เพื่อนๆ พี่ๆ คิดยังไง กับ คำว่า หุ้นจะตกก็ตกไป จะถือรับปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดยังไง กับ คำว่า หุ้นจะตกก็ตกไป จะถือรับปันผล

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดยังไง กับ คำว่า หุ้นจะตกก็ตกไป จะถือรับปันผล ถ้าเรามั่นใจหุ้นของเราผลประกอบการยังดีอยู่ อย่างน้อย3 ปี

ใจ นึง รู้สึกว่าบ้านเมืองเราคง ยังวุ่นวายอีกนาน คงจะไม่ยอมกันง่ายๆ
ใจ นึง คิดว่าบ้านเมืองเรามีลักษณะพิเศษ อยู่ๆเรื่องก็จบ เช่น ตอน พฤษภาทมิฬ

ตัวผมเองก็เพิ่งเล่นหุ้นคับ  ไม่รู้จะทำยังไงดี
เลยกะว่าจะอยู่เฉยๆคับ คิดจะถือรับปันผลไป
แต่กลัวว่า ถ้า ตกมากๆ จะทำใจไม่ได้จังคับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
tanate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จิตผมไม่แข็งพอ สติจึงเอาไม่อยู่ เพราะไม่สบายใจ
เกรงกลัวว่าวันจันทร์ เปิดมาจะเกิดอะไรก็ไม่รู้ รู้แต่ว่า
cut loss ออกไปแล้ว สบายใจ รู้สึกดีขึ้นมากเลย
ความกังวลหายไป แต่ลุ้นที่จะได้ช้อนซื้อของถูกแทน
แต่จะซื้อเมื่อไหร เท่านั้นเอง ต้องวิเคราะห์หุ้นแบบ เน้นๆไป
เลย PE ต่ำสุดๆ ปันผลมากกว่า6% PB ต่ำ กว่า0.8 growth มากกว่า 8%
หนี้ต่ำกว่า 5 เท่าของกำไรสุทธิ ครับ

เชิญเลือกเอาเลย
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
ssuwan

Port ผมหลังวันที่ 19 ยังบวกนะ แต่หลังปีใหม่ลบแหลก

โพสต์ที่ 3

วันนี้ลบไป 9 % แต่ิคิดว่าหุ้นที่เราถืออยู่ มีปัจจัยพื้นฐานรองรับ มีการเติบโต
มีปันผล ไม่คิดจะขายครับ แต่จะซื้อเพิ่มด้วย แต่รอดูจังหวะก่อนครับ รอให้ฝุ่นจางหายไปก่อน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 4

เรื่องจะขาย  จะซื้อ  จะถือ

คงต้องมองหุ้นเป็นตัวๆไปครับ
เรื่องถือรับปันผล  ถ้ามั่นใจ  ก็คงต้องเป็นคนๆไปครับ

เรื่องแบบนี้ต้องถามคุณวิบูลย์ครับ

ตอบได้แจ๋วเลย
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

เปิดมา 3 วัน วันแรก ลบ 10% วันที่สอง ลบ 4% วันนี้ ลบ 12%

ก็....สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ
EAKEPON

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคับ  :D

หุ้นผมก็ตกทุกวันเลยคับ

แต่คิดว่า ผลประกอบการยังดีอยู่ อย่างน้อย 3ปี คับ
ก็เลยจะถือรับปันผลคับ

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนทุกๆคนคับ :D
bird_saimai

โพสต์ที่ 7

ผมใช้วิธี VALUE INVESTOR + TECHNICAL

แต่ก่อนผมใช้วิธีลงทุนแบบเทคนิค .... กำไรดี แต่เวลาเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาด ก็ขาดทุน ....  ลงทุนไปเสียวไป

ต่อมาผมใช้วิธีลงทุนแบบพื้นฐาน มี MARGIN OF SAFETY สูง.... สบายใจดี แต่หุ้นบางตัวที่ซื้อ ผลประกอบการไม่เป็นไปอย่างที่คิด  กว่าจะรู้ราคาก็ลงไปลึกแล้ว

ล่าสุด ผมใช้สองแบบผสมกัน คราวนี้ได้ผลดีครับ ปีที่ผ่านมา INDEX ขึ้นผมก็กำไร.....พอมาปลายปีเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ผมก็รอดตัวแถมกำไรจาก DERIVETIVES อีก

ดังนั้น คำว่า ถือกินปันผล ผมถือว่าเป็นคำปลอบใจตัวเองมากกว่า
lekmak333

โพสต์ที่ 8

ผลตอบแทนที่ได้ควรได้มากกว่าการลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำกว่า
เช่น เงินฝากธนาคาร
akekarat

โพสต์ที่ 9

คำว่า "หุ้นตกไม่เป็นไร ถือรับปันผล" ควรมาคู่กับคำว่า "ผลประกอบการณ์ดีต่อเนื่อง ปัจจัยพื้นฐานไม่เปลี่ยน" ด้วยครับ

เพราะว่า ถ้าหุ้นตก แล้วไม่เป็นไร ถือรับปันผล... ถ้าผลประกอบการณ์ตกด้วยล่ะ ปัจจัยพื้นฐานบริษัทเปลี่ยนด้วยล่ะ ปันผล จะเหลือเท่าไหร่ ???

