ถ้าไม่สนใจปัจจัยการเมือง SATTEL น่าสนหรือเปล่าครับเนี่ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ถ้าไม่สนใจปัจจัยการเมือง SATTEL น่าสนหรือเปล่าครับเนี่ย

โพสต์ที่ 1

ความรู้ด้านดาวเทียมผมต่ำมากเลยครับ รู้แค่นิดเดียวเอง
เลยมาถามพี่ๆทั้งหลายว่า ดาวเทียม Broadband อย่าง IP star เนี่ย เจ๋งจริงหรือเปล่าครับ
แล้วคิดว่าจะขายดีหรือเปล่า จะทำกำไรได้ไหม หรือว่ามีเทคโนโลยีใหม่ที่ดีกว่าไปอยู่บนวงโคจรแข่งกันซะละ
_________
โอ@

โพสต์ที่ 2

อ้อ ลืมบอกไป ผมยังไม่มีนะ แค่รู้สึกว่า มันได้รับข่าวร้ายเต็มที่แล้วหรือเปล่า
_________
jody4003
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เท่าที่รู้ล่าสุด บริษัทยังไม่ทราบว่า IP star จะเริ่มทำกำไรได้เมื่อไหร่ครับ ผมคิดว่าคงจะยังขาดทุนไปอีกซํกพัก

ป.ล. ลู check ดูเองนะครับ ไม่ confirm
โอ@

โพสต์ที่ 4

แบบว่าไปนั่งดูบทวิเคราะห์ใน Settrade แล้วแบบ ช่วยด้วยเหอะ AVG price ประมาณเกือบ 10 เลยทีเดียว
_________
lekmak333

โพสต์ที่ 5

ผมก็สนใจ ทยอยซื้อเก็บอยู่ครับ  :D
lekmak333

โพสต์ที่ 6

IPstar ในย่านนี้มี ดาวเทียมดวงนี้ดวงเดียว
ลูกค้ารายใหญ่ ก็มี อินเดีย จีน ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ ย่านอาเซียน และในประเทศไทย ทั้งหมดตอนนี้ทำสัญญาเรียบร้อยแล้วครับ

ขาดทุนเพราะ ต้นทุนดอกเบี้ย ที่ผ่านมามีการตัดค่าเสื่อมทิ้ง และยิงดาวเทียม thaicom5 แทนที่ thaicom2 ,3
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 7

ในเครือ shin ผมว่า sattel น่าสนที่สุด ถ้าไม่นับการเมืองแล้ว ราคานี้ยังไงผมก็ช้อน แต่ถ้านับจะน่ากลัวมากกก ขนาด BOT-30% ยังกล้าทำ ITV ก็เสร็จไปแล้วหนึ่ง ผมช้อนมาแค่ 1000 หุ้น เอาไว้ลุ้น

จริงๆตอนนี้ % ต่างชาติใน sattel มีแค่ 46% (จากที่สอบถาม IR มา) แต่ผมไม่แน่ใจว่า เกมนี้จะเล่นกันแรงแค่ไหน รอให้ clear ก่อน แพงขึ้น 1 ceiling ก็คุ้น
I do not sleep. I dream.
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 8

ข้อเสี่ยง
1. หนี้เยอะ และงบการเงินซับซ้อนมาก
2. รัฐบาลที่แล้วไปเยี่ยมเพื่อนบ้านแถบ Asia จะเอา Shin Sattel ไปขายด้วย  ช่วงนั้นเชื่อว่าเพราะความเกรงใจให้กับอดีตนาย ก แล้วตอนนี้ล่ะ? (ยอดขายในจีน และอินเดียไม่เข้าเป้าซักที)
3. สัปทาน IPstar ต้องรอดูว่ารัฐบาลชุดนี้จะทำอย่างไร เพราะดูท่าจะล้มอดีตนาย ก และเครือข่ายให้ได้
4. ถามเพื่อนมาว่า ตอนนี้ได้มีระบบใหม่สำหรับ internet ผ่านดาวเทียมใน aisa ซึ่งต้นทุนการติดตั้งถูกกว่า ทำให้อนาคตIPstar น่าเป็นห่วง (อันนี้ต้องให้ผู้รู้ในเวปนี้ช่วยconfirm)
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
ptaweesang

