เวปเรา positioning แบบนี้ดีแล้วใช่มั้ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เวปเรา positioning แบบนี้ดีแล้วใช่มั้ยครับ?

โพสต์ที่ 1

เห็นพันทิปก็มีหนุกๆ แซๆ กัน ขำๆ กันเยอะกว่า ผมไม่ได้เข้า  คนเข้าเยอะกว่าเรารึเปล่าครับ  thaiinsider ก็แบบ  ทิงเขียวก็อีกแบบ

ขอถามความเห็นซักนิดว่า
1. เวปเรา ควรมี positioning เป็นเอกลักษณ์แบบที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ดีแล้วใช่หรือไม่ (ถ้าอยากโพสต์หนุกๆ ก็ไปห้องmiscellenous)

2. สนับสนุนให้เติมเนื้อหาความสนุกในห้อง Value Investing ให้สนุกแบบมีความรู้ คู่คุณธรรม

3. มาถูกทางแล้ว แต่ควรเพิ่มเนื้อหา ข้อมูล ให้เข้มและมีสาระมากกว่าเดิม

เพื่อนเห็นกันว่าอย่างไรครับ

ปล.ที่ถามเพราะเห็นสมาชิกบางท่าน บอกว่า ชอบเข้าเวปพันติ๊ปมากกว่า เพราะ หนุกกว่า ขำกว่า คุยกันมากกว่า  

โดยส่วนตัวผมเลือกข้อ 2 ครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ผมชอบที่นี่เพราะดูอบอุ่นกว่า

หรืออาจจะเพราะผมเข้าที่นี่ที่เดียวที่เป็นcommunityหุ้นมั้ง
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เลือกข้อที่ 1 ครับ คือคงไว้

คือ สำหรับผม ที่พันทิพเอาไว้อ่านเสริม ๆ ครับ
แต่ก็ยกเว้นมีชอบสำหรับความคิดเห็นของบางท่าน
ส่วนที่เหลือก็รู้สึกนิ่ง ๆ ครับ

ถ้าเรื่องหุ้น ผมก็อยู่ที่นี่เป็นหลักครับ
ความสนุกเท่าที่เห็นก็มีแทรกอยู่ในทุก ๆ ห้อง
แต่อาจจะเป็นสนุกคนละแบบกันกับที่อื่น ๆ

ถ้าเปลี่ยน ผมก็ไม่แน่ใจว่า ความสนุกจะออกมาเป็นแบบไหน
ต่างจาก TVI เดิม ต่างจาก Pantip ต่างจากกระทิงเขียวอย่างไร
เลยทำให้คิดว่า ถ้าอยากจะผ่อนคลาย ผมก็ไปพันทิพ
เหมือนที่ผมมักจะอ่านตบท้ายหลังจากเข้า TVI ทุกวัน

ผมว่าจุดที่บอร์ดนี้ยืนอยู่ บุคลิกที่มันเป็น
ก็โดดเด่น และแตกต่าง ซึ่งดีอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าจะเปลี่ยน
บุคลิกของสังคมมาจากสองทางครับ
คือประชากรของสังคม และบุคลิกของผู้นำในสังคมนั้น
แล้วถ้าเปลี่ยนบุคลิกของสังคม เราควรจะเปลี่ยนตรงแหล่งไหน  :?:  :?:  :?:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
ผู้ติดตาม: 164

โพสต์ที่ 4

ขอแบบนี้แหละครับ .. เรื่องความบันเทิงเฮฮา .. เดี๋ยวผมไปหาอ่านเอาจากที่อื่นก็ได้ ชอบที่เป็นแบบนี้มากๆครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

yoyo เขียน:ขอแบบนี้แหละครับ .. เรื่องความบันเทิงเฮฮา .. เดี๋ยวผมไปหาอ่านเอาจากที่อื่นก็ได้ ชอบที่เป็นแบบนี้มากๆครับ
8) โยทำไมพี่พอใจรู้สึกว่าเวบนี้ เฮฮาดีออก...
     หรือพี่เป็นอยู่คนเดียว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

อิอิ

เข้ามาดู

:roll:  :roll:  :roll:
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 7

เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว พาน้องชายไปซื้อของแถวสำเพ็ง ผมรออยู่กับหลานหกขวบ ที่อาคารจอดรถตรงธนาคารธนชาติ พาหลานเดินเล่นจากชั้นล่างขึ้นไปชั้นสองของส่วนพลาซ่า สักพักหลานร้องบอกไม่อยากอยู่เมืองจีนอยากกลับเมืองไทยเล่นเอาขำในคำพูดของหลานที่รู้จักจำแนกความรู้สึกของเขา(หลานเพิ่งไปครั้งแรก) เพราะที่ชั้นสองมีแต่คนจีนแก่ๆไปนั่งดื่มน้ำชากันคุยแต่ภาษาจีนแถมสินค้าที่วางก็ออกจีนๆทั้งนั้นสีแดงๆด้วย  ต่างจากชั้นล่างที่ขายเสื้อผ้าสากลทั่วไปและมีซูเปอร์ฯโลตัสด้วย

