กฎหมายที่ออกมาทั้ง30% ทั้งnominee ผลดีผลเสียคืออะไรครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กฎหมายที่ออกมาทั้ง30% ทั้งnominee ผลดีผลเสียคืออะไรครับ?

โพสต์ที่ 1

ขอความรู้หน่อย ผมยังไม่เข้าใจมาตรการและกฎหมายทั้งสองว่า

1. การปฏิบัติตามกฎนั้น ทำยังไง
2. มันมีผลดียังไง ทั้งยาวทั้งสั้น
3. มันมีผลเสียยังไง ทั้งยาว ทั้งสั้น

รบกวนเพื่อนๆ อธิบายให้คนโง่ๆ อย่างผมฟังซักหน่อยเถอะครับ เห็นหุ้นลงเอ๊าลงเอา

ปล. หม่อมอุ๋ยเป็นคนดีหรือเปล่า หม่อมอุ๋ยเป็นคนฉลาดหรือเปล่า หม่อมอุ๋ยเป็นคนเก่งหรือเปล่า?
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
triathlon

โพสต์ที่ 2

เอาง่ายๆเลยนะ
บริษัทไหนที่วันนี้ ต่างด้าวถือหุ้นน้อย แต่เป็นหุ้นบุริมสิทธิที่มีสิทธิออกเสียงเยอะ จะถูกถือเป็นต่างด้าว ถ้าประกอบธุรกิจที่เปิดอยู่ เช่นผลิตเพื่อการส่งออก ไปยื่นจดทะเบียนก้พอ
แต่ถ้าอยู่ในรายการธุรกิจต้องห้าม เช่น โทรคมนาคม ประกันภัย โรงแรม ค้าปลีก มีเวลาขายหุ้นให้คนไทยสองปี

DTAC และชิน โดนแน่ๆ ผมเข้าใจว่าปริษัทหลายๆแห่ง ใช้โครงสร้างผู้ถือหุ้นเหมือนกุหลาบแก้ว ผลของกฏหมายตัวนี้คือ ถ้าเขาอยู่ในธุรกิจควบคุม ก็ต้องขายกิจการทิ้ง หรือหาคนไทยมาถือหุ้นภายในสองปี

แต่แหม หาคนไทยมีเงินเยอะๆ ไม่ง่าย ที่สำคัญ ถ้าต่างชาติเป็นเจ้าของเทคโนโลยี่ หรือ เครื่องหมายการค้า เขาไม่ยอมให้เราถือหุ้นใหญ่หรอกครับ
just one life, use it!
ภาพประจำตัวสมาชิก
bangkokwu

โพสต์ที่ 3

คิดดูสิว่านอกจาก SHIN, กลุ่มคุณเจริญแล้ว มีใครอีกที่ CASH RICH พอที่จะมาซื้อกิจการพวกนี้ได้ ...
แล้วจะถึงบางอ้อ ...
lekmak333

โพสต์ที่ 4

รู้แต่พูดไม่ได้
Basketman

โพสต์ที่ 5

แน่ใจนะครับ ว่าอยู่ได้ด้วยตัวเอง ในน้ำมีปลาในนามีข้าว อย่างที่ชอบพูดกัน
ท่าทางจะไม่สนใจใครแล้ว เห็นต่างชาติเป็นศัตรูไปหมดแบบนี้
ถามจริงๆนะครับ เราทำอะไรได้เองบ้างโดยไม่ต้องพึ่งพาใคร ทั้งความรู้ การศึกษา เทคโนโลยี ลอกเขามาทั้งนั้น
ที่ทำเป็นจริงๆคงเป็นการเกษตรน่ะครับ ทำมาแต่โบราณ
ทำอะไร คิดกันหน่อย อย่าตามกระแสนัก
ถ้ามีการปลดคนงานแถวนิคมฯซัก 2-3 หมื่นคนแล้วจะเห็นผล
ไม่เข้าใจจริงๆ กำลังจะลืมตาอ้าปากจากช่วง -100 จุดซะหน่อย กลับไปอยู่ในรูอีกแล้วครับท่าน
lekmak333

