เรียน พณฯรองนายก และ รมว. คลัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เรียน พณฯรองนายก และ รมว. คลัง

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นคนไทยตัวเล็กๆคนหนึ่งที่ในตอนนี้มีความรู้สึกเป็นห่วงสถานการณ์บ้านเมืองอย่างยิ่งโดยเฉพาะทางด้านเศรษฐกิจ การเงิน การคลัง ในขณะนี้คิดว่าสิ่งที่ทุกคนต้องการทั้งคนไทยและต่างชาติคือ "ความชัดเจน" และ "ความมั่นใจ" จากทั้งรัฐบาลและ รมว ทุกท่าน

แต่จากมาตรการหลายๆอย่างที่ท่านออกมานั้นได้บั่นทอน ทำให้เกิดผลลบต่อสภาพโดยรวมโดยมีสาเหตุจากการที่ท่านกลับไปกลับมา วันนี้พูดอย่าง อีกวันพูดอีกอย่าง ซึ่งผมนั้นขอสนันสนุนนโยบายต่างๆที่ท่านได้ออกมาไม่ว่าจะเป็นมาตรการ หัก 30% ของ BOT เพื่อป้องกันค่าเงินบาท, มาตรการกฎหมายคนต่างด้าวใหม่, กฎหมายนอมินีที่กำลังพิจารณากัน แต่ขออย่างเดียวได้ไหมครับ ขอให้อธิบายให้ชัดเจน ให้เข้าใจ ในวันแรกที่เป็นข่าว ในวันที่ผ่านร่างนโยบายหรือกฎหมาย เลยเพื่อให้สังคม นักลงทุน ลูกจ้าง ประชาชน ทุกคน เข้าใจในความเป็นจริงเพื่อลดผลกระทบครับ

ผมคิดว่าเจตนาท่านทั้งหลายนั้นดีต้องการทำประโยชน์ให้ประเทศชาติแต่การที่จะทำบางสิ่งบางอย่างนั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งรัฐบาลซึ่งเป็นคณะผู้บริหารสูงสุดของประเทศนั้นเป็นตัวแทนของทุกคนในประเทศนี้ (แม้ว่าไม่ได้มาจากการเลือกตั้งก็ตาม) ได้แสดงออกหรือส่งสัญญาณบางอย่างออกมานั้นมันมีผลกระทบมาก อยากให้มีความชัดเจนมากๆโดยเฉพาะในเรื่องที่มีผลกระทบเป็นวงกว้างอย่างนี้ครับ

มิเช่นนั้นแล้วการที่ท่านกลับไปกลับมาอาจจะทำให้คณะรัฐบาลตลอดจนประเทศชาติเสียหายได้มากกว่าได้รับผลดีนะครับ

ขอขอบคุณครับ
ฉลามเสือดาว (ตัวน้อยๆ)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แล้ว พณฯ ท่าน จะได้มาอ่านกันหรือครับ มีท่านๆอ่าน TVI ด้วยเหรอ

แต่ไว้ถ้าผมเป็น รมต เมื่อไหร่จะรับไปพิจารณานะครับ :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

Eto Demerzel เขียน:ขอบคุณครับ คุณฉลามเสือดาว

ผมจะรับไว้พิจารณานะครับ

อ้าวกำ ... งั้นที่เค้าลือๆกันว่าจริงๆพี่เล็กชื่ออุ๋ย นี่ก็จริงดิครับ :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
121

โพสต์ที่ 4

สำคัญกว่าคือ เรา ได้อ่าน

เรา รวมกันเป็น พวกเรา

พวกเรา รวมเป็นพลัง ได้มากกว่า

เมื่อ มีเหตุ  ปัจจัย มาปรุงแต่งได้
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ครับ ขอเป็นที่ระบายความอัดอั้นตันใจก็แล้วกันครับถึงแม้ไม่มี "ท่าน" เข้ามาอ่านแต่ก็ยังมี "ท่านๆในนี้" อยู่ครับ ถ้าอ่านๆมากๆแล้วถึง 50,000 ชื่ออาจจะส่งให้  ครม ได้ครับ ฮ่าๆๆ

เพราะว่าเมื่อวานนี้ไม่ไหวจริงๆครับ ท่าทีของหม่อมอดทำให้คิดไม่ได้ว่ามีเบื้องหลังแอบแฝงหรือไม่ หรือเป็นการหา"ของขวัญ"ให้กับตัวเองของหม่อมไม่อยากคิดไปถึงนั่นนะครับ แต่เทียบกับการกระทำเหมือนกับสมัยก่อนที่มีรัฐบาลใหม่มีไรจะมีการพูดเรื่องภาษีเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ทุกที พอสักพักก็จะมี"กล่องของขวัญ"มาให้ "ท่าน" แล้วเรื่องก็จะเงียบไปครับ ไม่อยากคิดไปถึงนั้นจริงๆแต่ภาพมันขึ้นมาเองครับ (จริงๆนะ)

