ทำไมเรามักซื้อไม่ทันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 1

ถ้าลองมองย้อนกลับไปสักสามปี ทุกคนจะเห็นว่ามีหุ้นหลายตัวเหมือนกันที่คอยติดตามมาตลอดตั้งแต่ตอนที่ราคาของมันยังไม่วิ่ง จนเดี๋ยวนี้มันติดลมบนลอยตัวสูงไปแล้ว แต่เรากลับไม่ได้มีมันไว้อยู่ในพอร์ต จะซื้อตอนนี้ก็ไม่กล้าซื้อแล้ว เพราะแพง ได้แต่เสียดายว่าเมื่อก่อนมันถูกอยู่ตั้งนานนับปีแต่ตอนนั้นเรากลับไม่ได้ซื้อไว้เลย

ทำไมเรามักซื้อหุ้นไม่ทันครับ ทั้งที่หุ้นเหล่านั้นเป็นตัวที่เราเฝ้าตลอด ทำไมแนวคิดที่ว่า "รอให้มันวิ่งแล้วค่อยซื้อก็ยังทัน" จึงใช้ไม่ได้ผล
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเพราะเราไม่มั่นใจครับว่า Fair Value มันอยู่ที่ไหน เหมือนกับไม่มีหลักอะไรเลยเคว้งคว้าง แต่ถ้าเราสามารถประเมิน Fair Value ได้เราก็เหมือนจะมีปลายเชือกด้านนึงที่ผูกติดกับหลักอยู่แล้วหน้าที่ที่เหลือของเราก็ดูว่าจากที่เราอยู่กับหลักที่ยึดนั้นคุ้มกับความเสี่ยงหรือไม่ครับ
Impossible is Nothing
woody

โพสต์ที่ 3

อืม ไหนๆ ก็พูดถึงเรื่องนี้แล้วนึกขึ้นมาได้อีกเรื่องหนึ่งครับ ถ้าเชื่อในเรื่องเทคนิคก็ต้องมีคำว่าแนวรับ แนวต้านใช่ไหมครับ แต่ทว่าที่ผมสังเกตุดูเหมือนว่าราคาที่ลงท้ายด้วยเลข 0 หลายๆ ครั้งก็จะมีคนบอกว่าเป็นแนวรับ แนวต้านเชิงจิตวิทยาเหมือนกันนะครับ ทั้งๆ ที่จะว่าไปแล้วราคานี้มันก็ไม่น่าจะพิเศษกว่า Step นึงข้างบน หรือ ข้างล่างตรงไหน ยกตัวอย่างเช่น 3.96 3.98 4.00 4.02 4.02

แต่ในบางกรณีก็พอเข้าใจได้เช่น ที่จุดเปลี่ยน Bid Offer ในแต่ละ Step เช่น 4.96 4.98 5.00 5.05 5.10 อันนี้มันจะเหมือนกับว่าเป็นการเปลี่ยน Step ถ้าขึ้นทีก็ Gain ครั้งละ 1% ถ้าลงก็ไม่เท่าไหร่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

ตอบกันมาเข้าทางทั้งน้านเลย ทำให้เห็นประโยชน์ของการวัดมูลค่าหุ้น  :lol:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
2 dogs
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

1.เพราะฝังใจว่า เคยซื้อที่วิ่งๆอยู่  แล้วมันลงทันที
2.พอจะให้รอซื้อตัวที่ยังไม่วิ่ง  ก็คิดว่าตัวเองเก่ง
  น่าจะมีความสามารถซื้อแล้วหุ้นวิ่งทันทีได้
1 สลับ 2   ไปๆมาๆ วนเวียนไปเรื่อยๆ ตามแต่อารมณ์ช่วงนั้น
ว่าจะนึกถึงข้อไหนมากกว่ากัน   สุดท้ายไม่ได้ซื้อหุ้นอะไร
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

การรับทันไม่ทัน

ไม่ใช่เรื่องของการรู้Fair value ไม่ใช่เรื่องTechnical

ผมว่า เรื่อง Money management สำคัญกว่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 7

[quote="ba_2l"]Dr. Alexander Elder แกว่า trading ต้องใช้ 3M's ไม่ใช่กระดาษกาว2หน้า แต่หมายถึง Mind, Method, and Money Management
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
นายสต็อก

หุ้นราคาแพง

โพสต์ที่ 8

ลองดูหุ้น ม่าม่า ซิครับ ราคาพุ่งสูงลิ่วเชียว
ตอนราคา 300 บาท ว่าจะซื้อไว้เป็นที่ระลึกสัก 100 หุ้น
แต่ตอนนี้ราคา 500 บาทซะแล้ว เลยยิ่งไม่มีสะตังค์ไปซื้อ
หนักเข้าไปอีก!!!
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

มาม่าเคยซื้อไว้แถวราคานั้นเหมือนกัน แต่พอกำไรก็รีบขายออกไป เพราะกลัวว่าถือไว้นานๆ แล้วมันจะไม่วิ่ง ก็เลยอดวิ่งเลย  :x
พิม

