ใครมีอะไรจะคุย เชิญเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

ผมมานั่งรอแล้วครับ ไม่หนักอย่างที่คิด...

กำลังใจดี มีสติ จะเห็นโอกาส...
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
2 dogs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แวะมาขอยืมตังค์ครับ จะซื้อเพิ่ม  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
007-s

โพสต์ที่ 3

ช่วงนี้คนยังไม่ค่อยอยากคุยมั้งคะ ต้องใช้สมาธิหน่อย :lol:

ชอบอันนี้มากค่ะ
ไม่ต้องกลัว เราจะถอยไปไหนครับ นี่บ้านเรา

อย่าเตะลูกเข้าประตูตัวเองละ
:bow: คมกริบค่ะ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

ดูวันนี้แล้วสรุปว่าไม่หนัก ไม่เห็นด้วยครับ

เรื่องนี้ ไม่ใช่ 9-11 ครับ อันนั้นที่เดียวจบ

แต่บ้านเรา เดี๋ยวมีอีกเป็นระยะๆ แน่นอน

เพราะระบบเราแย่ คนของเราก็หละหลวม ศิลธรรมก็ตกต่ำ

เมื่อระบบเป็นแบบนี้ เศรษฐกิจ ที่พึ่งพาการท่องเที่ยว ก็แย่ เงินบาทก็แข็ง

แถมรัฐบาลก็เผด็จการ

ปลายปี จะเหลือกี่จุด

ผมมองลบแน่ๆ ปีนี้
beammy

โพสต์ที่ 5

ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาส ครับ

พยายามเก็บเงินสดไว้ในยามฉุกเฉินไว้ให้ได้มากๆ

ตามนี้ ฮะ ...
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 6

ห่วงพรุ่งนี้กับมะรืนครับ  ไม่รู้จะซึม ๆ ๆ ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ หรือเปล่า จนกว่าจะหาข้อสรุปชัดเจนเกี่ยวกับคนวางระเบิด และ วิธีจัดการกับสถานะการณ์
007-s

โพสต์ที่ 7

Jeng เขียน:ดูวันนี้แล้วสรุปว่าไม่หนัก ไม่เห็นด้วยครับ

เรื่องนี้ ไม่ใช่ 9-11 ครับ อันนั้นที่เดียวจบ

แต่บ้านเรา เดี๋ยวมีอีกเป็นระยะๆ แน่นอน

เพราะระบบเราแย่ คนของเราก็หละหลวม ศิลธรรมก็ตกต่ำ

เมื่อระบบเป็นแบบนี้ เศรษฐกิจ ที่พึ่งพาการท่องเที่ยว ก็แย่ เงินบาทก็แข็ง

แถมรัฐบาลก็เผด็จการ

ปลายปี จะเหลือกี่จุด

ผมมองลบแน่ๆ ปีนี้
เจ็ดก็มองเป็นลบนะคะ ภาพรวมอ่ะ

แต่เราก็คงต้องเลือกมองเป็นรายตัวด้วยนะ คิดว่างั้นนะคะ

อะไรที่เกี่ยวเนื่องกะสินค้าฟุ่มเฟือยนี่เชื่อว่ารอดยาก

อะไรที่ต้องพึงพาเงินทุนก้อนใหม่ในการขยายตัว ก็น่าจะไม่ไหวอ่ะ

ท่องเที่ยวนี่ ไม่แน่ใจเลย จะเป็นไง ถ้าระเบิดมาเป็นหย่อมๆ ระรอกๆ

:roll:
ISUZU

โพสต์ที่ 8

พูดไม่ถูกครับพี่มน
ตอนนี้ให้ซื้อไหม ไม่ซื้อครับ...
ให้ขายไหม ก็ยังไม่ขายครับ...
รอให้ฝุ่นจางก่อนได้ไหมครับ...
ตาพร่า มองอะไรไม่ค่อยเห็นเลย  8)  8) เห็นแต่ของถูกๆ เต็มไปหมดช่วง 650+-..  :D  :D
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

แวะมาขอยืมตังค์ครับ จะซื้อเพิ่ม  
อย่าเพิ่มความเสี่ยงด้วยการกู้ยืมครับ อันตราย ทั้งคุณและผม อิ อิ
ช่วงนี้คนยังไม่ค่อยอยากคุยมั้งคะ ต้องใช้สมาธิหน่อย  
ดีครับ ตั้งใจเข้า

