ช่วงนี้มีใครสังเกตุราคาทองแดงกันบ้างรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

ช่วงนี้มีใครสังเกตุราคาทองแดงกันบ้างรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

หลังจาก peak ที่ $3900/lb ตอนเดือน 5 ปีที่แล้ว
และมาทรงๆตัวอยู่ที่ 3400-3600 ในช่วงครึ่งหลังของปีที่แล้ว
มาตอนนี้อยู่แถวๆ 2600 แล้วครับ ....
ใครได้ประโยชน์บ้างเอ่ย ...  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ยังมะได้ซื้อ snc ก็เลยยังไม่อยากตามทองแดงครับ
แหะ แหะ กัวเสียดายหนะ :wink:
j_abac
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ราคาช่วงเดือน5 ที่ร่วงลงมาเป็นเหตุผลกระทบจาก bernanke จากนั้นการลงครั้งหลังสุด ช่วงเดือนธันวาคม เป็นผลมาจาก ตัวเลข inventory ที่เริ่มสูงขึ้น โดยเฉพาะ ตัวเลข stock ของประเทศจีน
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมนึกถึงพี่ Tiger ที่เคยพูดถึงเรื่องของราคาซื้อขายที่อิงตามอัตราแลกเปลี่ยนเงินถ้าค่าเงินเปลี่ยนก็จะมี Range ของมันอยู่ในแต่ะละช่วง ซึ่งในช่วงหนึ่งๆ นั้นก็อาจทำให้กำไรมากน้อยต่างกันไปบ้าง แต่ถ้ามีการ shift เปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญแล้วหล่ะก็คงต้องมีการเปลี่ยน band ของราคาไปตาม ทำให้อยู่ได้ทั้ง Suppliers และ Users

น้ำพึ่งเรื่อ เสือพึ่งป่าครับผมว่า
Impossible is Nothing
2 dogs

โพสต์ที่ 5

ขอโคลนหน่อยนะครับ เชียร์มั่ง  :P
----------------------------------------------------------

ช่วงนี้มีใครสังเกตุราคาปลาป่นกันบ้างรึเปล่าครับ

หลังจาก peak ที่ 31.30บาท/กก. ตอนปลายเดือน7  ปีที่แล้ว
และมาทรงๆตัวอยู่ที่ 27.60-28.90 ในช่วงครึ่งหลังของปีที่แล้ว
มาตอนนี้อยู่แถวๆ 19.50 แล้วครับ ....
ใครได้ประโยชน์บ้างเอ่ย ...   :lol:

Ps. www.cpffeed.com
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
apichai214

โพสต์ที่ 6

หลังจาก peak ที่ 31.30บาท/กก. ตอนปลายเดือน7  ปีที่แล้ว
และมาทรงๆตัวอยู่ที่ 27.60-28.90 ในช่วงครึ่งหลังของปีที่แล้ว
มาตอนนี้อยู่แถวๆ 19.50 แล้วครับ ....
ใครได้ประโยชน์บ้างเอ่ย ...    
ก็ต้อง TLUXE อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับพี่ 2 dogs
2 dogs

โพสต์ที่ 7

:D
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
t_winyoo

โพสต์ที่ 8

โอ๊ะโอ๋ SNC ผม เพิ่งซื้อเพิ่มอีกไปตอน 6.8

ได้ประโยชน์เรื่องราคาทองแดง  :D

แต่ตอนที่เงินบาทแข็งขึ้นเมื่อช่วงที่แล้วก็คงเสีย ประโยชน์ไปเยอะเหมือนกันเนอะ (ส่งออก ตั้ง 70%)  :(

แต่ยังไงก็ยังรักตัวนี้สุดหัวใจ  :P  :P  :P
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
yoyo

โพสต์ที่ 9

[quote="t_winyoo"]โอ๊ะโอ๋ SNC ผม เพิ่งซื้อเพิ่มอีกไปตอน 6.8

ได้ประโยชน์เรื่องราคาทองแดง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 10

นอกจาก snc ยังมี ilink อีกตัวครับ ที่ต้นทุนวัถตุดิบเป็นทองแดง

เข้าใจว่าเวลาวัตถุดิบเพิ่มขึ้น .. snc จะผลักภาระไปให้ลูกค้า แต่อาจจะไม่ได้ 100% คือแบ่งๆกันเจ็บ เพราะทองแดงเป็นต้นทุนหลักอย่างนึงในการผลิตแอร์ (ลูกค้าจะเจ็บมากกว่า) พอเวลาทองแดงลง snc ก็ลดราคาให้ แต่ก็เช่นกัน คงไม่ลดให้แบบ 100% ก็แบ่งๆกันรับแบบลูกค้าเช่นกัน

ส่วน ilink นี่ผมยังไม่แน่ใจว่าลักษณะของการตั้งราคาเป็นอย่างไรครับ ยังไม่ได้ลองถามเรื่องนี้จริงๆจัง แต่จากข้อมูลเท่าที่เคยฟังคือปกติราคาสายสัญญาณนี่ปกติขึ้นแล้วขึ้นเลย นานๆจะมีการปรับราคาซักที
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 11

ผมว่า snc เป็นหุ้นที่ทีอำนาจต่อรองกับลูกค้าสูงมากนะครับ(อย่างน้อยก็ในตอนนี้)

หลายๆบริษัทเมื่อต้นทุนวัตถุดิบปรับตัวขึ้นมาแค่10-20%ก็เริ่มแย่แล้ว  แต่ตัวนี้ทองแดงขึ้นมาถึง 500%  กลับยังทำ roe ได้30%เฉยเลย........

แต่ราคาหุ้นตอนนี้ก็ค่อนข้างแพงเหมือนกันครับ  เลยยังไม่กล้าซื้อสักที........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 12

FMT นี่ใช่มั้ยครับ เหมือนจะตรงตัวกว่า SNC อีกหรือป่าว
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ในทางกลับกันถ้าสต๊อกทองแดงจำนวนมาก
ในราคาสูงจะเป็นไงคับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 14

ในทางกลับกันถ้าสต๊อกทองแดงจำนวนมาก
ในราคาสูงจะเป็นไงคับ
ก็ขึ้นอยู่กับอำนาจต่อรองกับลูกค้าเหมือนเดิมครับ  

ถ้าคู่แข่งน้อย การแข่งขันก็น้อย บริษัทก็สามารถตรึงราคาได้ดีกว่าบริษัทที่มีอำนาจต่อรองกับลูกค้าน้อยกว่า......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
t_winyoo

โพสต์ที่ 15

[quote="yoyo"][quote="t_winyoo"]โอ๊ะโอ๋ SNC ผม เพิ่งซื้อเพิ่มอีกไปตอน 6.8

ได้ประโยชน์เรื่องราคาทองแดง
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
โพสต์โพสต์