โพสต์ที่ 9

sattelขาดทุนปีนี้  สาเหตุสำคัญจากค่าเสื่อมจาก IPSTARและตัดจำหน่ายไทยคม3   ซึ่งปัจจุบันการดำเนินงาน1ปีของIPSTARที่ผ่านมาขายได้เพียงประมาณ 5%, IPSTARจะคุ้มทุนก็ต่อเมื่อขายช่องสัญญาณได้ประมาณ 25% (อีก 4 ปีขางหน้า?) คาดว่าปี 50 คงเท่าทุนหรือกำไรเล็กน้อย(เมื่อรวมกำไรจากธุรกิจอื่น eg มือถือเพื่อนบ้าน, CSL)  หลังจากนั้นจะโตขึ้นเรื่อย  ถ้าซื้อต้องถือนาน2-3 ปีจึงได้กำไรชัดเจน  ปัจจุบันผมซื้อเก็บไปแล้ว  และที่ราคาปัจจุบัน 5.9 บาท  ถือว่าซื้อได้ถูกมากเมื่อเทียบกับราคาเพิ่มทุน 205 ล้านหุ้นกลางปี48 ที่ราคา 15.5 บาท
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 10

อืมมม.........................เข้ามารับฟังข้อมูลครับ

ส่วนตัว คิดว่า  เทคโนโลยีดาวเทียมต้นทุนการดำเนินการและต้นทุน
การผลิตรวมถึงการจัดส่งขึ้นวงโคจร แพงมาก แถมยังต้องมีการลงทุน
เพิ่มต่อเนื่องไปเรื่อยๆ เพื่อจะแข่งกับเทคโนโลยีที่พัฒนาไปอย่างรวดเร็ว
มากๆ   ก็เป็นจุดหนึ่งที่น่าคิดครับ

ดูตามผลงานเก่า และ ข้อมูลเล็กน้อยที่พอหามาได้
IPO  39 Baht par 10   =   19.5 Baht par 5  ปัจจุบัน
ตลอดเวลาสิบกว่าปี จ่ายปันผลทั้งสิ้น 3 ครั้งเท่านั้น
       0.60 บาท    จำนวนหุ้น   175,000,000 หุ้น par10
       0.25 บาท    จำนวนหุ้น   350,000,000 หุ้น par10
       0.5   บาท    จำนวนหุ้น   437,500,000 หุ้น par10  
ปัจจุบันมีหุ้นทั้งหมด  1,091,069,253 หุ้น par 5

ราคาต่ำสุดตอนปี 1998 ประมาณ 3 บาทกว่า par10  

มีการยิงดาวเทียมทั้งหมด 5 ลูก

อีกอย่าง  เกิดคมช.บ้าจี้ใช้ข้ออ้างความมั่นคง เล่นงานฐานอำนาจ
และการเงินของอำนาจเก่า ไม่รู้ดาวเทียมดวงนี้จะซวยไปด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้
( ปล. ความเห็นส่วนตัวควรฟังหูไว้ครึ่งหูครับ ขอบคุณครับ)
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
โอ@

โพสต์ที่ 11

เท่าที่ผมมองนะครับ

ปัจจัยเสี่ยงที่สำคัญคือ
1. คมช. ถ้าเกิดบ้าจี้จะยึดสัมปทานคืนนี้แย่เลย
2. การเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยี เกิดมีดาวเทียมใหม่ๆยิงขึ้นไปก็จะแย่เอา ว่าแต่ในออสเตรเลีย อย่างเนี่ย พวกที่อยู่ชนบทไกลๆ ที่ต้องใช้ดาวเทียมเอาเนี่ย เขามีสัญญาณมือถือ GSM ใช้หรือเปล่าครับ
กลัว WiMax จะมาเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวของดาวเทียม IP Star

เรื่องจุดคุ้มทุนเห็นผู้บริการบอกว่าถ้าให้บริการที่จีน กับอินเดียแล้วก็จะเริ่มกำไรละ ตามตารางเวลาก็บอกว่าประมาณไตรมาส 4 ปีนี้น่าจะถึงเวลาแล้ว
ถ้าไม่มี คมช. มันคงไม่ลงมาขนาดนี้มั้งครับ
_________
MisterK

โพสต์ที่ 12

อืมม์  รู้สึกว่าทุกฝ่ายจะมีความเห็นตรงกันว่า   ยุคนี้เป็นยุคบ้าจี้ครองเมือง   แค่บ้าจี้ก็สั่งยึดได้ทันที    :lol:    

แซวเล่นครับ
lekmak333

โพสต์ที่ 13

กลัว WiMax จะมาเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวของดาวเทียม IP Star
ตรงนี้ผมกับมองตรงกันข้ามครับ

