คำแนะนำสำหรับวันพรุ่งนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

หลังจากเกิดเหตุมาได้สองวัน ผมได้นั่งคิดและพูดคุยกับหลายๆคนจนได้ข้อสรุปอะไรออกมาบ้าง และได้กำหนดออกมาเป็นแผนการสำหรับจัดการกับportในวันพรุ่งนี้ จึงอยากจะมาแชร์ให้สมาชิกได้ลองนำไปพิจารณา

1 ผมเชื่อว่าเหตุการณ์ที่เกิด เป็นการสร้างสถานการณ์ให้เกิดการตื่นตกใจ ทำลายขวัญมากกว่าการก่อการร้าย การกระทำครั้งนี้หวังเพื่อต้องการทำลายความเชื่อมั่น เศรษฐกิจ

2 สภาพบ้านเมืองที่ค่อนข้างปั่นป่วนอยู่แล้ว ยิ่งทำให้วุ่นกันเข้าไปใหญ่ คนไม่ใช้จ่ายอยู่แล้ว ยิ่งไปกันใหญ่

สำหรับวันพรุ่งนี้ ผมเชื่อว่าจะมีการขายออกมามากพอสมควรในช่วงเปิดตลาด เพราะหลายคนกลัวกันมาก ดังนั้นการตามแห่ขายไปด้วยน่าจะทำให้เราเสียเปรียบมาก เพราะจะต้องยอมขายในราคาต่ำ เราควรดูสถานการณ์ไปก่อนสักระยะ หากเห็นว่าไม่ดีขึ้นค่อยจัดการ แต่หากดีขึ้นก็จะเป็นจังหวะสำหรับท่านที่ต้องการระบายขายเพื่อเตรียมรับสถานการณ์

เท่าที่คุยกับบางท่าน เห็นว่าถ้ามีส่วนลดมากๆ จะเริ่มลงมือเก็บหุ้นด้วยซ้ำ

สำหรับผมจะยังไม่ขายแน่นอน เพราะผมเชื่อว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมันจงใจให้เกิด และหวังผลกระทบในหลายจังหวะ เพื่อเอาประโยชน์จากการนี้ บางที่ผู้บงการอาจจะไม่ต้องใช้เงินตัวเองเลยก็ได้ เอาในตลาดหุ้นนี่แหละเป็นค่าใช้จ่าย

สรุปก็คือ ผมอยากจะให้พวกเราเอาสติเป็นที่ตั้ง คิดให้รอบครอบ แน่นอนว่าเราหลีกเล่ยงความเสียหายไม่ได้ แต่เราลดมันลงได้ก็ยังดี
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และการเตือนสติคับ
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

เปิดมาคงมีแรงขายออกมาหากลงแรงเกิน 30 จุดยังไม่ควรขายครับ การลงครั้งนี้ผมยังหวังว่าจะไม่สร้าง new low สำหรับ set

หากลงแรงมากมาแถว 610 - 620 จุด น่าจะมีแรงซื้อเข้ามาพอสมควร และควรมี rebound ครับ

ผมยังคงหวังไว้นะครับว่า เมื่อตลาดปิด set ไม่น่าปิด low ของวันครับ
marble

โพสต์ที่ 4

หวังว่า 637 น่าจะอยู่แล้ว

609 มันโหดไปหน่อย
lekmak333

โพสต์ที่ 5

อยากให้ตกหนักๆ และขอให้เป็นจริง  :D  :D  :D

ตอนนี้กระสุนมีเยอะแล้ว  :lol:  :lol:

แต่กะว่าไม่ซื้อในวันพรุ่งนี้ ถ้าตกหนักๆ ซัก 60-80 จุด ก็ขอเข้าบ้างละ  :lol:
Tongue

โพสต์ที่ 6

หวัดดีปีใหม่ครับ พี่มน
งานนี้เล่นเอาพี่เครียดเลยแฮะ

ตอนนี้ผมว่าความเชื่อมั่นของคนนี่หายไปเยอะเลย
ไม่รู้ว่าประเด็นหลักอยู่ที่การที่เรายังไม่มีการเลือกตั้งหรือเปล่า
แต่สุดท้ายเราต้องมีแน่นอน และหวังว่าจะไม่เกิน สิ้นปีนี้ (2550)
ซึ่งหลังจากนั้นอะไรๆก็น่าจะดีขึ้น

