มุมมอง อาจารย์ศุภวุฒิ สายเชื้อ สายวิเคราะห์ บล ภัทร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มุมมอง อาจารย์ศุภวุฒิ สายเชื้อ สายวิเคราะห์ บล ภัทร

โพสต์ที่ 1

เมื่อเช้ารายการภาษาเศรษฐกิจทาง Modern Nine สัมภาษณ์อาจารย์คับ รู้สึกว่ามีสาระดีเลยอยากมาแชร์กัน

Economic Growth 2007 ประมาณการ น่าจะต่ำกว่า 4% (4-5% ยากคับ) แต่ตัวเลขไม่ได้ดูมาแน่นอน เพราะสาเหตุต่างๆแต่ที่น่าเป็นห่วงมากที่สุดคือเรื่องการเมืองยังไม่แน่นอนเพราะการคืนอำนาจให้ประชาชนถ้าทำไม่ดีอาจจะมีความวุ่นวายได้ และความไม่แน่นอนของมาตรการของรัฐอีกด้วยครับ

เรื่องอัตราดอกเบี้ย ผมและหลายๆท่านคาดว่าปีนี้จะมีการลดดอกเบี้ย 0.5-1.00% ด้วยซ้ำไป(ก่อนมาตรการหัก 30%)ตั้งแต่เดือนตุลาคมแล้วเพราะเงินเฟ้อก็น้อยไม่น่าเป็นห่วง แต่พอใช้มาตรการหัก 30% ทำให้เงินในระบบพร่องไป(สภาพคล่องลดลง) ทำให้มาตรการลดดอกเบี้ยจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร(เพราะสภาพคล่องลดลงไปแล้วจากการหัก 30%)

เงินบาทมีแนวโน้มจะแข็งค่าระยะยาวต่อเนื่องเพราะการส่งออกของเราโตมากจนใกล้อิ่มตัวแล้วมีอัตรามากกว่า 60% ของ GDP และทำให้ได้ USD เข้ามามากทำให้เงินบาทแข็งค่าขึ้นไปอีก ซึ่งต่างกับตอนวิกฤต 40 ที่เราต้องการ USD แต่ตอนนี้เราไม่ต้องการมากเพราะเงินสำรองก็เยอะแล้ว
รวมทั้งเศรษฐกิจอเมริกายังถดถอยทำให้มีการย้ายเงินออกมาที่เอเชีย

ส่วนการจะผ่อนผันมาตรการหัก 30% นั้นให้ดูแยกจากเรื่องอื่นๆและอาจะไม่ได้เป็นผลบวกมากนัก ส่วนมาตรการที่ออกมาใหม่ผ่อนผันให้ไปลงทุนในต่างประเทศได้โดยไม่เกิน 50 ล้าน USD ไม่ต้องแจ้งทางการทำให้บริษัทต่างๆจะไปลงทุนต่างประเทศมากขึ้นทั้งๆที่ต้องการให้เกิดการลงทุนในประเทศเพื่อให้เศรษฐกิจโตโดยเงินในประเทศ(หลังจากกันเงินต่างประเทศออกไปส่วนที่เก็งกำไร) แต่นโยบายกลับสวนทางกันมันก็เลยจะหักล้างกันไปครับทำให้เศรษฐกิจไม่ขยายตัวเท่าที่คิดไว้ครับ

ปล. ผมฟังแล้วมาเขียนอาจจะผิดได้บ้างขอรับผิดครับ (ไปหาใน mcot.net แล้วไม่มีครับ)

ขอบคุณครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
ด๊กดิงด่าง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ครบใจความหลักๆเลยครับ

ผมละอยากให้แกได้เป็นรมต.เศรษฐกิจบ้างจังเลย แต่รัฐบาลเลือกตั้งน่ะ
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
triathlon

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคะ
just one life, use it!
beammy

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ

แกเยี่ยมจริงๆ ...  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เยี่ยมเหมือนเคยครับ

เราฟังแล้ว....

ท่านล่ะ...ฟังหรือยัง
โพสต์โพสต์