โพสต์ที่ 6

ช่วงนี้ต้องสามัคคีกันไว้น่ะครับ อย่าแตกแถว

เขาให้ซ้ายหันก็ต้องซ้ายหัน ขวาหันก็ต้องขวาหัน

เชื่อผู้นำแล้วประเทศชาติจะอยู่รอด  :D
007-s

โพสต์ที่ 7

[quote="lekmak333"]ช่วงนี้ต้องสามัคคีกันไว้น่ะครับ อย่าแตกแถว

เขาให้ซ้ายหันก็ต้องซ้ายหัน ขวาหันก็ต้องขวาหัน

เชื่อผู้นำแล้วประเทศชาติจะอยู่รอด
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 8

[quote="007-s"][quote="lekmak333"]ช่วงนี้ต้องสามัคคีกันไว้น่ะครับ อย่าแตกแถว

เชื่อผู้นำแล้วประเทศชาติจะอยู่รอด
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 9

007-s เขียน:
ซ้ายหัน ขวาหัน พอทำใจค่ะ
แต่เกรงว่ากรณีนี้จะเป็น......ทั้งหมด....กลับหลังงงง....หัน !!!!!!!

:shock:
ชอบความเห็นคุณ 007-s จัง  ตลกดี :lol:

มีblogไหมครับจะตามไปอ่าน น่าจะเขียนสนุก
007-s

โพสต์ที่ 10

ไม่มีค่ะบล๊อค (คือ ทำไม่เป็นน่ะบล๊อค อิอิ)

:lol:
lekmak333

โพสต์ที่ 11

007-s เขียน:
ซ้ายหัน ขวาหัน พอทำใจค่ะ
แต่เกรงว่ากรณีนี้จะเป็น......ทั้งหมด....กลับหลังงงง....หัน !!!!!!!

:shock:

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
keng56

โพสต์ที่ 12

นโยบายเอาคืนประเทศไทย...(ซากปรักหักพัง)... :roll:
Nawat

โพสต์ที่ 13

ตลท.เผยมีบจ.ไม่เกิน 15 ราย ได้รับผลกระทบจาก กม.ธุรกิจต่างด้าว

16:28 น. ผู้บริหารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย(ตลท.)ระบุว่า มีบริษัทจดทะเบียน(บจ.)ในตลาดหุ้นไทย ไม่เกิน 15 รายที่ได้รับผลกระทบจากการแก้ไขเพิ่มเติมพ.ร.บประกอบธุรกิจคนต่างด้าว
"จากที่มีการประเมินในเบื้องต้น พบว่า บจ.จะได้รับผลกระทบจากกฎหมายคนต่างด้าวไม่เกิน 15 บริษัท ซึ่งแต่ละบริษัทก็ต้องไปปรับตัว"นางภัทรียา เบญจพลชัย กรรมการและผู้จัดการ ตลท.กล่าว

เขาเชื่อว่า ในวันพรุ่งนี้ที่รมว.คลังจะชี้แจงกับต่างชาติในเรื่องกฎหมายดังกล่าวน่าจะทำให้ต่างชาติเกิดความเข้าใจมากขึ้น

เชื่อดีไหมเนี่ย :x ถ้าจริงทำไมไม่บอกแต่เช้าๆ :vm:
boybbcom

โพสต์ที่ 14

เอาอีกแล้ว นโยบายของเรามีผลกระทบเล้กเล็กน้อยน้อยเท่านั้น

แต่ละนโยบาย ผลกระทบน้อยน้อยทั้งนั้นเลย
freemindd
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยกับคุณ bangkokwu และคุณ lekmak333
ก่อนรัฐประหารผมเคยอยู่ตรงนั้น
มองมุมที่คนส่วนใหญ่มองอยู่
แล้วก่นด่าคนตรงนี้  ตรงโน้น
ที่มองต่างจากเรา มองต่างจากชาวบ้าน

