พี่พี่ครับชาว vi มีความเห็นอย่างไรจึงซื้อหุ้นเพิ่มเข้าไปอีก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
อองตวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

พี่พี่ครับชาว vi มีความเห็นอย่างไรจึงซื้อหุ้นเพิ่มเข้าไปอีก

Post no. 1

ต่างคนต่างมุมมองครับ
ก็เหมือนกับหุ้นแหละ บางคนบอกว่าถูกแล้ว บางคนบอกว่ายังไม่ถูก

หรือแม้แต่มูลค่าเหมาะสมของหุ้น แต่ละโบรคเกอร์ยังไม่เท่ากันเลย ขึ้นกับสมมติฐานครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

สายป่านของพี่อีโต้ ต้องยาวววววมากกกกกแน่ๆเลย

Poppo Holding companyของผม จากกำไรปลายปี 20% ตอนนี้เหลือ 8% ช่วงที่ผ่านมาช้อนหักไปหนึ่งคันแล้ว  

แล้วถ้าลงอีกสักสองสามเดือนติด เงินสดผมคงไม่เหลือแล้ว :'O  :'O  :'O
phobenius

Post no. 3

ก็ทำงานไปด้วย ลงทุนไปด้วย เงินก็มีเรื่อยๆครับ จะได้ไม่หมด
ภาพประจำตัวสมาชิก
jody4003

Re: พี่พี่ครับชาว vi มีความเห็นอย่างไรจึงซื้อหุ้นเพิ่มเข้าไป

Post no. 4

Eto Demerzel เขียน: กฎข้อแปดของคุณชอบอ่าน:
จงเป็นพ่อค้าที่มีเงินสดตลอดเวลา

ถ้าดัชนีลงไป 400 จริง ผมก็คงยังมีเงินสดอยู่ครับ :D
และก็คงยังมีหุ้นอยู่ด้วยเหมือนกัน
ขอบคุณคุณอีโต้ครับ เป็นเรื่องที่ผมเห็นว่ามีค่าอย่างยิ่งที่จะศึกษาเลยนะ ผมเองก็นิสัยชอบซื้อจนหมดหน้าตักทุกทีไป ต่อไปคงต้อง allocate port ใหม่ให้มีส่วนนึงสภาพคล่องสูงๆเพื่อเปลี่ยนเป็นกระสุนได้ทุกเวลาแล้วหล่ะ

ส่วนผมเคยโชคดีบางครั้งคือถือหุ้นที่แทบจะไม่มีความผันผวน เมื่อมีเหตุการณ์อะไรแล้วผมต้องการกระสุนด่วน ผมจะขายหุ้นตัวนั้นทันทีแม้ขาดทุนนิดหน่อยเพื่อเปลี่ยนมาเป็นกระสุน

ถามคุณอีโต้ว่า ทุกวันนี้ alocate port ยังไงครับ และส่วนไหนที่จะแปลงเป็นเงินสดได้ทุกเวลา
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 5

ดูเป็นตัวๆดีกว่าครับ
พ่อปลาไหล

Re: พี่พี่ครับชาว vi มีความเห็นอย่างไรจึงซื้อหุ้นเพิ่มเข้าไป

Post no. 6

050001999 เขียน:พี่พี่ครับชาว vi มีความเห็นอย่างไรจึงซื้อหุ้นเพิ่มเข้าไปอีก เพราะไปที่เวปอื่นบางคนก็ว่าดัชนีอาจลงไปที่ 400 หรือ 500 พี่พี่คาดว่ามันจะไปถึงจริงไหมครับ ผมฟังแล้วค่อนข้างเสียวจังครับ ติดอยู่พอสมควรครับ กะเป็น vi เหมือนกันแต่ชักกลัวกลัวกล้ากล้าครับ
มันเป็นจิตวิทยาครับ

ก็เห็นเป็นแบบนี้ทุกรอบ  หุ้นตกก็จะว่ามันจะลงไปเรื่อยๆ  มองร้ายสุดๆก็มีเยอะแยะ
หุ้นขึ้นก็มองว่าขึ้นไปเรื่อยๆ    รอบที่แล้วก็ว่ารอบนี้ 800 จุด

หรือบางคนอาจพอร์ตว่าง  หรือคัตไปหมดแล้ว อยากให้มันตกลงไปอีกก็ได้  เลยมาโพสต์ขู่

ถ้ามองลงเหมือนกันหมดก็ใกล้ bottom แล้วละครับ
รูปภาพ
PostPost