ฝากให้น้ามนตรี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นน้าสนใจที่จะลงทุนตลาดหุ้นที่เวียตนาม หนูมีคำแนะนำดังนี้เจ้าค่ะ
1.น้าสามารถซื้อ กองทุนที่ลงทุนใน vietnam fund ผ่าน broker ได้ที่ประเทศสิงคโปร์ (เรื่องโอนเงินออก สามารถสอบถามจากท่านผู้รู้ที่มีเงินฝากในรูป EURO US$  AUD กับ citibank ,standard charter, dbs)
2. นี่คือตัวอย่าง website ของ broker ตลาดหุ้นเวียตนาม (ที่Ho Chi Minh City)
 http://www.vietstock.com.vn
เสียดายอ่ะน้า ที่ม่ายมีประสาอังกิด :cry:
3. guide line
http://www.chinadaily.com.cn/china/2006 ... 732851.htm
http://chinese-school.netfirms.com/abac ... etnam.html
4.ถ้าน้าสนใจจริงๆ หนูมีคนที่รู้จักที่เป็นคนไทย ทำงานและ(แอบ)ซื้อหุ้นในตลาดนั้นมาเกือบปี (กำไรเละด้วยมั๊ง) ไว้หนูจะ pm ไปคุยด้วยแล้วกัน หนูเอง กำลังจะไป Ho Chi Minh City รอบสองปลายเดือนหน้าเจ้าค่ะ

ไปก่อน รวยก่อน นะน้า............ :lol:
เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง

โพสต์ที่ 2

อันนี้น่าจะเป็น website ของ ตลาดหลักทรัพย์เวียตนามเจ้าค่ะ

http://www.ssc.gov.vn/ssc/defaulte.aspx?tabid=710

ลองดูแระกัน :P
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ขอบใจมากนะหลานนะ ว่าแต่ว่าน้าจะตามไปด้วยได้ไหมละ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 4

<แอบ>เข้ามาอ่าน...เพิ่งเห็น... :shock:  :shock:  :shock:

น่าสนใจเหมือนนะครับ... 8)  8)  8)
ลุงทีม

โพสต์ที่ 5

รูปภาพ

รูปข้างบนนี่ ของ VNindex
เทียบกับบ้านเราแล้ว...น่าสมเพชจิงๆ...
ทั้งๆที่...ความรู้ความสามารถของคน และ ทรัพยากรอะไรต่างๆก็ไม่ได้แตกต่างกะเรามากมาย... :roll:  :roll:  :roll:
pawiga

โพสต์ที่ 6

ได้ข่าวว่า เวียดนาม จะแปรรูป รัฐวิสาหกิจ นี่ ตั้งหลายแห่ง อ่ะ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

[quote="ลุงทีม"]รูปภาพ

รูปข้างบนนี่ ของ VNindex
เทียบกับบ้านเราแล้ว...น่าสมเพชจิงๆ...
ทั้งๆที่...ความรู้ความสามารถของคน และ ทรัพยากรอะไรต่างๆก็ไม่ได้แตกต่างกะเรามากมาย... :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ช่วงนี้ผมอ่านเรื่อง adventure capitalist อยู่ครับ เป็นเรื่องของนักลงทุนที่ได้เดินทางรอบโลก เพื่อความสะใจในชีวิต และเพื่อการลงทุนด้วย เค้าออกๆแนวแมคโครนะครับ ดูเศรษฐกิจโดยรวม ค่าเงิน นโยบายของประเทศอะไรทำนองนี้ เค้าไม่ได้พูดถึงการลงทุนรายตัวสักเท่าไร แต่พูดถึงสภาพความเป็นไปของบ้านเมืองต่างๆ แล้วก็เสียดสีพวกเอ็นจีโอ ข้าราชการที่คอรัปชั่น แล้วก็อธิบายว่านโยบายต่างๆจะมีผลต่อประเทศอย่างไร ผมเองคิดว่าวอร์เรนก็สนใจเรื่องพวกนี้นะครับ แต่คนไม่ค่อยเอามาเขียน วอร์เรนยังเคยบอกเลยว่าเค้าจะลงทุนในตลาดที่เค้าหยั่งรู้ด้วย เมื่อก่อนจึงเน้นการลงทุนในประเทศเป็นหลัก ผมคิดว่าสักวันหนึ่งถ้าผมมีเงินมากพอ มีความรู้มากพอก้ออยากทำแบบนั้นบ้างครับ หามอไซค์บีเอ็มอึดๆสักคัน เที่ยวไปตามประเทศที่น่าสนใจ ใช้ชีวิตให้คุ้มค่า ชีวิตแบบนี้มันสุดยอดเลยนะครับ สำหรับคนที่ละทิ้งทางโลกไม่ได้ ดีกว่าตอนแก่นอนบนเตียงมีสายระโยงระยางเพียงเพื่อยื้อชีวิตให้ยาวขึ้น แต่สำหรับคนที่ละทิ้งทางโลกได้ก้อไปทางนิพพานเลย นั่นเป็นสุดยอดของสุดยอด แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