พูดมาเสียยาวสรุปว่าผมเห็นแบบคำตอบท่านคาโปตอนท้ายที่ว่าบุคลิกของสังคมมาจากประชากรของสังคม  เปลี่ยนบ่ได้ดอก  คนที่โพสท์มาตั้งนานคงลงตัวแบบถาวรไปแล้ว
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
ForrestGump

โพสต์ที่ 8

ผมอาจจะสื่อสารไม่ถูกครับ

คือ ผมชอบอ่านสาระความรู้ ที่มันแทรกความสนุกไปด้วย ตัวอย่างเช่น การเล่าอย่างมีชั้นเชิงของ เฮียคลายเครียด ดร.โหน่ง พี่พอใจ หรือท่านอื่นๆ น่ะครับ

ผมก็เข้าที่นี่อยู่ที่เดียว เข้าเกือบทุก ชม. ได้เห็นคนที่พัฒนาขึ้นจะจะกะตา (ตัวเองยังอยู่กะที่ หน้าไม่อาย อิอิ)  ได้เห็นพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใจดี เข้ามาแล้วจากไป แอบซุ่มอยู่

พอดีมีเพื่อนถามมาน่ะครับ เลยอยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆ น่ะครับ

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ขุนอิน

โพสต์ที่ 9

แบบนี้ดีแล้วครับ อย่าเปลี่ยนเลย

อยากอ่านแบบพันทิปก็อ่านพันทิป อยากอ่านแบบ tvi greenbull ก็อ่านไป

แต่สุดท้ายแล้วคือ อิสระในการโพสต์และให้ชุมชนอินเตอร์เน็ตชุมชนนั้นดูแลตัดสินกันเองว่าชอบแบบไหน
sunrise

โพสต์ที่ 10

ที่นี่ดีแล้วครับ

ที่สำคัญ เดี๋ยวกลุ่มชนลักษณะเดียวกันจะถูกจูนเข้าหากันเองโดยไม่รู้ตัว
ถ้าเปลี่ยนลักษณะไป ก็เพราะเราทำในสิ่งที่ไม่เก่งหรือเปล่า  :roll:
เดี๋ยวจะกลายเป็นแย่ไปเนอะ

เพราะที่นี่เป็นที่ๆ ผมสิงอยู่เกือบทั้งวันด้วยซิ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
apichai214

โพสต์ที่ 11

ชอบซุ่มอ่านอยู่ที่นี่ครับ อิๆ
arica

โพสต์ที่ 12

เป็น เอกลักษณ์ ของแต่ละชุมชน ครับ :D
007-s

โพสต์ที่ 13

แบบนี้ก็ดีอยู่แล้วค่ะ

แต่ อยากให้แบบ มีปุ่มกด แบบ ให้โพสท์รูปง่ายขึ้นหน่อยอ่ะค่ะ

:oops:
ply33

โพสต์ที่ 14

เป็นอย่างนี้ดีแล้วครับ ได้เนื้อหาแน่นๆดี
ผมว่าคนที่มาที่นี่ก็เพราะอยากได้ความรู้แน่นๆ เชิง VI (รวมทั้งผมด้วย) จากพี่ๆกูรูทั้งหลาย

ส่วนที่อื่นๆจะเป็นยังไงก็ช่างเค้าเถอะครับ มันมี positioning หลากหลายให้คนเลือกอยู่แล้วครับ จะไปเหมือนคนอื่นทำไมอ่ะคับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
pipo

โพสต์ที่ 15

ผมคิดว่าให้เป็นอยู่อย่างนี้ดีที่สุดแล้ว

ไม่ใช่เพราะรูปแบบที่เป็นอยู่หรือครับที่ทำให้ทุกคนยินดี
มาอยู่ร่วมกันแบบนี้    :P
เลยคิดว่าพี่ๆน้องๆก็น่าจะชอบแบบนี้ครับ
"When the seagulls trawler it is because they think sardines will be thron into the sea."
jaychou

โพสต์ที่ 16

นี่ถ้าไม่ใช่ฟลอร์เรสต์กั๊มพ์มาโพสต์ ผมจะเก็บค่าโฆษณาจริงๆนะเนี่ย
freemindd

โพสต์ที่ 17

:shock:
โพสต์โพสต์