หรือว่ากลุ่มแบงค์ จะสิ้นลาย..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
ISUZU
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

ทำไม เหตุการณ์กระทบเศรษฐกิจ มากขนาดที่ทำให้กลุ่มแบงค์ เกือบทุกตัว เปิด โลว์เดย์ และสุดท้ายก็มาที่โลว์เดิม..

ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ สัญญาณนี้แสดงให้เห็นเหรอครับว่า ไทยกำลังเข้าสู่ยุค NPL ฟูเฟื่อง..

ไม่ชอบบรรยากาศแบบนี้เลยครับ สติ สติ สติ..
jaychou

Post no. 2

เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ คราวที่ระเบิดธนาคารภาคใต้ แทบไม่กระเทือนกลุ่มนี้เลย ทั้งที่โดนระเบิดจังๆ

แต่ที่แบงค์ลงคราวนี้ น่าจะเป็นเรื่อง Basel II ที่คงต้องเฉือนเนื้อร้ายออกไปทุกแบงค์ ไม่มากก็น้อย
ทุ่งทานพระจันทร์

Post no. 3

มีแบ๊งค์นึกอนาคตน่าสนใจครับ ราคาไม่แพงมาก ถือรอลุ้นอนาคตได้ครับ
ISUZU

Post no. 4

jaychou เขียน:เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ คราวที่ระเบิดธนาคารภาคใต้ แทบไม่กระเทือนกลุ่มนี้เลย ทั้งที่โดนระเบิดจังๆ

แต่ที่แบงค์ลงคราวนี้ น่าจะเป็นเรื่อง Basel II ที่คงต้องเฉือนเนื้อร้ายออกไปทุกแบงค์ ไม่มากก็น้อย
พี่เจ ผมจำไม่ได้ว่า Basel นี่ใช่เป็นระบบเกี่ยวกับบัญชีหรือเปล่าครับ Search หาไม่เจอครับ อย่างนี้แสดงว่า ถ้าแบงค์ไหนเนื้อร้ายเยอะก็แย่นะซิครับ

ช่วงนี้ได้ข่าวไม่ดีเกี่ยวกับแบงค์เยอะจัง ล่าสุด TMB ออกอาการเหมือนสหภาพจะประท้วงเรื่องเชิญออก อะไรประมาณนี้นะครับ แล้วยังมาตรการแบงค์ชาติอีก แล้วเจ้าสัวทั้งหลายจะรับมือยังไง.. อย่างที่บอกคือ เห็นว่ากลุ่มนี้ลงเยอะ เลยพยายามนึกๆดูว่า มีพื้นฐานอะไรเปลี่ยนหรือเปล่า..

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแบงค์เลย เพิ่งลองมาศึกษา ถ้าถามคำถามไม่ค่อยฉลาดก็อย่าว่ากันนะครับ
jaychou

Post no. 5

ลองอ่านดูครับ

http://www.bot.or.th/bothomepage/BankAt ... _draft.asp

เข้าใจว่าประเด็นสำคัฯคือ หากมีการเข้ามากำกับดูแลตามมาตรฐานนี้แล้ว ต้องมีการเพิ่มการตั้งสำรองหนี้สูญ(NPL) น่าจะเกิดอาการกำไรหด หรือขาดทุนกันอีกยกใหญ่

ผ่าตัดเนื้อร้าย ก็ย่อมเจ็บแผลเป็นธรรมดาครับ แต่อย่าให้เกิดเนื้อร้ายขึ้นอีก เจ็บแผลแค่นี้ก็น่าจะคุ้ม
ISUZU

Post no. 6

ขอบคุณมากครับพี่เจย์ เด่วขอเข้าไปอ่านนะครับ.. งานนี้แบงค์เกอร์ ก็อ่วมนะซิครับ ยิ่งประเภทชอบซุก ยิ่งขุดยิ่งเจอ แค่คิดก็หนาวแล้วครับ.. บรือส์ส์...
Viewtiful Investor

Post no. 7

อ่านใน F56-1 ของ TCAP บอกว่า Basel2 ทำให้ต้นทุนการดำเนินงานสูงขึ้น จากการที่ต้อง train พนักงาน และ วางระบบ IT ใหม่ด้วย

ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับเรื่องทางบัญชีด้วยหรือไม่ เพราะถามเพื่อนที่เป็น CPA ก็ไม่รู้จักนะ
I do not sleep. I dream.
PostPost