อะไรคือ เล่นตามข่าว อะไรคือ ดูปัจจัยพื้นฐาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อะไรคือ เล่นตามข่าว อะไรคือ ดูปัจจัยพื้นฐาน

โพสต์ที่ 1

Week ที่แล้ว ผมคุยกะเพื่อนคนนึง เค้าบอกว่า

X: หุ้น I นะ Backlog ใกล้จะหมดแล้ว ขึ้นอีกหน่อยก็จะขาย ส่วนหุ้น S, A ปีนี้ Backlog ตรึม น่าซื้อ

ผมเลยบอกว่า

V: เล่นตามข่าวนะไม่ดี ซักวันจะเจอตอ

สุดท้ายก็เห็นไม่ตรงกัน ผมมองว่าซื้อหุ้นตาม Backlog เนี่ย มันเก็งกำไรมากกว่าลงทุน

วันต่อมา ผมคุยกับอีกคนนึง

V: จากที่ได้ยินมา หุ้น S ต้นทุนวัตถุดิบ กับ ค่าขนส่งน่าจะลดลง รอตลาดเลิกถล่มไปช้อนกันไหมครับ

Y: เล่นตามข่าวนะไม่ดี ดูตามปัจจัยพื้นฐาน บริษัทนี้เริ่มเสียตรงที่....

V: !!! (ตูเพิ่งว่าคนอื่นไปไม่กี่วัน ไหงมาโดนเองฟ่ะ)

ผมเลยเกิดอาการงงๆเสีย self ตกลงนี่ผมเล่นหุ้นตามข่าว หรือ ลงทุนตามปัจจัยพื้นฐานกันแน่เนี่ย -_-'
I do not sleep. I dream.

โพสต์ที่ 2

ในความเห็นของผม

บริษัทที่รับงานประมูลและรายได้ไม่แน่ไม่นอน ไม่ควรไปลงทุนโดยดูว่า Backlog ที่มีอยู่เป็นเท่าไหร่อย่างเดียว โดยไม่ดูว่าวงจรธุรกิจ และ อุตสาหกรรม รวมถึง ความสามารถ และ CG ของบริษัท เป็นยังไง
ผมว่ามันเสี่ยงเกินไป เราไม่มีทางรู้เลยว่า ปีหน้า และ ปีต่อๆไป จะเป็นยังไง หุ้นที่มี Backlog เยอะๆแต่ ขึ้นไปแล้วลงพรวดมาก็เคยมีให้เห็น เช่น MFEC

ผมรู้สึกว่า ช่วงหลังๆ vi ชอบเล่นหุ้นแบบนี้มากขึ้น ผมว่ามันออกจะแปลกๆ ที่มีคนจำนวนมากสนใจเรื่องนี้ ทั้งๆที่คนที่เข้าถึงข้อมูลได้น่าจะมีไม่กี่คน นี่ผมเข้าใจเรื่อง Backlog ผิดหรือเปล่าเนี่ย? มันเป็น Common Practice of Investment ที่อยู่ในหนังสือเล่มไหนมั่งครับ ผมไม่เคยอ่านเจอเลย -_-'

โพสต์ที่ 3

ส่วนที่ผมมองเรื่อง ค่าวัตถุดิบ กับ ค่าขนส่ง เพราะโดยปกติ ผมจะพยายามทำ model ว่า Cost, Revenue ของบริษัท จะขึ้นกับอะไรบ้าง ยิ่งละเอียดยิ่งดี
ผมพยายามจะมองว่า ปัจจัยภายนอกที่คุมไม่ได้ เมื่อเปลี่ยนแล้ว ผมควรจะลงทุนในอะไร หรือ หลีกเลี่ยงอะไร

ลองมาคิดๆดู มันก็เหมือนตามข่าวเหมือนกันนะ แล้วตกลง
อะไรคือ เส้นแบ่งระหว่าง การเล่นตามข่าว อะไรคือ การลงทุนตามปัจจัยพื้นฐานกันแน่ ผมชักจะไม่มั่นใจ -_-' รบกวนชี้แนะด้วยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

กลับไปมองที่พื้นฐานครับ
ว่าเราเข้าใจตัวธุรกิจดังกล่าวดีหรือเปล่า
เมื่อเข้าใจแล้วก็ตรวจโรคว่ามีโรคภัยไข้เจ็บรบกวนหรือเปล่า
ผู้บริหารมีวิสัยทัศน์มองก้าวหน้าไปขนาดนั้น
เปลี่ยนผู้บริหารคนนี้แล้วบริษัทยังมั่นคง และเติบโตได้หรือเปล่า