Mon money เขียน:ขอบใจมากนะหลานนะ ว่าแต่ว่าน้าจะตามไปด้วยได้ไหมละ
คุณมนตรี  
สนใจจะสมัครเป็นประธานชมรม OSH
สาขา ทีวีไอ หรือเปล่าครับ

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

คลายเครียด เขียน:
คุณมนตรี
รักในหลวงครับ
Mon money

โพสต์ที่ 11

ขอบพระคุณน้าระพินมากที่มาแก้ต่างให้นะคร๊าบ :lol:

ลุงครายเครียดก็... ถ้าจำไม่ผิด OSH นี่มันย่อมาจาก เฒ่าหัวงู ใช่บ่ 8)

จริงๆแล้วยังไม่แก่ไม่เฒ่า ถึงอยู่แถวๆงามวงวานค์ก็ตามที ต่อก็ยังไม่ถึงหลักสี่ ยังมีโอกาสจะซ่า จะซิ่งได้อีกยาวนาน 5555 พี่พอใจแกว่าเสน่ห์แรงจริงๆ ทั้งดำ ทั้งสูง(อายุ) (อันนี้เมียบอกว่า หลงตัวเอง)

ที่ผมจะตามหลานเขาไปน่ะ เพราะผมจะได้มีเพื่อน ไปดูอะไรที่อยากดู อยากเรียนรู้ ดีกว่าไปดุ๋ยๆ เที่ยวมากกว่าจะมีสาระ อิ อิ ไปทั้งทีมานั่งแหล่สาวไทยก็เสียเทียวซิลุง 555
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
BHT

โพสต์ที่ 12

ไปลงทุน กับไปทำธุรกิจนี่เงื่อนไขต่างกันมั้ยครับ

เห็นกระทู้นี้เลยคิดเล่นๆ เผื่อมีเงินจะไปทำธุรกิจสักหน่อย
Mon money

โพสต์ที่ 13

BHT เขียน:ไปลงทุน กับไปทำธุรกิจนี่เงื่อนไขต่างกันมั้ยครับ

เห็นกระทู้นี้เลยคิดเล่นๆ เผื่อมีเงินจะไปทำธุรกิจสักหน่อย
คิดดังไปมั่ง...

เห็นคิดดังๆอย่างนี้หลายเรื่องแล้วนี่ เดี๋ยวจะซื้อหุ้น เดียวจะเรียนต่อ เดี๋ยวจะไปสอบ CFA เอาสักเรื่องหนึ่งนะน้องนะ จะได้มีจุดหมายปลายทางบ้าง
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

อยากรู้ด้วยอ่า บอกตรงนี้เลยได้ป่าว ไม่ต้อง PM อ่า (เอ ยุ่งเรื่องคนอื่นไหมนี่) โทษนะคับจารย์  :D
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

รูปที่เห็นในหน้าตลาดหลักทรัพย์เวียดนาม มันเหมือนกับตึกที่ฝรั่งเศสสร้างไว้เป็นตั้งใจให้เป็นที่ทำการรัฐบาลกลางของอินโดจีน แต่หลังจากลุงโฮปลดปล่อยเวียดนาม ก็ไม่ยอมมาใช้ตึกหลังนี้เลย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
BHT

โพสต์ที่ 16

Mon money เขียน: คิดดังไปมั่ง...

เห็นคิดดังๆอย่างนี้หลายเรื่องแล้วนี่ เดี๋ยวจะซื้อหุ้น เดียวจะเรียนต่อ เดี๋ยวจะไปสอบ CFA เอาสักเรื่องหนึ่งนะน้องนะ จะได้มีจุดหมายปลายทางบ้าง
เฮียครับ ผมก็คิดไปเรื่อยแหละครับ จะได้ทำจริงหรือป่าวอีกเรื่อง ศึกษาไว้เป็นความรู้ เผื่อวันหน้าได้ใช้ประโยชน์
โพสต์โพสต์