ถามคุณ สุมาอี้ เรื่องการแข็งค่าเงิน นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
san
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามคุณ สุมาอี้ เรื่องการแข็งค่าเงิน นะครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าตอนที่คุณสุมาอี้ ไปเรียนที่ เมกา นี่  มีการ  study  เรื่อง.......การที่เมกาทำให้เงินเยนญี่ปุ่นแข็งค่าในช่วง ประมาณ 20 ปี ก่อนรึป่าวครับ  

ตอนนั้น  เห็นมีคนเขาบอกว่า  เมกา เจตนาทำให้เงินดอลล่าร์ที่ญี่ปุ่นตุนเงินไว้เยอะๆจากการค้าขาย   ทำให้มันมีค่าน้อยลงลง  โดยการทำให้  เงินเยนแข็งค่าขึ้นจาก 200 กว่าเยน ต่อ ดอล เป็น  100 กว่า เยน ต่อ ดอล  
-การทำครั้งนั้น  มีผลกระทบต่อเอเชียอย่างไรครับ  
-การทำอย่างนั้น  มันมีผลกระทบต่อ เมกา ยังไงบ้างครับ

จำได้ว่าตอนนั้น ญี่ป่นเข้าไปซื้อ สินทรัพย์ของเมกากันใหญ่เลยครับ  ถึงขนาดว่าในสังคมเมการ มีการแอนตี้ ญี่ปุ่น     โดย สส เมกา  เอาค้อนทุบเครื่องเสียงของญี่ปุ่น... ...โชว์ให้สื่อมวลชนดู

ไม่ทราบว่ามีโอกาสมากเท่าไรที่จะสามารถใช้วิธีนี้กับจีน+เอเชีย  ครับ   แล้วจะมีผลกระทบต่อเอเชีย อย่างไรครับ  เนื่องจากผมเห็นว่าช่วงนี้  เอเชียตุน ดอลไว้เยอะอ่ะครับ  

ดูๆไปแล้ว....เมกามันชอบใช้วิธีเหมือนกับคนเลี้ยงผึ้ง หรือ คนตีผึ้ง   คือให้หาน้ำผึ้งจนเต็มรังแล้วค่อยตีเอาน้ำผึ้ง

ขอบคุณมากครับบบบบบบ...........
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ตอนนั้นญี่ปุ่นแก้ปัญหาด้วยการออกไปลงทุนต่างประเทศอย่างที่ว่านั่นแหละเพื่อให้มีเงินไหลออกไปบ้าง ประเทศไทยได้รับอานิสงส์เต็มๆ เพราะญี่ปุ่นทำให้สินค้าของตัวเองถูกลงด้วยการลดต้นทุนการผลิตด้วยการย้ายฐานการผลิตไปยังประเทศโลกที่สาม

ตอนนี้เมกาก็กำลังบีบจีนให้เงินหยวนแข็งเหมือนกัน แต่จีนคงไม่ยอมทำตามคำสั่งเพราะจะเป็นการเสียหน้ามาก แต่การตรึงค่าเงินไว้นานก็อาจโดนโซรอสโจมตีค่าเงินได้ เพียงแต่ว่าตอนนี้ยังไม่น่ากลัวเพราะจีนยังไม่ขาดดุลบัญชีเดินสะพัด สมัยก่อนไทยก็ตรึงค่าเงินได้นาน 7-8 ปีแต่มาเขื่อนแตกเอาตอนที่เริ่มขาดดุลบัญชีเดินสะพัด

อย่างไรก็ตาม แม้โซรอสจะยังไม่กล้าโจมตีค่าเงินหยวนในตอนนี้ แต่การตรึงค่าเงินหยวนก็ทำให้เกิดปัญหาสภาพคล่องเงินหยวนล้นตลาดเหมือนกัน ซึ่งถ้าจัดการไม่ดีจะเกิดฟองสบู่ในตลาดอสังหาริมทรัพย์ในจีนได้

