Internet Trade กดซื้อครั้งเดียวทำไมขึ้นมาสองครั้งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

Internet Trade กดซื้อครั้งเดียวทำไมขึ้นมาสองครั้งครับ

โพสต์ที่ 1

หลังจากที่เปิดพอร์ต internet มานาน เกือบปี ไม่เคยได้ใช้งานเลย

เมื่อวานวันเปิดทำการวันแรก ถือฤกษ์ดี ผมได้ลอง Trade ผ่าน net เป็นครั้งแรก ซื้อไป 1 รายการ ก็ ok นะครับ

วันนี้มาลองใหม่ ซื้อไป 1 รายการ ตัวเดิม เหมือนเดิมทุกอย่าง กดไปครั้งเดียว ได้มาสองรายการ เวลาเดียวกันเลยครับ งงเลย ดีนะยอดไม่เยอะ ไม่งั้นต้องตั้งขายอีก

แล้วลองอีก 1 รายการ ทดสอบใหม่ อีกตัว ก็เข้ารายการเดียว แต่รายการนี้กลับซื้อไม่ได้ครับ รายการขึ้นตัว R บอกว่าซื้อในกระดานหลักไม่ได้ มีข้อจำกัดการใช้ด้วยหรือครับ (ตัวนี้ตั้งซื้อไป 555 หุ้น)  ลองใหม่อีกตัวตั้งไป 575 หุ้นก็ไม่ได้เหมือนกัน ไม่รู้ว่าตั้ง 500 หุ้นจะได้หรือเปล่า เพราะหมดเวลาก่อนครับ trade ไม่ทัน net ที่ office ช้ามาก กดไป 1 ครั้งรอไปนานเลยครับ

ผมใช้ของ seamico นะครับ ผ่านช่อง order info ทำได้ครั้งละ 1 รายการเอง ดูราคาปัจจุบันก็ไม่ได้ ต้องเปิดอีกหน้าต่างช่วยดูราคา
ผมว่าระบบน่าจะมีรองรับให้ผมทำครั้งละหลายรายการได้นะครับ หรือมีเครื่องมืออื่นๆช่วย แต่ผมใช้ไม่เป็นเอง พี่ๆเพื่อนๆ มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ

พรุ่งนี้จะได้ลองใหม่ ขอบคุณมากครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ตั้งซื้อเป็นจำนวนเท่าของ Lot size เท่านั้นในกระดานหลัก ต้อง 500 หุ้นน่ะครับ คิดว่างั้น
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ply33
ผู้ติดตาม: 1

Re: Internet Trade กดซื้อครั้งเดียวทำไมขึ้นมาสองครั้งครับ

โพสต์ที่ 3

CopyWriter เขียน: เมื่อวานวันเปิดทำการวันแรก ถือฤกษ์ดี
ต้องซื้อเป็นหลักร้อย คับ วันนั้นฤกษ์ดีเหรอครับ ดีใจด้วยนะครับ แสดงว่าพอร์ทว่างนะเนี่ย  :D
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Dech

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

จำได้ว่าราคาเกิน 600 บาทต่อหุ้น lotที่ท่านสุมาอี้ว่านั้นเหลือ 50 หุ้น ส่งคำสั่งเป็นจำนวนเท่าของ 50

แต่ถ้าราคาต่ำกว่า 600 บาท lotหนี้คือ 100 หุ้น ส่งคำสั่งต้องเป็นจำนวนเท่าของ 100

ถ้าเป็นเศษหุ้นต้องโทรไปให้Marketingสุดสวยหรือสุดหล่อที่ดูและportหรือที่นั่งประจำอยู่ที่โบรกเกอร์เป็นคนเคาะราคาให้ ซึ่งค่าMarketingอัตรา 0.25
ถ้าเป็นInternetก็ 0.15แล้ว
:)
Raphin Phraiwal
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

miracle เขียน: ถ้าเป็นเศษหุ้นต้องโทรไปให้Marketingสุดสวยหรือสุดหล่อที่ดูและportหรือที่นั่งประจำอยู่ที่โบรกเกอร์เป็นคนเคาะราคาให้ ซึ่งค่าMarketingอัตรา 0.25
ถ้าเป็นInternetก็ 0.15แล้ว
เศษหุ้นสามารถเทรดเองได้ทางเน็ตครับ
* ต้องส่งคำสั่งช่วงเวลา 10:00-12:30 และ 14:30-16:30 เท่านั้น ไม่เช่นนั้นคำสั่งจะถูก Reject
* ต้องแยกคำสั่งเศษออกจากคำสั่งปกติครับ เช่น ต้องการที่จะขาย 2760 หุ้น ก็ให้ส่งคำสั่ง ขาย 2700 หุ้น และส่งคำสั่ง ขาย 60 หุ้นอีกคำสั่งหนึ่งต่างหากครับ
รักในหลวงครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 7

ถ้ากด cancel  2 ครั้ง จะทำให้ คำสั่งซื้อกลับมาเป็นคำสั่งซื้อเหมือนเดิมครับ
วิธีcancelต้องติ๊กเครื่องหมายถูกหน้าช่องคำสั่งorderก่อนกดcancel

หัด cancel ให้เก่งๆ มีประโยชน์มากครับ :lol:

ความจริง vi กับ port internet ผม ว่าหลักการ เข้ากั๊นเข้ากัน นะครับ 8)
Dech

โพสต์ที่ 8

[quote="HI.ผมเอง"]ถ้ากด cancel
sea angel

โพสต์ที่ 9

ระหว่างส่งคำสั่ง เกิดเปลี่ยนใจ เลยกด stop (ใต้ Favorites) 2 ครั้ง
ดันได้มา 3 รายการ!!! ซิมิโก้ เหมือนกัน
โทรไปถาม เขาก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่าทำไมเป็นงั้น
เลยบอกเขาไปว่า กรุณาเพิ่มไปในคู่มือการใช้ด้วย เผื่อคนอื่นจะได้ไม่พลาดแบบนี้อีก
"ระหว่างส่งคำสั่ง อย่าได้คลิกอะไรในหน้านั้น ไม่งั้นจะกลายเป็นส่ง order ซ้ำ"
Noonino
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเพราะว่าวันนั้นมีคนเทรดเยอะมาทำให้ระบบมีปัญหามังครับ

ของผมเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 19 ธค. น่ะครับ ซื้อครั้งเดียวได้มาสองรายการ เท่ากันหมดเป๊ะ พอจะขายคืนรายการนึง กลับขายทีเดียวสองรายการซะงั้น กลายเป็น day trading ไปเลย

ผมใช้ ASL ครับ
BHT

โพสต์ที่ 11

ผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องส่งคำสั่งไปแล้วกลายเป็นสองคำสั่ง

แสดงว่าเน็ตมีปัญหา ไม่ก็ระบบของโบรกเกอร์ทำให้เกิดปัญหา ถ้าผิดพลาดบ่อย ย้ายโบรกไปอันอื่นที่มีระบบดีๆ น่าจะดีกว่านะครับ

ปล. ผมสั่งซื้อขายทีละน้อยนิด คงไม่ผิดพลาดมั้ง แต่ที่เคยพลาดคือ พลาดเอง จะขายกลายเป็นกดซื้อ ไม่ได้ดูให้รอบคอบเอง ดีที่เอาตัวรอดมาได้แบบไม่ขาดทุน
โพสต์โพสต์