หุ้น Bchip ต่ำกว่า Book ถือว่ามี Margin of Safety มั้ยครับ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น Bchip ต่ำกว่า Book ถือว่ามี Margin of Safety มั้ยครับ??

โพสต์ที่ 1

ผมเจออยู่ 3 ตัว

SCIB Book Value 16.93

RRC Book Value 15.22

IRPC Book Value 5.64

ผมไม่ได้มีหุ้นพวกนี้นะครับ แค่อยากจะรู้ว่าหุ้นใหญ่ๆที่เทรดต่ำกว่า Book Value นี่พอจะมี MArgin of Safety มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  :D
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 2

Book Value เป็นค่าในอดีต

Margin of Safety คำนวนส่วนเผื่อความปลอดภัย จากการคำนวนValueในอนาคตที่คาดการณ์ :D
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

ผมดู Book ประกอบครับ โดยเฉพาะหุ้นวัฏจักร ต้องถามว่าหุ้นที่คุณเล่นเป็นแบบไหนด้วย

ธุรกิจอะไรที่พรีเมี่ยมสูงๆ เวลาลงนี่ ลงได้ใจนะครับ เหอๆ  :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
โพสต์โพสต์