คุณ san อ่านเกมของสหรัฐได้ถูกต้องแล้ว สหรัฐนำเข้าสินค้าจากประเทศอื่นมาบริโภคมหาศาล แล้วให้ประเทศเหล่านั้นซื้อพันธบัตรสหรัฐเพื่อพยุงค่าเงินดอลล่าร์เอาไว้ ทุกๆ 10-20 ปี ก็จะใช้นโยบายเงินดอลล่าร์อ่อนสักครั้งเพื่อให้พันธบัตรที่อยู่ในมือประเทศเหล่านั้นด้อยค่าสักที พูดง่ายๆ ก็คือชักดาบนั้นเอง
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 3

ถามคุณสุมาอี้เพิ่มเติม

ทำไมประเทศต่างๆจึงยอมซื้อพันธบัตรอเมริกา ทั้งๆรู้ว่าขาดดุลบ/ชเดินสะพัด

หรือคิดว่าค่าเงินดอลไม่มีวันอ่อนง่ายๆ
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

ประเทศเหล่านั้นซื้อพันธบัตรแข่งกันเพื่อให้เงินตัวเองอ่อนกว่าคู่แข่ง จะได้ส่งออกได้มากๆ

โง่ใช่มั้ยครับ นั้นแหละพวกเราเอง
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 5

คำตอบของท่านแม่ทัพตรงกับที่ผมเคยนึกๆอยู่เมื่อนานมาแล้วที่เคยดูหนังเรื่องหนึ่ง(จำรายละเอียดไม่ได้)

พระเอกของเรื่องเป็นคนดีมากสมบูรณ์ทุกอย่าง ทุกคนที่แวดล้อมเขาก็อาศัยเชื่อเสียงและตัวตนของเขาหาประโยชน์เข้าตัว แต่ไม่นานมีใครคนหนึ่งในนั้นพบว่าที่จริงแล้วเขาไม่ได้มีดีสักเท่าไร ปากต่อปากทุกคนปิดกันให้แซด เพื่อไม่ให้ความจริงปรากฏ เพื่อให้ผลประโยชน์ของแต่ละคนคงอยู่

ไม่รู้โลกเป็นเช่นนี้หรือไม่  บางทีก็ต้องแกล้งโง่(ไม่ได้ว่าท่านแม่ทัพนะครับ)
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
san

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ  คุณสุมาอี้ครับ

ผมอ่านหรือว่าดูเรื่อง 3 ก๊ก ทีไร  ตัวละครที่ผมชอบที่สุด  ก็....สุมาอี้ นี่แหล่ะครับ  

เขารู้จักหลบเจ้านายตัวเองเมื่อควรหลบ
เขารู้จักหลบศัตรูเมื่อควรหลบ
เขารู้จักหลบภัยเสมอนะครับ

อิอิอิ

คุณ สุมาอี้  ชอบชื่อนี้ เพราะอะไรเหรอครับ  ถามนอกเรื่องหน่อย......นะครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

ปัญญาของสุมาอี้นั้นสู้ขงเบ้งไม่ได้ แต่สุมาอี้เป็นคนเดียวในเรื่องที่สามารถรับมือกับขงเบ้งได้เพราะอาศัยว่าเป็นคนรอบคอบ ไม่เคยทำการเสี่ยง น่าจะเป็นอุปนิสัยของคนที่สามารถอยู่ในตลาดหุ้นได้ในระยะยาวนะครับ

ที่ชอบอีกอย่างหนึ่งก็คือสุมาอี้ไม่เคยคิดกบฏทั้งที่สามารถทำได้ เวลาโดนคู่แข่งปรักปรำทำให้พระเจ้าโจผีสั่งไปอยู่บ้านเฉยๆ เลี้ยงหลาน ก็ปฏิบัติตาม อยู่บ้านก็ฝึกฝนตนเองไปเรื่อยๆ จนเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ก็ได้กลับมาช่วยราชการเอง
lekmak333