เพราะงั้นตอนนี้ผมจะรอ ร๊อ รอ ถ้าถูกมากก็อาจจะแคะกระปุกมาซื้อ
แต่ถ้าเวลาผ่านไปมันมีตุ๊กติ๊ก ตุ๊กติ๊ก
ผมคงขอไปเวียดนามด้วยคนนาพี่
เห็นว่าผิวเนียน เอ๊ย เติบโต 9-10%

นี่ไทยจะแพ้เวียดนามแล้วรึนี่
อ้อ อีกเรื่องที่น่ากลัว ก.ม.นอมินี
lekmak333

โพสต์ที่ 7

2550 ไปอ่านไทยรัฐ เมื่อวาน เห็นเขียนไว้ว่าไม่น่าจะมีเลือกตั้ง
และความคิดเห็นส่วนตัว แนวโน้มจะได้รัฐบาลจากการเลือกตั้งในปีนี้น้อยม๊ากๆ

กม. นอมินี อีกเหรอเนี่ย จะไปกีดกั้นเงินทุนอะไรขนาดนั้น

ว่าแต่คุยหลังไมค์ กับใครได้บ้าง เรื่องเวียดนาม ผิวเนียนๆ ทิศทางดูน่าสนใจกว่า thai ครับ
Doramon007

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำของทุก ๆ ท่านครับ และขอบคุณพี่มนมากครับที่ช่วยให้คำแนะนำเสมอครับ
babee

โพสต์ที่ 9

ยอมรับว่าหวั่นไหวกับสถานการณ์แบบนี้มากๆ ค่ะ รู้สึกเครียดและอยากล้างพอร์ตเลิกลงทุนในตลาดไปจนกว่าแนวโน้มจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ขาดทุนอยู่พอสมควรเลยคิดหนักค่ะ (เพราะเวลาซื้ออยากได้หุ้นจนไม่ได้คำนึงถึง margin of safety เลย แฮ่ะๆ แบบว่ากลัวตกรถ แต่ตอนนี้น้ำตาตกอ่ะค่ะ คิดแล้วเศร้าจัง ตอนนี้ซึ้งถึงคำพูดของพี่ฉัตรชัยเลยค่ะ) ขอบคุณพี่มนสำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ
mamalover

โพสต์ที่ 10

มาเรยยยย กระสุนเต็มสองมือ เหอๆ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 11

Peter Lynch กล่าวไว้ว่า " อากาศหนาวเป็นสิ่งปกติที่หลีกเลี่ยงไม่ได้
เราควรใส้เสื้อกันหนาว แทนที่จะวิ่งหนีมัน "

เจอ มา 100 กว่าจุดก็ผ่านมาแล้ว หดอยู่ในกระดอง พรุ่งนี้เจอ 30 จุด หรือ มากกว่า ก็น่าจะผ่านไปได้ :)
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ.อาจารย์มน :bow:

เมื่อวานทั้งวัน หาที่พึ่งทางใจไม่เจอเลยครับ

จะโทรหา ปีใหม่ ก็ผิดการะเทศะ

อาจารย์เหมือนรู้ใจลูกศิษย์(เมื่อวานสงสัยจามหลายสิบที)

ตอนนี้เคลียร์ มีสติเกือบเต็มร้อยแล้วครับ...