ตัวที่น่ากลัวกว่า เป็นเทคโนโลยีความเร็วสูงผ่านสายไฟฟ้า ซึ่งผมยังไม่รู้เป็นจริงได้แค่ไหน ถ้ามาใช้ในเชิงพาณิชย์ ตอนนั้น ipstar ก็คงหมดอายุไปแล้ว
1. คมช. ถ้าเกิดบ้าจี้จะยึดสัมปทานคืนนี้แย่เลย
ดูแล้วเป็นไปได้น้อย ไม่เหมือน itv sattel ไม่ได้ถูกดำเนินคดีเรืองผิดสัญญา หรือต่างชาติถือหุ้นเกิน การล้มsattel ไม่ได้ก่อประโยชน์ให้แก่ประเทศชาติหรือความมั่นคงของชาติเพิ่มมากขึ้น ถ้ายึดจริงต้องยอมรับว่า คมช. บ้าไปแล้ว
toon

โพสต์ที่ 14

ขอร่วมแสดงความเห็นด้วยนะครับ ผมว่าถ้าดูที่งบการเงิน โดยเฉพาะ Cash flow แล้ว ถ้าผมจำไม่ผิดรู้สึกติดลบเกือบทุกปี แต่ถ้าดูในเรื่องเทคโนโลยี ต้องขอข้อมูลจากคนในวงการดีกว่า เพราะ เทคโนโลยี ipstar อาจจะสามารถเปลี่ยนวงจรรายได้ของ Sattel ไปเลยก็ได้
Mr.Dreamer

โพสต์ที่ 15

lekmak333 เขียน:
ตัวที่น่ากลัวกว่า เป็นเทคโนโลยีความเร็วสูงผ่านสายไฟฟ้า ซึ่งผมยังไม่รู้เป็นจริงได้แค่ไหน ถ้ามาใช้ในเชิงพาณิชย์ ตอนนั้น ipstar ก็คงหมดอายุไปแล้ว

ตอนนี้ กทช ให้license กับทางการไฟฟ้าแล้ว ซึ่งที่ผ่านมามีการทดสอบระบบอยู่ ได้ยินว่าทางทรูเองก็ศึกษาระบบนี้มานานแล้ว ถ้าอนาคตเกิดได้จะทำให้การใช้งานอินเตอร์สะดวกขึ้นมาก และ speed ที่ได้จะมากกว่า asdl ที่เราเล่นอยู่ทุกวันนี้มาก ที่ยุโรปน่าจะเริมใช้กันแล้ว เยอรมันเป็นผู้นำด้านนี้อยู่
Car pe dium-- Seize the day (Profit)
โอ@

โพสต์ที่ 16

จริงๆลูกค้าของดาวเทียมเนี่ย เราต้องไม่มองตรงที่สายต่างๆเข้าถึงครับ

ไปมองตรงที่สายเข้าไม่ถึงดีกว่า

ในชนบทของจีน ของออสเตรเรีย อินเดีย ไทยเองก็เหอะ บางที่สายไฟก็เข้าไม่ถึงหนิครับ

พวกนี้แหละที่ยังไงก็ต้องใช้ดาวเทียม

จะให้เดินสายไปมันก็กระไรอยู่ได้ไม่คุ้มที่ลงทุน
_________
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

Eto Demerzel เขียน: สรุปว่า ผมก็สนใจครับ แต่หุ้นช้างแบบนี้
เล่นมะค่อยเป็นแฮะ
อยู่สิงคโปร์ครับ ฮิฮิ  :mrgreen:
Impossible is Nothing
toon

โพสต์ที่ 18

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ถ้าคมช.จะยึดดาวเทียมเล่นๆ ก็คงทำได้ครับ 
แต่ผมว่าปัจจัยเสี่ยงของ sattel ในเรื่องนี้ 
ไม่ได้มากไปกว่าเหมืองถ่านหินของบ้านปูเลย 

รัฐบาลไทยหรืออินโดนิเซีย อาจจจะตัดสินใจ 
ยึดเหมืองของบ้านปูดื้อๆ ก็ทำได้ ถ้าอยากทำ

พี่ Eto แต่ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ บ้านปูมีการทำประกันที่เกิดจาก political risk ด้วยนะครับ
metro