โพสต์ที่ 10

โอกาศดีๆ ในชีวิต  มีไม่กี่ครั้งเเต่เรามักจะพลาดไป
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 11

ที่ไม่ซื้อ เพราะไม่แน่ใจ ว่ามันถูกแล้วถูกอีกหรือเปล่า

นั้นคือ แพ้ใจตัวเองนั้นเอง

ศัตรูที่สำคัญที่สุดของมนุษยชาติคือ แพ้ใจตัวเอง

แพ้ใจคือ แพ้ทั้งที่รู้ว่า ใจเราคิดผิด และ ยังไม่ลงมือทำก็ถอยซักแล้ว
:)
นายสต็อก

อ่านเกมส์หุ้น

โพสต์ที่ 12

ราคาหุ้นบางทีมันก็ทำให้เราตาพล่ามัวไปได้เหมือนกัน
หุ้นราคาแพงบางตัวอาจจะถูกมากสำหรับนักลงทุน
บางทีหุ้นราคาถูกบางทีก็อาจจะแพงมากสำหรับคนซื้อ
ได้เหมือนกัน

ฉะนั้น เราต้องวิเคราะห์และอ่านเกมส์หุ้นให้ออกนะครับ!!! :lol:
tachikoma

โพสต์ที่ 13

Eto Demerzel เขียน:ผมมักจะซื้อไม่ทันเพราะ Murphy's Law ครับ

หุ้นมักจะตกแรงจนน่าซื้อ วันที่ผมต้องประชุมสำคัญกับลูกค้า
หุๆ เห็นด้วยฮับ กับ Murphy's Law รู้สึกว่าจะเอาไปใช้กับการตัดสินใจผู้บริหารประเทศในขณะนี้ด้วยหรือเปล่าครับ?
chod29

โพสต์ที่ 14

มีตัวอย่างซัก 3 ตัวครับ
เคยมอง MINT ตั้วแต่ 3 บาทกว่า
NTV ประมาณ 60 กว่า
PB ประมาณ 45 บาท
ปัจจุบันทั้ง3 ไปไกลแล้วพอสมควร ในใจก็รู้สึกเสียดาย แต่สมมติว่าทั้งสามตัวลงมาที่ราคาเดิมนี้อีกก็ไม่รู้ว่าจะกล้าซื้อหรือเปล่า
phobenius

โพสต์ที่ 15

ซื้อไม่ทัน บางครั้งอาจเกิดจากการเปรียบเทียบระหว่างหุ้นตัวนั้นกับตัวนี้
ซื้อไม่ทัน บางทีเกิดจากยึดติดกับอดีต
ซื้อไม่ทัน บางทีเกิดจากกลัววิเคราะห์ผิด

ดังนั้นถ้าไม่ซื้อเลย น่าจะให้ความพึงพอใจสูงกว่าถ้าซื้อแล้วเกิดความผิดพลาดไม่เป็นตามนั้น ใน ณ จุดเวลานั้น
Little Boy

โพสต์ที่ 16

หลังๆ ผมใช้วิธีทยอยซื้อครับ แหย่ๆ เข้าไปทีละนิด อุตสาห์เจอหุ้นที่คิดว่าดีทั้งที ไม่ซื้อก็กระไรอยู่ คล้ายๆ เจอสาวสวยต้องขอเบอร์ครับ ครั้นจะซื้อหมดตามที่ตั้งใจ ก็กลัวจะขาดทุนเหมือนในอดีต ไม่ซื้อเลยก็กลัวซื้อไม่ทัน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
nam

โพสต์ที่ 17

Little Boy เขียน:หลังๆ ผมใช้วิธีทยอยซื้อครับ แหย่ๆ เข้าไปทีละนิด อุตสาห์เจอหุ้นที่คิดว่าดีทั้งที ไม่ซื้อก็กระไรอยู่ คล้ายๆ เจอสาวสวยต้องขอเบอร์ครับ ครั้นจะซื้อหมดตามที่ตั้งใจ  ก็กลัว จะขาดทุนเหมือนในอดีต ไม่ซื้อเลยก็กลัวซื้อไม่ทัน
ไม่ใช่กลัวว่าเธอยังไม่แปลงเพศเหรอคับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

อ้าววันนี้ใครซื้อตัวที่จ้องอยู่ไม่ทันบ้าง ไปแล้วนะ  :lovl:
PP

Re: ทำไมเรามักซื้อไม่ทันครับ

โพสต์ที่ 19

สุมาอี้ เขียน:......................................................................................ได้แต่เสียดายว่าเมื่อก่อนมันถูกอยู่ตั้งนานนับปีแต่ตอนนั้นเรากลับไม่ได้ซื้อไว้เลย

ทำไมเรามักซื้อหุ้นไม่ทันครับ ทั้งที่หุ้นเหล่านั้นเป็นตัวที่เราเฝ้าตลอด ทำไมแนวคิดที่ว่า "รอให้มันวิ่งแล้วค่อยซื้อก็ยังทัน" จึงใช้ไม่ได้ผล
มือเก๋าระดับพระกาฬของโลกอย่างท่าน Buffett ก็ยอมรับว่าเป็นอย่างนี้แหละ   นับประสาอะไรกับ มือใหม่ มือกลางเก่ากลางใหม่ หรือ มือเก๋าในเมืองไทย จะไม่เป็นครับ เดี๋ยวก้อเกินหน้าเกินตากันเกินไปละมั้ง  :lol:  :lol:  :lol:

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22762

...........................................................................
Sometimes we learn more from our failures than our successes. What do you consider your greatest mistake or failure?