แล้วศิษย์จะทำตามครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
birdflu

โพสต์ที่ 13

สะ บาย บรื๋อ สะ ดือ โบ๋

ผ่านมาแล้วหลายร้อนหลายหนาว พรุ่งนี้คงไม่แย่มากหรอกน่า
Keep Calm And Chive On
ทุ่งทานพระจันทร์

โพสต์ที่ 14

ผมเพิ่งจะเข้าตลาดหุ้นมาไม่ถึงปี  ก็เจอทั้ง -100 จุด วันเทของก่อนวันสิ้นปีอีก -10 จุด ปีใหม่ยังเจอทั้งบอมบ์ 9 จุด

บอกตรงๆว่า ท้อใจมากเหมือนกัน เพราะเป็นเงินทีเก็บมาตลอดก่อนจะเข้ามาลงทุน แต่ยังดีที่มีคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ ในนี้ทำให้ผมมีสติที่จะสู้กับมัน

หลายคน มีช้อนรอไว้แล้ว แต่ผม ไม่ใช่คนมีเงินเยอะอะไร ดังนั้น ผมคงต้องคำนวนดีๆ ถือว่าเป็นโอกาสในการปรับพอร์ตครับ  เรื่องช้อนลืมไปได้เลยไม่มีเงินครับ

บางที แนวทางการแก้ไขปัญหาของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน ก็เพราะว่า พื้นฐานของแต่ละคน ต่างกันครับ ผมได้แค่นำเอาแนวความคิดนี้ไปประยุกต์ใช้ครับ

ขอบคุณ ThaiVI ครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 15

จิตใจนั้นสำคัญเสมอ แม้แต่คนป่วยถ้ากำลังใจดี หายได้ไม่ยาก

สำหรับพวกเรา หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องรับสถานการณ์นี้ กำลังใจเป็นเรื่องสำคัญ

ผมจะเล่าเรื่องสมัย 911ให้ฟัง...

เปิดตลาดหลังจากหยุดไปสองวัน เช้านั้นหุ้นวิ่งลงอย่างเดียว ลงแรงเสียด้วย มีเด้งสลับเล็กน้อย ผู้คนตกใจกลัวกันมาก ไม่ใช่กลัวก่อการร้าย แต่กลัวขาดทุน เป็นอย่างนี้อีกสองวัน รวมเป็นสามวัน ตลาดหุ้นเงียบเหงา ห่างจากนั้นสามเดือน ผมรวยขึ้นทันที

โอกาสมาพร้อมๆกับวิกฤติ ใครมีสติก่อนจะรอดและได้ประโยชน์

น้อง Woody เพ่งเริ่มลงทุนได้ไม่นาน บอกว่าเจอการรับน้องที่ค่อนข้างรุนแรง ผมบอกว่าดี ประสบการณ์แยอะดี หาไม่ได้ง่ายๆหรอก เงินทองหาง่าย ความรู้ขยันอ่านทำความเข้าใจก็มีได้ไม่ยาก ประสบการณ์จากของจริงนานๆมีให้เห็นที ถ้าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ก็น่าเสียดาย จริงไหม?

สองวันมานี้ผมเห็นคนทั้งไทย ทั้งเทศเดินห้างร้านใช้จ่ายกันเป็นปกติ เป็นภาพที่ดีในสายตาผม คนชั่วมันต้องการให้กลัว แต่เราไม่กลัว เรามีสติ ไม่ว่าจะนอน เดิน นั่ง ยืน คิด ทำ

ภรรยาผมไปทำงานที่สีลมแล้ว เธอบอกว่าไม่กลัว ยิ่งกลัวมันยิ่งได้ใจ สมกับเป็นเมียผมจริงๆ

พรุ่งนี้เป็นอีกวันที่จะพิสูจน์ความจริงข้อที่ว่า วิกฤติมีโอกาส ใครจะร่วมพิสูจน์กับผมบ้าง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Doramon007

โพสต์ที่ 16

ลงชื่อเข้าร่วมพิสูจน์ครับผม ขอบคุณมากครับคุณมนตรีสำหรับคำแนะนำครับ :bow:
Little Boy

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่มนตรีด้วยครับ ที่นำประสบการณ์มาบอกเล่า ปีนี้ผมโดนรับน้องใหม่ไปหลายสถานการณ์เหมือนกัน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
shinnozuke

โพสต์ที่ 18

คิดว่าน่าจะสวนกระแสนะครับ พวกที่ขายคงมีแต่นักลงทุนรายย่อยตัวเล็กๆ ส่วนพวกขาใหญ่คงมองหาโอกาสตักตวงผลประโยชน์จากสถานการณ์นี้มากกว่า
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมจะเล่าเรื่องสมัย 911ให้ฟัง... 