โพสต์ที่ 8

ทฤษฎี แบบจำลอง ทางเศษรฐศาสตร์ ส่วนใหญ่ก็คนอเมริกันคิดขึ้น

ฉะนั้นวิกฤตเศษรฐกิจของอเมริกา คนของเขาก็น่าจะรู้ดี กว่า ฝั่งเอเชียเรา
lekmak333

โพสต์ที่ 9

สุมาอี้ มีบุคคลิกของนักบริหารเต็มเปี่ยมครับ  :D

รู้ว่าตัวเอง รู้ว่าตัวเองปัญญาเป็นรองขงเบ้ง ก็เปิดใจยอมรับในข้อนี้ ผมว่าสุมาอี้ รู้เขารู้เราดีกว่าขงเบ้งซะอีกน่ะครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 10

ที่ชอบอีกอย่างหนึ่งก็คือสุมาอี้ไม่เคยคิดกบฏทั้งที่สามารถทำได้
สุมาอี้ไม่เคยคิดกบฎ...แต่สุดท้ายลูกหลานสุมาอี้ก็มาเป็นกบฎซะเองนะครับ...ต้องบอกว่าตั้งตัวเป็นใหญ่ซะเองถึงจะถูก... :shock:  :shock:  :shock:

ไม่มีไรครับแซวเล่น... :lol:  :lol:  :lol:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 11

ลูกสองคนของสุมาอี้นั้นมีอุปนิสัยที่แตกต่างจากบิดามาก

ครั้งหนึ่งตอนที่ขงเบ้งดีดพิณลวงสุมาอี้ ลูกสองคนของสุมาอี้อ่านออกว่าเป็นกลลวง ขงเบ้งกำลังมั่วนิ่ม จึงยุให้พ่อบุกเข้าไปในเมืองแล้วจับขงเบ้งฆ่าเสีย แต่สุมาอี้กลับดุลูกแล้วบอกว่าขงเบ้งไม่ใช่คนโง่ระวังจะโดนซ้อนกล

เหอๆ สุมาอี้รอบคอบมากเกินไปหน่อย
bajjo

โพสต์ที่ 12

พูดถึงเรื่องนี้
ก็ชักอยากดู หนังที่แต่ก่อนเค้าเคยฉายช่อง 9 น่ะครับ
ตอนนี้เป็น VCD แล้วก็ชักอยากซื้อมาดูอีกที

ฉากที่ขงเบ้งดีดพิณลวงนี่
ขงเบ้งนี่บลัฟเก่งจนเหงื่อแตกเลย
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 13

san
ขอบคุณ  คุณสุมาอี้ครับ

ผมอ่านหรือว่าดูเรื่อง 3 ก๊ก ทีไร  ตัวละครที่ผมชอบที่สุด  ก็....สุมาอี้ นี่แหล่ะครับ  

เขารู้จักหลบเจ้านายตัวเองเมื่อควรหลบ
เขารู้จักหลบศัตรูเมื่อควรหลบ
เขารู้จักหลบภัยเสมอนะครับ

อิอิอิ
นักการเมืองของไทยก็มีอยู่คนหนึ่งครับ คุณชวนไงครับ

อาจจะไม่ได้เหมือนกันเป๊ะๆ เพราะของคุณชวน หลีกภัยครับ

อิอิ ขอแซวเล่นจั๊กหน่อยเด้อ......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
tatandchin