พอนานวันต่อมา หลายอย่างชัดขึ้นๆ
และยิ่งผมศึกษาอดีตย้อนกลับไป
ได้เห็นความจริงที่ผ่านมายาวนาน
บวกกับเห็นความจริงช่วงหลังๆนี้

ผมกลับย้ายมายืนตรงนี้อย่างแทบไม่รู้ตัว
และคงกลับไปยืนตรงนั้นอย่างที่ยืนมานาน
ไม่ได้อีกต่อไป
007-s

โพสต์ที่ 16

ตลท.เผยมีบจ.ไม่เกิน 15 ราย ได้รับผลกระทบจาก กม.ธุรกิจต่างด้าว
ม่ายรู้สินะ
คือไงอ่ะ ดิฉันว่านะ มันไม่ใช่แค่ต้องมานั่งนับว่ามีกี่บริษัท"เดิม"ที่ต้องปรับตัว กลับหลังหัน"กลับบ้านไป"

แต่มันคือว่า เรากำลังบอกว่า อันใหม่ คือ ไม่เอานะ เราไม่เอาด้วย

การแก้ใหม่ว่า นับหุ้นบุริมสิทธิ์ด้วย (เข้าใจว่างั้นนะคะ ฟังจากข่าวทีวี)
เดิมเขาก็คือเลี่ยงกันแหละ ไทยถือ 51 ต่างชาติ 49 แต่ต่างชาติมีบุริมสิทธิค้ำไว้ แล้วแนบท้ายว่าออกเสียงได้
ดังนั้นแต่ไหนแต่ไรมา ก็คือ เขาเอาเงินเขาเข้ามา เขาก็ย่อมจะต้องคุมเสียง

ทีนี้ ที่เข้าใจเบื้องต้นนี่เลย ก็คือ คุมหุ้นหมด เรียกว่านับกันที่% ออกเสียง
ก็คือ บังคับเลย ว่าเลี่ยงไม่ได้แล้วนะ

ทีนี้อีกอ่ะ อันเก่าที่เกินอยู่ เขาต้องหาทางขายล่ะ เรามีตังค์พอซื้อเปล่า น่าจะยังเป็นข้อสงสัยนะ
แต่อันใหม่ๆอ่ะ เขาจะมามั้ย ก็ส่วนใหญ่ เทคโนโลยี่ไรก็ของเขาขนมา
งั้นเขาจะไม่นึกรึ เช่น เอ๊ะ ...ตังค์เธอก็ไม่มี....เทคโนโลยี่เธอก็ไม่มีอีก...แบรนด์ก็ของไออีกนะ ไอก็สร้างของไอมานะ

แล้วก็ไอ้ที่สำคัญ เวียดนามก็อยู่ใกล้ๆเนี่ย ไรหลายๆด้านมันก็เทียบกันเห็นๆ

ที่พูดทั้งหมดเนี่ย คือว่า ไม่น่ามองแค่ว่ามีแค่ 15 บริษัทเองที่อยู่ในตลาด
ไหนว่ากันว่ามีเป็นหมื่น ที่อยู่นอกตลาด มันเยอะนา
แล้วเยอะเนี่ย กระทบมั้ย พื้นฐานโดยรวมเลยของประเทศเนี่ย ไม่กระทบเหรอ

ออกมาตรการไรมาก็ นิดหน่อยน่า
หุ้นตกร้อยจุด ก็ นิดหน่อยเองน่า
สองหมื่นบริษัท ก็ นิดหน่อยอีกอ่ะ

ชิวชิว มากไปนะ ขนาดนี้แล้ว ผู้บริหารกลับบอกนิดหน่อยตลอด

:roll:
lekmak333

โพสต์ที่ 17

มีประเทศไหนบ้างครับ
ที่พัฒนาแล้ว และกีดกั้น การถือครองธุรกิจโดยชาวต่างชาติ ???