เปิดตลาดหลังจากหยุดไปสองวัน เช้านั้นหุ้นวิ่งลงอย่างเดียว ลงแรงเสียด้วย มีเด้งสลับเล็กน้อย ผู้คนตกใจกลัวกันมาก ไม่ใช่กลัวก่อการร้าย แต่กลัวขาดทุน เป็นอย่างนี้อีกสองวัน รวมเป็นสามวัน ตลาดหุ้นเงียบเหงา ห่างจากนั้นสามเดือน ผมรวยขึ้นทันที 
อ่า หวัดดีท่านประธาน

ตกลง คือ รอช้อนใช่หรือไม่

เพราะถ้าถือหุ้น vi ธรรมดา หลังจากตก คงไม่รวยเร็วขึ้นภายในสามเดือนหลังวิกฤตการ นะ

อยากรู้
Capo

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้พร้อมรบ พร้อมรับ ทุกสถานการณ์ครับ
เพิ่งได้เข้าวัดพึ่งพระ พึ่งสมาธิ
รู้สึกว่าอาการหดหู่ หวาดกังวล
ลดน้อยลงไปครับ

ยิ่งได้ยาดีจากพี่มนแล้ว
ก็รู้สึกมั่นใจมากขึ้นครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 21

Mon money เขียน:จิตใจนั้นสำคัญเสมอ แม้แต่คนป่วยถ้ากำลังใจดี หายได้ไม่ยาก

สำหรับพวกเรา หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องรับสถานการณ์นี้ กำลังใจเป็นเรื่องสำคัญ

โอกาสมาพร้อมๆกับวิกฤติ ใครมีสติก่อนจะรอดและได้ประโยชน์

น้อง Woody เพ่งเริ่มลงทุนได้ไม่นาน บอกว่าเจอการรับน้องที่ค่อนข้างรุนแรง ผมบอกว่าดี ประสบการณ์แยอะดี หาไม่ได้ง่ายๆหรอก เงินทองหาง่าย ความรู้ขยันอ่านทำความเข้าใจก็มีได้ไม่ยาก ประสบการณ์จากของจริงนานๆมีให้เห็นที ถ้าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ก็น่าเสียดาย จริงไหม?

สองวันมานี้ผมเห็นคนทั้งไทย ทั้งเทศเดินห้างร้านใช้จ่ายกันเป็นปกติ เป็นภาพที่ดีในสายตาผม คนชั่วมันต้องการให้กลัว แต่เราไม่กลัว เรามีสติ ไม่ว่าจะนอน เดิน นั่ง ยืน คิด ทำ

ภรรยาผมไปทำงานที่สีลมแล้ว เธอบอกว่าไม่กลัว ยิ่งกลัวมันยิ่งได้ใจ สมกับเป็นเมียผมจริงๆ

พรุ่งนี้เป็นอีกวันที่จะพิสูจน์ความจริงข้อที่ว่า วิกฤติมีโอกาส ใครจะร่วมพิสูจน์กับผมบ้าง
ผมร่วมด้วยครับพี่ :evil:

แต่กระสุนเหลือไม่เยอะ ยังไงก็กะจะซัดเฉพาะที่มั่นใจ100%ว่า ถ้าจะตาย ก็เลือกที่คุ้มว่าจะตายครับ :evil:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
burengnong

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หมายความว่าพรุ่งนี้ถ้าหุ้นที่เราถืออยู่พื้นฐานและตัวธุระกิจไม่เปลี่ยนให้กอดไว้แน่นๆ  แต่ถ้าลงมาถ้ามีกระสุนให้เก็บใช่ไหมครับ
Kuruni

โพสต์ที่ 23

:lol: ขอบคุณพี่มนมากครับ และทุกท่านด้วยครับ โดนใจมากๆคนชั่วมันต้องการให้เรากลัว เราต้องไม่กลัว(ข้ามความกลัว)ต้องมีสติ เหรียญมี2ด้านเสมอ :D ขอบคุณครับ
nott

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ :D
LOSO

โพสต์ที่ 25

ใครคนหนึ่งเคยบอกว่า .................................