ถ้าอยากเห็นตัวอย่าง ก็ไปดู CPI ช่วง 5 ปีหลังนี้ครับ จะเห็นชัด แล้วจะรู้ว่า "หุ้นตกไม่เป็นไร ถือรับปันผล" ทำให้คนเจ็บมาแล้วนักต่อนัก สำหรับผู้ไม่ระวัง ทั้งหลาย
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 10

ตอบใจคุณให้ได้ว่า คุณจะทำอะไร
ถ้าคุณตอบได้ก็ลงมือทำ ถ้าไม่ทำแล้วจะประสบความสำเร็จได้ไหม

และถ้าคุณไม่คิดว่ามันทำได้ คุณก็จะไม่ประสบความสำเร็จ
แพ้ชนะมันอยู่ที่เราชนะใจตัวเองได้หรือเปล่า
และรู้ว่าตัวเองมีจุดอะไรแข็งแกร่งอย่างเหล็กกล้า
และจุดอะไรที่อ่อน เมื่อโดนปุ๊บก็ละลายกลายเป็นไอ

แค่นี้ล่ะทำได้ก็ประเสริฐสุดแล้ว
:)
:)
EAKEPON

โพสต์ที่ 11

"ผลประกอบการณ์ดีต่อเนื่อง ปัจจัยพื้นฐานไม่เปลี่ยน"
และรู้ว่าตัวเองมีจุดอะไรแข็งแกร่งอย่างเหล็กกล้า
และจุดอะไรที่อ่อน เมื่อโดนปุ๊บก็ละลายกลายเป็นไอ

ขอบคุณคับ จะนำไปใช้คับ  :bow:  :D
Dech
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 12

ดีครับ ซื้อเลย ช่วยพยุงผมหน่อย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Isabuy

โพสต์ที่ 13

สำหรับผมแล้ว VI คือ นักลงทุนในหุ้นที่มีความมั่นคงสูง ลงทุนไปแล้วก็เหมือนเป็นเจ้าของกิจการ ตลาดจะเป็นอย่างไร การเมืองจะเป็นอย่างไร หากบริษัทที่ผมเป็นเจ้าของ ยังแข็งแกร่งอยู่ ก็สบายใจครับ
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

รู้จักอยู่หลายคน เล่าว่าเคยลองเข้ามาลงทุนในหุ้น แล้วเจอจังหวะหุ้นไม่ดีขาดทุนไปหลาย ทำให้เข็ดขยาดกับตลาดหุ้นไปเลย
พลพล คนกันเอง

โพสต์ที่ 15

" กับดักเงินปันผล "    ทําเอาVIหลายคนยังเมาหมัดอยู่เลยนะครับ ................

ดูให้ดีดีด้วย ..............
mik0o

โพสต์ที่ 16

กับดักเงินปันผลเป็นยังไงหรอครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 17

มันต้องกับไปที่จุดเริ่มต้นครับ คร่าวๆ
ซื้อเพราะ       1 ผลประกอบการดี มีกำไรต่อเนื่อง
                   2 ผู้บริหารดี
                   3 มีส่วนเผื่อมากสุดๆ
                   จากข้อ 1 ได้ของแถมเป็นปันผลครับ
ผมว่ามี พี่ๆเพื่อนๆน้องๆหลายท่าน  ที่หุ้นตกรอบนี้ เขาก็เฉยๆ เพราะเขามีข้อ 3 แถมได้ข้อ 1

ดังนั้น การซื้อหุ้นปันผลถามว่าดีไหม สำหรับผม ดี ถ้าซื้อได้ถูกเวลาครับ
แล้วมันจะผ่านไป  8)

โพสต์ที่ 18

ผมว่ามองที่โอกาสของการทำกำไรในอนาคตดีกว่าครับ

ถ้ากำไรในอนาคตโต ปันผลก็โตตามเองอะครับ แต่ PE อย่าแพงมากจนรับไม่ได้แค่นั้นเองครับ

กับดักปันผล ผมว่าหุ้นบางตัวปันผลเยอะจริง แต่กำไรในอนาคตมันลด หุ้นก็ลง แลวปันผลมันก็จะลงอะครับ
metro

โพสต์ที่ 19

metro เขียน:ผมว่ามองที่โอกาสของการทำกำไรในอนาคตดีกว่าครับ

ถ้ากำไรในอนาคตโต ปันผลก็โตตามเองอะครับ แต่ PE อย่าแพงมากจนรับไม่ได้แค่นั้นเองครับ

กับดักปันผล ผมว่าหุ้นบางตัวปันผลเยอะจริง แต่กำไรในอนาคตมันลด หุ้นก็ลง แลวปันผลมันก็จะลงอะครับ
โพสต์โพสต์