ใครพอรู้บ้าง
lekmak333

โพสต์ที่ 18

ออกมาตรการไรมาก็ นิดหน่อยน่า
หุ้นตกร้อยจุด ก็ นิดหน่อยเองน่า
สองหมื่นบริษัท ก็ นิดหน่อยอีกอ่ะ

ชิวชิว มากไปนะ ขนาดนี้แล้ว ผู้บริหารกลับบอกนิดหน่อยตลอด
จะทำไงได้อ่ะครับ  :lol:

รู้ๆกันอยู่ รัฐบาลนี้มาจากไหน
iambuffet

โพสต์ที่ 19

http://thaiinsider.info/portal/content/view/1687/20/
ฆ่าปลาตัวเดียว แต่ทำน้ำเน่าทั้งคลอง

ถ้าทำน้ำเน่าทั้งคลองจริง ผมว่าเหตุการคงจะวุ่นวายมากครับ
หวังว่าทางรัฐบาล จะคิดอะไรให้รอบคอบ อย่าให้เหมือนวันที่ 19 ธค
ไม่งั้นผมยังนึกไม่ออกเลยว่ามันเลวร้ายขนาดไหน
Nawat

โพสต์ที่ 20

ได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกหน่อยครับ

กลุ่ม1,2   ในประเทศมี 80000 บริษัท  อยู่ในตลาดไม่เกิน 15 บริษัท  อยู่ในกลุ่มสื่อสาร  อสังหา ต้องรอดูข้อมูลที่ชัดเจนอีกที (15 บริษัท  ที่ว่าคงจะแย่หน่อย)

กลุ่ม3   ในประเทศมี 30000 บริษัท บริษัทส่วนใหญ่ในตลาดจะอยู่ในกลุ่มนี้
poppo

โพสต์ที่ 21

ผมขอแสดงความเห็นนะครับ อาจจะแรงไป

ผมว่าการลงทุนในประเทศไทยและตลาดหุ้นไทยในวันนี้นั้น สิ่งที่น่ากลัวที่สุดไม่ใช่วันนี้ แต่เป็นพรุ่งนี้ เพราะไม่รู้ว่าจะมีอะไรมาเขย่าขวัญนักลงทุนอีก พอขวัญหนีแล้ว เสียหายแล้ว ก็ค่อยมาปรับเปลี่ยนนโยบายใหม่

ถ้าบริหารประเทศแบบนี้ มันก็เหมือนเล่นเกมแหละครับ ลองเล่นแผนนี้ดูซิ ชะอุ๋ย แพ้ซะแล้ว reset เล่นใหม่แล้วกันจนกว่าจะชนะ  

ตลกไม่ออก :?  :?  :?
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 22

กลุ่ม1,2   ในประเทศมี 80000 บริษัท  อยู่ในตลาดไม่เกิน 15 บริษัท  อยู่ในกลุ่มสื่อสาร  อสังหา
งานนี้ เค้าต้องการกะเช็คบิล คนบางคน แบบถอนรากถอนโคน
แต่มันต้องมาแก้กฎหมาย ทำให้กระทบกระเทือนคนอื่นกันไปหมด
เรียกว่า เด็ดดอกไม้ สะเทือนไปถึงดวงดาว :evil:
sicll

โพสต์ที่ 23

แล้วทำไมต้องรีบทำตอนนี้ไม่รู้ ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนสักหน่อย รัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลชั่วคราวไม่ใช่เหรอ  เห็นหลายเรื่องแล้วเรื่องน่าทำไม่ทำ ทำแต่เรื่องอะไรก็ไม่รู้ อย่างเอามหาลัยออกนอกระบบอย่างงี้ ทำไปทำไม
โพสต์โพสต์