สำหรับพี่เจ๋งครับ 911 ไม่จบในวันเดียวครับ มันตามหลอกหลอน คนอเมริกา และทั่วโลกอยู่นานทีเดียว แต่เขาช่วยกัน

ผมก็มองเห็นเช่นเดียวกับทุกคน ว่าโน้นก็ไม่ดี นี่ก็ไม่ดี แล้วเราจะไปไหนครับ นี่บ้านเรา ต้องช่วยกัน และคิดในเชิงบวก ทำในเชิงบวกให้มาก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยนะครับว่าวันนี้ไม่หนักอย่างที่คิด

ผมว่ารอฝุ่นจางก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยดูสถานการณ์ใหม่

ตอนนี้เห็นทีจะยิงกระสุนออกไปเกรงจะตกลงใส่พวกเดียวกันเอง ที่จะยึดๆหัวหาดได้จะโดนไล่ออกทะเล
Jeng

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมก็มองเห็นเช่นเดียวกับทุกคน ว่าโน้นก็ไม่ดี นี่ก็ไม่ดี แล้วเราจะไปไหนครับ นี่บ้านเรา ต้องช่วยกัน และคิดในเชิงบวก ทำในเชิงบวกให้มาก
เห็นด้วยครับ ว่านี่บ้านเรา เราจะไม่ไปไหน และเราควรยึดประเทศไทยกลับมาด้วยการที่พวกเราต้องเล่นหุ้นให้เก่งขึ้นครับ

ที่ผ่านมา เราโดนยึดประเทศไปแล้วครับ

เรื่องการช่วยกัน และมองบวก ทำบวกไม่เห็นด้วยครับ

ต้องมองความจริงครับ

และมีเงินไว้มากๆ ในขณะที่หุ้นพื้นฐานดีมากๆ ราคาตกต่ำมากๆ

ถ้าพวกเรามีเงินซื้อตอนนั้น แล้วถือยาวอย่างดร.นิเวศน์

เราจะได้ประเทศไทยกลับมาเป็นของคนไทยกันเองครับ
007-s

โพสต์ที่ 12

Eto Demerzel เขียน:
พรุ่งนี้ (4 ม.ค.) ฝรั่งจะเริ่มเข้าตลาดหนักๆ
(ตามสถิติที่ผ่านมา 2-3 ปี)
น่าจะกำหนดทิศทาง big cap ครับ
ว่าจะไปทางไหน
บิ๊คแคปก็คิดเหมือนกัน
ถึงไม่ลงหนักกว่าเดิม ก็น่าจะขึ้นไปลำบาก

แต่ให้น้ำหนักว่าเอียงมาทางลงซะมากกว่า
มันหลายเหตุผล ไม่ใช่แค่เรื่องแวลู่ของมันอย่างเดียว
beammy

โพสต์ที่ 13

เราควรช่วยกันถือหุ้นของเราให้นานๆ ถ้าพื้นฐานมันยังดีอยู่
อย่าเทรดมากนัก จะได้ไม่ต้องปวดหัวกับตอนคิดค่าคอมฯ สิ้นปี

ตอนนี้ท่าน ดร.ฯ อายุ 50 ก่าๆ
ตอนนี้ผมคนธรรมดาๆ อายุ 20 ก่าๆ

แม้ไม่ได้เท่า แต่จะเอาให้ใกล้เคียง ครับ
ปฏิญาณตนไว้เลย ...
Jeng

โพสต์ที่ 14

beamy น้อย

ลองคิดการใหญ่ซิ การเล่นหุ้นครั้งนี้จะตั้งใจศึกษา ไม่ใช่แค่กำไรนะ แต่

จะเอาประเทศไทยของเราคืนมา
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้พี่มองว่าความเสี่ยงอะไร น่ากลัวสุดครับ

ผมบอกตรงๆ ตอนนี้เสียว

ว่าพื้นฐานประเทศจะเปลี่ยน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
beammy

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:จะเอาประเทศไทยของเราคืนมา
รับทราบครับท่านแม่ทัพ ...
ISUZU

โพสต์ที่ 17

ช่วงนี้ ตลาดพักกินน้ำกันเหรอครับ นิ่งสนิทเลย หรือว่าเนตผมเสียนะ..
ขอให้ทุกท่าน มีสติ อยู่คู่สตางค์ เสมอ รวมทั้งผมด้วย.. 55..
ยังไม่ได้ทำอะไรเลยแฮะ

ตัวที่อยากได้ไม่ยอมกระติกลงมาให้ช้อนซะที ดูมาแต่เช้าครับ (หรือว่าตั้งซะต่ำเกินไปนะ)..  :lol:  :lol:
buglife