I have made lots of failures of omission more than failures of commission. Things that I understand, there have been a few, a couple that cost $10B. If a business was selling cheap and I did not buy, I consider that a failure. As Charlie would say, I was sucking my thumb on that one. I made a terrible deal buying Dexter Shoe. I did not learn much from it either. I bought it for $400M, but the biggest mistake is that I gave up stock that is now worth $3B.

Youre going to make mistakes. You cant play in the game without making any mistakes. I dont think about it, I just move on. Most business mistakes are irreversible setbacks, but you get another chance. There are two things in life that you dont get another chance at marrying the wrong person and what you do with your children. Business, you just go on. Its a mistake to dwell on mistakes, its unproductive. Its like Mark Twains story about the cat that sat on a hot stove he never sat on a hot stove again, but he never sat on a cold one again either.
................................................................................
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

ดูเหมือนอีกตัวที่ลุงบัฟบ่นบ่อยๆ ว่าตกรถไฟ คือ Walmart
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะ จิตใจมนุษย์ที่ยังยึดติดกะความโลภนะคับ เมื่อถูกก็คิดว่ารอให้ถูกกว่า เมื่อแพง ก็รอ ให้มัน ลง เลยซื้อไม่ทันซักที  แต่โดยส่วนตัวถ้ามีราคาเป้าหมายในใจแล้ว ก็ต้องกดเลยคับ แค่2-3 ช่อง ถ้าเทียบกับเป้าหมาย ของคนส่วนมาก (วีไอ) ก็มักจะมีกำไรให้ cover ทุนเสมออยู่แล้ว
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Noonino

โพสต์ที่ 22

เราต้องกล้าซื้อหุ้นที่มี new high ครับ ถ้าเราวิเคราะห์ว่าหุ้นนั้นพื้นฐานดี การมี new high แสดงว่ามีคนสนใจแล้ว หุ้นกำลัง "ไป" แล้ว

ลองนึกๆดูนะครับ ถ้าเราซื้อหุ้นที่นิ่งๆตลอดเวลาแล้ว ราคาหุ้นไม่มี new high ล่ะก็ เราจะกำไรได้ยังไงล่ะครับ MINT, ILINK, HMPRO, BH etc. ก็มี new high มาตลอด ดังนั้น ถ้าหุ้นที่เรามองๆอยู่ เกิดมี new high ขึ้นมา อย่าลังเลครับ อย่างน้อยซื้อติดปลายนวมไว้หน่อยก็ได้ แล้วพอมันย่อลงมาก็หาโอกาสรับเพิ่มอีกที (บางทีหุ้นดี ไปแล้วไปลับ ไม่ย่อลงมาให้ซื้ออีกนะครับ)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 23

Noonino เขียน:เราต้องกล้าซื้อหุ้นที่มี new high ครับ ถ้าเราวิเคราะห์ว่าหุ้นนั้นพื้นฐานดี การมี new high แสดงว่ามีคนสนใจแล้ว หุ้นกำลัง "ไป" แล้ว

ลองนึกๆดูนะครับ ถ้าเราซื้อหุ้นที่นิ่งๆตลอดเวลาแล้ว ราคาหุ้นไม่มี new high ล่ะก็ เราจะกำไรได้ยังไงล่ะครับ MINT, ILINK, HMPRO, BH etc. ก็มี new high มาตลอด ดังนั้น ถ้าหุ้นที่เรามองๆอยู่ เกิดมี new high ขึ้นมา อย่าลังเลครับ อย่างน้อยซื้อติดปลายนวมไว้หน่อยก็ได้ แล้วพอมันย่อลงมาก็หาโอกาสรับเพิ่มอีกที (บางทีหุ้นดี ไปแล้วไปลับ ไม่ย่อลงมาให้ซื้ออีกนะครับ)
เออ คิดเหมือนกันเลย เพราะวันนี้เพิ่งแหย่ไปหน่อยนึงด้วยเหตุผลข้อนี้
Muffin

โพสต์ที่ 24

ผมใช้วิธี shoot first, ask later! ครับ
woody

โพสต์ที่ 25

Muffin เขียน:ผมใช้วิธี shoot first, ask later! ครับ
พาหนีก่อนแล้วแต่งทีหลังหรือเปล่าครับพี่ Muffin ฮิฮิ  :mrgreen:
tachikoma

โพสต์ที่ 26

ผมซื้อ New High บ้าง ไม่ New High บ้าง พอพลาด DSM คับ
โพสต์โพสต์