ถามผู้รู้ว่า p/e กลุ่มโรงแรมควรจะเป็นกี่เท่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
owen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามผู้รู้ว่า p/e กลุ่มโรงแรมควรจะเป็นกี่เท่า

โพสต์ที่ 1

พอดีเห็นหุ้นกลุ่มโรงแรมลงหนักในช่วงนี้ เลยอยากรู้ว่าค่า p/e ที่เหมาะสม
ควรจะเป็นกี่เท่า เพราะเห็นว่าช่วงก่อนหน้านี้แต่ละแห่งก็มีโครงการสร้างโรงแรมใหม่ในหลายๆที่และหุ้นก็มี p/e ที่ค่อนข้างสูงในหลายๆตัว
ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

PE น่าจะขึ้นกับอัตราการเติบโตที่ตลาดคาดมากที่สุด บวกกับความมั่นคงของรายได้

คิดว่ารร.จะเติบโตได้ขนาดไหนครับ แล้วอีกอย่างแต่ละรร.ก็น่าจะต่างกันเยอะด้วย

สรุปคือผมไม่รู้ครับ

รอพี่ๆมาตอบดีกว่า โดยเฉพาะพี่ม้าเฉียว :lol:
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

P/E ขึ้นอยู่กับ P และ E ครับ แล้วแต่ว่า P กับ E จะวิ่งไปทางไหน

จังหวะแบบนี้ เค้าว่า E จะลง(โดยเฉพาะจากระเบิด) P ก็เลยลงด้วย ผมว่า expected P/E ของคนที่ขายออกมาไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ

ผมถึงว่า P/E เป็นสัดส่วนที่ไม่ได้สะท้อนอะไรเท่าไหร่เลย

ในมุมมองผม หุ้นโรงแรมอ่อนไหวกับสภานการณ์แบบนี้อยู่แล้วครับ ระเบิด>ท่องเที่ยว>โรงแรม (direct effect)

ระเบิดหน้าเกษร>เอราวัณ>เครือเซ็นทรัล

MINT>เปิดโรงแรมที่สมุย เปลี่ยน four season เป็น complex ใหญ่ > ไม่แน่ว่าระเบิดจะตามไปที่สมุย (ความไม่แน่นอนเรื่องความปลอดภัย)> four season อยู่ใก้พื้นที่ระเบิด> คนไม่เที่ยว เมืองไทย ไม่เที่ยวสมุย > โรงแรมขายไม่ได้ > กำไรที่คิดว่าจะได้รับได้ไม่ถึง > expected E ก็ลง> P ก็เลยลงตาม

เหมือนกันกับ ERAWAN ครับ

เมืองไทยมีอะไรแผลงๆเยอะครับช่วงนี้
แค่อย่าลืมว่าประเทศไทยเป็น World Tourist Spot ครับ
ความไม่ปกติก็กลับปกติสักวัน ยกเว้นว่าประเทศไทยจะเกิดสงครามกลางเมืองเหมือนประเทศในแอฟริกา
โพสต์โพสต์