" ตลาดมีไว้เป็นแหล่งอ้างอิง เพื่อดูว่ามีใครมีคําเสนออะไรที่โง่ๆหรือเปล่าเท่านั้น "
LOSO

โพสต์ที่ 26

อดีตไม่หวนคืน .....................................

แต่ซํ้ารอยได้ ..........................

และมันก้อซํ้าๆแบบนี้มาหลายครั้ง .................

ทั้งเครื่องบินชนตึก .....................

ทั้งสงครามอ่าว .....................

ทั้งปฎิวัติ ..................

และก้อจะเกิดอีกในอนาคต  ซึ่งไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรอีก  เมื่อไร ...................

แต่ส่วนมากจะ " สติแตกและความจําเสื่อมชั่วขณะ "  เมื่อเห็นตลาดแดงเถือก .......
riname

โพสต์ที่ 27

ผมมอง ว่าหลักการพื้นฐานธุรกิจ
   หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ยังใช้ได้ตลอดนะ
 การที่ตลาดตก เป็นเรื่องปกติ นะ
    ถ้ากิจการเรายังดีอยู่น่าซื้อเพิ่มด้วยซ้ำ
เพียงแต่ต้องเลือกแบบคัดสรร
   เพราะเป็นตลาดของผู้ซื้อ
ส่วนใครจะตกใจ มากน้อยแค่ไหน อันนั้น แล้วแต่ครับ
oh....no
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 28

naris เขียน:
แต่กระสุนเหลือไม่เยอะ ยังไงก็กะจะซัดเฉพาะที่มั่นใจ100%ว่า ถ้าจะตาย ก็เลือกที่คุ้มว่าจะตายครับ :evil:
ถ้าลองคิดแบบบัฟเฟ็ตว่าถ้าตลาดปิดไปเลยซัก 5 ปีพรุ่งนี้เราจะเลือกหุ้นอะไรเก็บไว้ดี ที่มั่นใจสุดๆ ประมาณนี้ใช้ไหมครับคุณ Naris

ผมเองพึ่งลองเข้าตลาดได้ 1 ปีกับอีก 4 เดือนนับว่าไม่เสียหลาย 4 เดือนมานี้มีสอบใหญ่ติดๆกันหลายรอบดี ตัดเกรดออกมาปีนี้ไม่จืดเลย เจอบทเรียนหลายบทโหดๆหลายบทเหลือเกิน แต่ก็ไม่ท้อนะครับยังมองไปข้างหน้าว่ามันต้องดีขึ้นนะ
tanate

โพสต์ที่ 29

ส่วนผมเข้ามาลองวิชา ปีครึ่ง ขาดทุนไป 5% จากเงินต้นครับ
และตอนนี้ก็ไม่มีกระสุนเหลือแล้ว
แต่ถ้าพรุ่งนี้หุ้นดิ่งเหว จนทำให้ตัวที่เล็งไว้มีBV ต่ำกว่า1 จะรีบไป
ขุดไหที่ใส่เงินไว้และฝังดินไว้ เอาออกมาซื้อเลยครับ
ภาวนา ให้ตัวเองมีสติ เพียงพอตามที่ท่านประธานบอกกล่าวครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
ประจวบ

โพสต์ที่ 30

ผมว่าดีไม่ดีอาจไม่ตกมากเท่าที่คิด
เพราะเหตุการณ์ผ่านมาหลายวันแล้ว
หลายคนตั้งสติได้  หลายคนเตรียมช้อน(+ส้อม)

ด.ร.ทนง  พิทยะเคยบอกไว้ว่า
ตั้งแต่เกิดเหตุการณ์ซึนามิ  
ทำให้เห็นสัจจธรรมว่า
ไม่มีการลงทุนอะไรที่ไม่มีความเสี่ยง
ถ้าจะช้อนต้องดูmargin of  safetyให้มากๆครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
โพสต์โพสต์