โพสต์ที่ 14

ลองคิดกันดูเล่นๆ ครับ ถ้าสมมุติว่าเราไม่สนใจค่าเงินล่ะ เพราะมันเป็นสิ่งสมมุติที่คนตั้งขึ้นเพื่อความสะดวกในการ แลกเปลี่ยน ซื้อขาย (หนึ่งในคุณสมบัติของเงิน) เรากลับมาใช้ของแลกของ ใครๆ ก็คงอยากเอาทรัพยากรจำนวนน้อยไปแลกทรัพยการจำนวนมากใช่ไหมครับ แต่พอเอาเรื่องค่าเงินเข้ามา กลับกลายเป็นว่าเราอยากให้ของเราถูก เพื่อจะได้ขายได้เยอะๆ (แต่ก็ต้องใช้ทรัพยากรเยอะด้วย) แต่เรากับต้องซื้อของราคาแพง หรือก็คือ ต้องการที่จะเอาของจำนวนมากขึ้นเพื่อไปแลกของจำนวนเท่าเดิม

อันนั้นยังไม่คิดว่าทรัพยากรที่ใช้ผลิตสินค้าเป็นแบบที่ใช้แล้วหมดไป อย่าง เช่นน้ำมัน ป่าไม้ แร่  หรือมีให้ใช้ไม่หมด เช่น พลังงานลม เป็นต้น

เราเพียงต้องการกระตุ้นการเติบโตทาง ศก. โดยไม่สนใจว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไร มองแค่ทำอย่างไร GDPปีหน้า ถึงจะโต ก็เร่งใช้ทรัพยากรเข้าไป เงินแข็งเหรอก็ทำให้มันอ่อนซิ จะได้ขายของได้เยอะๆ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

[quote="tatandchin"]ลองคิดกันดูเล่นๆ ครับ ถ้าสมมุติว่าเราไม่สนใจค่าเงินล่ะ เพราะมันเป็นสิ่งสมมุติที่คนตั้งขึ้นเพื่อความสะดวกในการ แลกเปลี่ยน ซื้อขาย (หนึ่งในคุณสมบัติของเงิน) เรากลับมาใช้ของแลกของ ใครๆ ก็คงอยากเอาทรัพยากรจำนวนน้อยไปแลกทรัพยการจำนวนมากใช่ไหมครับ แต่พอเอาเรื่องค่าเงินเข้ามา กลับกลายเป็นว่าเราอยากให้ของเราถูก เพื่อจะได้ขายได้เยอะๆ (แต่ก็ต้องใช้ทรัพยากรเยอะด้วย) แต่เรากับต้องซื้อของราคาแพง หรือก็คือ ต้องการที่จะเอาของจำนวนมากขึ้นเพื่อไปแลกของจำนวนเท่าเดิม

อันนั้นยังไม่คิดว่าทรัพยากรที่ใช้ผลิตสินค้าเป็นแบบที่ใช้แล้วหมดไป อย่าง เช่นน้ำมัน ป่าไม้ แร่
san

โพสต์ที่ 16

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ลูกสองคนของสุมาอี้นั้นมีอุปนิสัยที่แตกต่างจากบิดามาก 

ครั้งหนึ่งตอนที่ขงเบ้งดีดพิณลวงสุมาอี้ ลูกสองคนของสุมาอี้อ่านออกว่าเป็นกลลวง ขงเบ้งกำลังมั่วนิ่ม จึงยุให้พ่อบุกเข้าไปในเมืองแล้วจับขงเบ้งฆ่าเสีย แต่สุมาอี้กลับดุลูกแล้วบอกว่าขงเบ้งไม่ใช่คนโง่ระวังจะโดนซ้อนกล 

เหอๆ สุมาอี้รอบคอบมากเกินไปหน่อย
สงสัย สุมาอี้  มาเกิดเป็น  แกรแฮม ครับ

คือ  การรบก็ต้องหลีกเลี่ยงการแพ้
........การเล่นหุ้นก็ต้องหลีกเลี่ยงการขาดทุน
ซากทัพ

โพสต์ที่ 17

[quote="san
สงสัย สุมาอี้
san

โพสต์ที่ 18

อ่า.....
ห้องนี้มีคนอ่าน หนังสือ ของ  อ.สุวินัย เหมือนกัน แฮ่ะ   อิอิอิ
โพสต์โพสต์