โพสต์โพสต์