ทุกอย่างคือพื้นฐานหมด

ทุกอย่างคือภาพยิ่งเข้าไปปุ๊บก็จะมีหนังม้วนฉายออกมาดู ไม่ว่าใครเอ๋ยชื่อหุ้นออกมาคุณสามารถฉายภาพเหล่านั้นได้เลยว่า ธุรกิจทำอะไร มีปัญหาจุดไหนที่ต้องแก้ไข หรือจุดไหนเด่น เป็นพวกเสือนอนกินหรือต้องออกหากินเหมือนเสือทั่วไป

นั้นคือสิ่งที่คุณหาแล้วตอบกับตัวเองว่าคุณเจอหุ้นดีที่ถูกใจคุณหรือเปล่า
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

พี่หมอสามัญชนคิดไว้ดังๆว่า เขาคิดว่าหุ้นวัฏจักรจะทำเงินให้ได้มากในตลาดเมืองไทย
แล้วก็มีใครคนนึงในนี้ไม่ทราบเคยบอกว่า บริษัททุกบริษัทก็เป็นวัฎจักรหมดแหละ แต่ถ้ามี DCA วัฎจักรมันก็ยาวไป (เหมือนตอนนั้นพูดถึงการลงทุนของบัฟเฟตนะครับ)

ผมเห็นด้วยกับสองสิ่งนี้จริงๆครับ Port ผมก็เลยมีทั้งหุ้นที่มี DCA และหุ้นที่กำลังจะมีข่าวดี
แต่ว่าก็พยายามจัดให้ทั้งสองส่วนนี้ไม่มากกว่ากันเยอะเกินไป

พี่ matrix เองก็บอกว่า พี่มองหุ้นแบบพ่อค้า ไม่สนใจอย่างอื่นขอให้ซื้อที่ต่ำไปขายที่สูง

:D เอาคำพูดพี่ๆมาใช้เต็มไปหมดเลย

ผมว่าเก่งในแนวทางของตัวเองให้ถึงที่สุดแล้วจะทำเงินได้เยอะครับ
ให้คุณบัฟเฟตมาเป็นนักเก็งกำไรอาจจะไม่รอด
ให้คุณโซรอสมาเป็นนักลงทุนระยะยาวก็อาจจะไม่ได้
_________

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเก่งในแนวทางของตัวเองให้ถึงที่สุดแล้วจะทำเงินได้เยอะครับ
ก็จริงนะ พี่ก็ลืมไป ขอบใจที่เตือน ขอให้ S, A ขึ้นละกัน :D
Penguins

โพสต์ที่ 7

ข่าวเป็นส่วนหนึ่งของปัจจัยพื้นฐานหรือเปล่าครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

ไม่รู้วันนี้จะฤกษ์ดีรึเปล่า

โพสต์ที่ 8

รับTTA มาได้ที่ราคา23.60 เป็นราคาโลว์สุดในช่วงนี้

จะเดเทรดดีไหม
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Penguins

Re: ไม่รู้วันนี้จะฤกษ์ดีรึเปล่า

โพสต์ที่ 9

nanchan เขียน:รับTTA มาได้ที่ราคา23.60 เป็นราคาโลว์สุดในช่วงนี้

จะเดเทรดดีไหม
ถ้าสถานการณ์ทุกอย่างยังเหมือนเดิม
วันนี้ก็ไม่น่าผ่าน 24.5
ตามแนวต้านสั้นๆ ก็ 25

:twisted: ถ้าเป็นผม ก็ เดย์ ครับ...เหตผลมีตามอีกเยอะ 555
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

Re: ไม่รู้วันนี้จะฤกษ์ดีรึเปล่า

โพสต์ที่ 10

Penguins เขียน: ถ้าสถานการณ์ทุกอย่างยังเหมือนเดิม
วันนี้ก็ไม่น่าผ่าน 24.5
ตามแนวต้านสั้นๆ ก็ 25

:twisted: ถ้าเป็นผม ก็ เดย์ ครับ...เหตผลมีตามอีกเยอะ 555
ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ

ขายไปแล้วหละ เพื่อเป็นการรักษากฏ ของตัวเอง ว่าจะเล่นเดย์เทรด

กำลังจะสวิทช์ไปเล่นตัวอื่นต่อ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โพสต์โพสต์