โพสต์ที่ 18

สวัสดีปีใหม่ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 19

พื้นฐานไม่เปลี่ยนมากหรอก

แต่ปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้หุ้นลง นี่พี่ว่าดีมาก คือว่าต่างชาติถือหุ้นไทยมากที่สุด ประมาณ 2 ล้านๆ ไม่ทราบตัวเลขจริง

เค๊าก็ไม่อยากทำให้หุ้นเค๊าราคาตกหรอก

แต่

ปัจจัยเสี่ยงคือ

1. การเมือง >> เผด็จการ
2. ส่งออก ( เงินบาทแข็ง )
3. ก่อการร้าย ภาคใต้ และ กลางเมือง
4. ท่องเที่ยว ตกต่ำ

โอกาสหุ้นลงมากๆ ก็มี ในขณะที่ถ้ามีการลากขึ้น ก็เพื่อเอาไปติดดอย ก็มี

พวกเราเล่นหุ้นพื้นฐาน กำไรดี ไม่ได้เล่น itd stec ที่ประกาศขาดทุน เราก็ไม่เสี่ยงมากอยู่แล้ว

แต่ถ้ามีการเอาลงเยอะๆ

พวกเราน่าจะมีเงินมาช้อนหุ้นดีโคตรๆ อย่าง ptt pttep
david

โพสต์ที่ 20

The situation will give Thai people the lesson.We should b more careful and b an eye for each others.
C u @ SET under 600.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 21

[quote="Mon money"][quote]แวะมาขอยืมตังค์ครับ จะซื้อเพิ่ม
Rabbit VS. Turtle
nanchan

โพสต์ที่ 22

A T C
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 23

อยากให้คนไทยช่วยกันครับ

ช่วยกันซื้อเมื่อตอนธุรกิจมันแย่ครับ  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
MisterK

โพสต์ที่ 24

เคยอ่านเจอจากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับว่า

สงครามที่เกิดขึ้นในที่ห่างไกล  แล้วหุ้นตกให้ซื้อ
สงครามที่เกิดขึ้นในที่ใกล้ตัว  แล้วหุ้นตกให้ขาย

ปัญหาตอนนี้ก็คือ   เรื่องมันจบแล้วหรือเปล่า   หรือจะยืดเยื้อ    และผลมันกระทบกับหุ้นที่เราถืออยู่แค่ไหน   ดีหรือร้าย
Jeng

โพสต์ที่ 25

เราแน่ใจได้อย่างไรว่าระเบิดมีเท่าที่เห็น

อย่าลืมว่าเมืองไทย ปิดข่าวกันได้นะ เวลานี้
ISUZU

โพสต์ที่ 26

nanchan เขียน:A T C
At the close เหรอครับพี่นัน หรือว่าใบ้หวยครับ หุ หุ..   :lol:  :lol:
jaychou

โพสต์ที่ 27

ผมเห็นว่า ท่านประธานฯ กับท่าน Invisible Hand แห่ง greenbull ที่มี attitude ค่อนข้างเส้นคงวานะครับ รู้จักกันมากี่ปี ก็ยังหนักแน่นเหมือนเดิม

หลายท่านเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ
nanchan

โพสต์ที่ 28

Eto Demerzel เขียน: :lol:
เห็นatc บวกแล้วก็อดแค้นไม่ได้

ก่อนปีใหม่ได้ทำการปรับพอร์ตให้มีเงินสดเหลือบ้างระดับหนึ่ง

แล้วบังเอิญมันก็มีหุ้นตัวนี้แหละที่กำไร

เพราะไปซื้อถัวแถว25บาทมา ก็เลยขายไปหมดเพื่อให้เหลือเงินสดบ้าง
ประมาณ20%

แต่ดูว่าวันนี้จะซื้อกลับก็ยึกยักไม่กล้า

จนมันกลับขึ้นมาบวกจนได้ อิอิ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
2 dogs

โพสต์ที่ 29

นึกว่าท่านประธานจะให้ยืม  ให้ดอก 8% นาครับ เอาไปซื้อหุ้นปันผล11%  :wink:
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
007-s

โพสต์ที่ 30

ใครรับข่าวฮอตนิวส์ ทาง เอสเอ็มเอส บ้างคะ

ไม่ทราบได้รับข่าวระเบิดสองจุดใหม่หรือไม่

:shock:
โพสต์โพสต์