อยากขอฝากอีกอย่างนึงครับ กฎหมายอีกอันที่อยากให้ทำคือ กฎหมายป้องกันการผูกขาดครับ เพราะประเทศไทยยังมีธุรกิจที่ใช้ประโยชน์จากการผูกขาดอยู่มากทำให้ไม่พัฒนาไปอย่างที่ควรจะเป็นครับ เช่นธุรกิจอาหารสัตว์บางบริษัททำตั้งแต่ส่งออกต่างประเทศจนกระทั่งขายโดยคนถีบรถเลยครับ มันก็เกิดการกระจุกตัวครับ

แต่แน่นอนผลกระทบที่จะมีนั้นมีมากแน่ๆโดยเฉพาะ "ท่าน" เพิ่งผ่านกฎหมายคนต่างด้าวใหม่ไปแล้วบังคับให้ต้องลดสัดส่วนการถือหุ้นออกมาแล้วหลายฝ่ายก็กังวลว่าใครจะมาซื้อ ในประเทศไทยมีแค่ไม่กี่ตระกูลที่ร่ำรวยเท่านั้นที่ซื้อได้อีกก็จะทำให้เกิดการผูกขาดได้อีกครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

เฮ้อ ท่าน eto ไม่น่าเปิดเผยตัวเองเล้ย
007-s

โพสต์ที่ 7

ครับ ขอเป็นที่ระบายความอัดอั้นตันใจก็แล้วกันครับถึงแม้ไม่มี "ท่าน" เข้ามาอ่านแต่ก็ยังมี "ท่านๆในนี้" อยู่ครับ ถ้าอ่านๆมากๆแล้วถึง 50,000 ชื่ออาจจะส่งให้  ครม ได้ครับ ฮ่าๆๆ
เสียใจด้วยค่ะ รัฐธรรมนูญได้ถูกฉีกทิ้งไปแล้ว แสนชื่อก็ยื่นไม่ได้ค่ะ

:nm:
triathlon

โพสต์ที่ 8

ขอเข้ามาถอนใจด้วยคน
ตั้งกระทู้ได้โดนมากๆ
ถ้าจะปิดประเทศก็บอกตรงๆ จะเริ่มปลูกผักกิน :oops:
just one life, use it!
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 9

ผมเองก็มีเรื่องจะให้ท่านช่วยเหมือนกันครับ

ผมอยากให้ท่านช่วยขจัดสิ่งที่ผิดกฎหมาย  แต่เป็นที่รับรู้กันทั่วไปในวงการการค้าครับ  แต่เป็นภัยต่อประเทศชาติอย่างใหญ่หลวง

คือเรื่องการตกแต่งบัญชีของบริษัททั้งหลายของทั้งคนไทยและต่างชาติ  เพื่อเป็นการหลบเลี่ยงภาษีครับ

ท่านอย่าบอกนะครับว่าท่านไม่เคยรู้เรื่องนี้เลย  ก็ท่านเคยเป็นถึงผู้ว่า ธปท.
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
iambuffet

โพสต์ที่ 10

ส่วนตัวผมรู้สึกดีในเรื่องกฏหมายนิมินี
ที่ต่างชาติ แต่ก่อนเขาอาจจะทำผิด
ก็ให้เขาทำให้มันถูก อะไรที่มันเคยผิด
ก็ทำให้มันถูก อะไรที่อลุ่มอร่วยกันได้
ก็อลุ่มอร่วยกันไป คิดว่าถ้าคนเรายอม ๆ กันบ้าง
ผมว่าประเทศเราคงไม่ต้องวุ่นวายเหมือนทุกวันนี้ครับ
ทุกวันนี้เบื่อมาก ๆ ครับ วุ่นวายเหลือเกิน
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ทุกวันนี้เบื่อมาก ๆ ครับ วุ่นวายเหลือเกิน
โลกวุ่นวายอยู่แล้วครับ สาเหตุที่เบื่อ เพราะเราเจอในสิ่งที่ไม่ชอบครับ

เบื่อมากๆ ก็พัฒนาเป็นโกรธ เป็นพยาบาทได้นะครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 12

Eto Demerzel เขียน:ขอบคุณครับ คุณฉลามเสือดาว

ผมจะรับไว้พิจารณานะครับ
แบบว่าเป็นทางการน่าดูเลยเนี่ย

ตั้งทีมเฉพาะกิจมารับเรื่องพิจารณา  คณะ  รมต.(รักเมียตาย)
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 13

Jeng เขียน:เฮ้อ ท่าน eto ไม่น่าเปิดเผยตัวเองเล้ย
ถึงว่า port tfex ของพี่ eto กำไร ...
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โพสต์โพสต์