โพสต์ที่ 19

ตอบแบบพี่ IH ละกัน อะไรที่ผมไม่รู้ถึง 80 เปอร์เซ็นต์ และคาดการณ์ไม่ได้ ขอแค่ดูอยุ่ห่างๆดีกว่าครับ แต่ผมช่วยเชียร์ให้ขึ้นนะครับ พี่ๆที่มีจะได้ร่ำรวยกันครับ อิ อิ ..
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ชอบของแท้ครับ

ไม่ชอบของเทียม
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
lekmak333

โพสต์ที่ 21

ถ้ารัฐบาลยึดคืน sattel ไม่สามารถเรียกร้องค่าประกันได้ครับ
อนึ่ง กรมธรรม์ประกันภัยของกิจการดาวเทียม จะไม่ครอบคลุมเหตุการณ์ต่อไปนี้
1. ภาวะสงคราม การคุกคาม หรือการป้องกัน หรือการกระทำอันนำไปสู่สงครามโดยรัฐบาล หรือการใช้กำลังทางทหาร
2. อุปกรณ์ต่อต้านดาวเทียม หรืออุปกรณ์เกี่ยวข้องกับระเบิดปรมาณูหรือนิวเคลียร์
3. การก่อกบฏ การก่อความไม่สงบ การจลาจล การนัดหยุดงาน การปฏิวัติ สงครามกลางเมือง
4. การยึดทรัพย์โดยหน่วยงานรัฐบาล
5. ปฏิกิริยาตอบสนองของนิวเคลียร์ กัมมันตภาพรังสีของนิวเคลียร์ที่ตกค้าง โดยทางตรงหรือทางอ้อม    อันทำให้เกิดการสูญเสีย/เสียหายต่อดาวเทียม ยกเว้นกัมมันตภาพรังสีที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ
6. คลื่นกระแสไฟฟ้า หรือคลื่นความถี่รบกวน ยกเว้นการสูญเสียหรือความเสียหายต่อดาวเทียมโดยตรง
7. ความตั้งใจ หรือเจตนาในการกระทำของผู้ประกันหรือผู้มีอำนาจในการกระทำ อันก่อให้เกิดการสูญเสียหรือเสียหายของดาวเทียม ยกเว้นการกระทำโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
Zumo

โพสต์ที่ 22

สอบถามข้อมูลจากนักวิเคราะห์ เกี่ยวกับงบไตรมาส4 ปี49ของ sattel มาครับ
ผลการดำเนินงานจะพลิกกลับมาเป็นกำไรในไตรมาสสี่ปี49
1.ยอดจำหน่าย UT ที่สูงถึง 17,000 ตัว รวมทั้งการเติบโตจากธุรกิจมือถือในลามและกัมพูชา ทำให้ operating profit เป็นบวกได้
2.ขาดทุนจากภาระดอกเบี้ยจ่ายที่สูง (กำไรจากข้อ 1 ยังน้อยกว่าดอกเบี้ยจ่ายในข้อ 2)
3.แต่บริษัทมีหนี้สกุลตปท.มาก ทำให้มีกำไรจากค่าเงิน (มูลหนี้เป็นบาทลดลงจากเงินแข็งค่าขึ้น)
4.กำไรจากค่าเงินที่สูงกว่าค่าเฉลี่ยของไตรมาสก่อนๆ (ประมาณ 150 ล้านบาท/ไตรมาส) ทำให้ผลประกอบการไตรมาส 4/49 นี้จะแสดงตัวเลขกำไร
5.อย่างไรก็ดี บริษัทยังอ่อนแออยู่ เพราะหากไม่นับค่าเงินยังมีผลขาดทุน
6.คาดว่าจะเริ่มกลับมามีกำไรประมาณครึ่งปีหลัง 2550 อย่างไรก็ดี หากสัมปทานกับ TOT มีปัญหา การกลับมีกำไรอาจล่าช้าไปถึง 2551
7.รายได้ปัจจุบันเป็นบาท 30-40% ในอนาคต(ตามแผน) คาดว่าจะมาจากดอลลาร์ 90%
โอ@

โพสต์ที่ 23

ยินดีกันคุณ zumo ด้วยนะครับ เหมือนจะใจกล้าซื้อตัวนี้เอาไว้
_________
kevinbig

โพสต์ที่ 24

ช่วงนี้ขึ้นแรงนะครับดาวเทียม อยากรู้งบไตรมาสสุดท้ายจริงๆ
lekmak333

โพสต์ที่ 25

เซ็งเลย ขายไปวันศุกร์ซะเยอะ  :wall:

ช่วงนี้ข่าวดี มีเยอะครับ สำหรับ sattel เนื่องจากเปิดสัญญาผ่าน gateway ในอินเดีย จีน ได้

แต่ที่เซ็ง คือ วิตกจริต กับรัฐบาลคุณธรรมสูง(แต่สมองกลวง) จะไล่ยึดสัปทานคืน

พอเห็นราคาปิดวันนี้  เซ็งเป็ดเลย ......  :'O

โพสต์ที่ 26

พอเห็นราคาปิดวันนี้  เซ็งเป็ดเลย
มันแพงแล้วหรือครับ ผมจำได้ว่าสมัยก่อน >15 บาท คนยังว่าไม่แพงเลย ตอนนี้ PB < 1 แต่ สินทรัพย์ส่วนใหญ่เป็นสัมปทาน ดังนั้นก็ต้องประเมินความเสี่ยงกันเอง

ของผมเมื่อวานขายหมูตอนเปิดตลาดไป [email protected] เอาเงินไปกินหนมอีกแล้ว :D
kevinbig

โพสต์ที่ 27

ตอนนี้ราคาลงมาอีกแล้วครับ แถมมีข่าวอีกว่ารัฐจะซื้อคืนดาวเทียม ไม่รู้เป็นข่าวดีหรือร้ายดีครับ เพราะไม่รู้จะซื้อทีราคาเท่าไหร่ จะซื้อจริงรึเปล่า ที่สำคัญมีเงินซื้อรึเปล่า ซื้อแล้วจะคุ้มไหม

โพสต์ที่ 28

แถมมีข่าวอีกว่ารัฐจะซื้อคืนดาวเทียม
รู้สึกประธานจะบอกว่าเป็นแสนล้าน ต้อง "ยึดคืน"

เมื่อเช้าผมดูใน SET ตอนนี้ Mar Cap แค่ 7xxx
SHIN มีอยู่ ประมาณครึ่งนึง ใช้ 3500 ล้านก็ได้มาสมใจอยากแย้ว
อีก 96,500 M เอาไปซื้อ Nuke มาทิ้งไว้ในโรงรถละกัน :lovl:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 29

ส่วนของผู้ถือหุ้นเริ่มลดลง ปันผลก็ไม่มี

หนี้ระยะยาว 13598 หนี้ถึงกำหนดชำระ 3028 รวม 16626 ล้าน

สรุปว่าหนี้มากจริงๆ

book 11.73 เทรดกันที่ 7.05

ในด้านเงินสดจากการดำเนินงาน 30 กย 48 767 แต่ต้องจ่ายเงินสดเพื่อไปลงทุน 4576 ล้าน

30 กย.49 ได้เงินสด 2238 แต่ก็ต้องจ่ายเงินสดเพื่อไปลงทุนอีก 3439 ล้าน

โอย ไม่น่าสนใจเลย สมัยก่อนนานมากแล้ว ดูแล้วไม่น่าสนใจ แล้วราคาก็วิ่งขึ้นไป

มาตอนนี้ ราคาลงมาแล้วก็ยังไม่น่าสนใจเลย

หุ้นแบบนี้คงต้องวิเคราะห์ว่า ซื้อทั้งบริษัท 7692 ล้านบาท

แล้วดาวเทียมทุกดวง ใช้งานไปแล้ว ได้เงินมาทั้งหมด หักค่าใช้จ่าย และภาษีแล้ว เหลือเงินสดกลับมาเท่าไร >>> FCF

ซึ่งผลงานที่ผ่านมาในอดีต ยืนยันได้เลยว่า แย่ นอกจากจะไม่กำไรแล้ว ยังต้องยิงดาวเทียมดวงใหม่อีก

แสดงว่าที่ดาวเทียมที่อยู่ข้างบนนั้น จะขัดข้องอีกเมื่อไร ก็ไม่ทราบ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 30

คิดเล่นๆว่าเมื่อ sattel + กระแสเงินสด จากค่าเสื่อม ค่าตัดจำหน่ายอุปกรณ์ อะไรต่างๆ สมมุติว่าตรงนี้ ได้เงินสด 2000 ล้าน แถมไม่ต้องยิงดาวเทียมใหม่

นั่นหมายถึงต้องรออีก 8 ปี ถึงจะหนี้หมด แล้วค่อยเป็นส่วนของผู้ถือหุ้น

โอย หุ้นไรหว่า ไม่น่าสนใจจริงๆ
โพสต์โพสต์