สวัสดีปีใหม่ จากประนชมรมฯ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

แม้ว่าปีใหม่ปีนี้จะเริ่มต้นด้วยเรื่องที่ไม่ค่อยดีนัก จัดว่าเป็นการเริ่มต้นปีใหม่ที่ไม่ค่อยจะนำความสุขกายสบายใจมาสักเท่าไรนัก

ผมเองเมื่อได้รับข่าวก็กำลังกลับจากเยี่ยมญาติที่ต่างจังหวัด บอกตามตรงว่าตกใจ และปั่นป่วนใจอย่างบอกไม่ถูก

แต่พอกลับมาคิดอีกครั้งหนึ่ง เรื่องทั้งหมดที่เกิดเราไม่สามารถควบคุมมันได้ การที่เราเอาแต่กลุ้มจะทำให้เราคิดอะไรไม่ออก เพราะมัวแต่คิดโกรธแค้น และหาทางเอาตัวรอด

เหตุการณ์การนี้ทำให้ผมได้คิดว่า แม้แต่บ้านเราที่เคยสงบสุขมาเป็นเวลานาน บัดนี้ได้เข้าร่วมสมัยกับประเทศอื่นกับเขาบ้างแล้ว แต่หากเราทุกคนที่เป็นคนไทย ร่วมมือกันผมเชื่อว่าเราน่าจะผ่านวิกฤตินี้ไปพร้อมๆกัน

สำหรับตลาดฯที่จะเปิดขึ้นในเช้าวันพุทธนั้น หลายคนคาดว่ามันคงตกถล่มทลายแน่นอน ผมมีคำแนะนำสำหรับสมาชิกของเราดังนี้ครับ

1 ใครที่คิดว่าจะขายก็ขายแถอะครับ เพราะแต่ละคนมีเรื่องที่ต้องรับผิดชอบกันทุกๆคน

2 ใครที่ไม่มีความจำเป็นต้องขายอาจจะดูสถานการณ์ก่อน

3 สำหรับบางท่าน ขายบางส่วนเพื่อเตรียมพร้อมในหนึ่งปี ที่เหลือเอาไว้ดูสถานการณ์ และยังเป็นการผยุงตลาดไว้

สถานการณ์อย่างนี้ ผมว่าพวกเราคนไทยต้องร่วมมือร่วมใจกัน ช่วยให้ประเทศผ่านวิกฤติให้ได้ เหมื่อนกับ อเมริกา ผ่านเหตุการณ์ 911 ซึ่งนับว่าหนักกว่าเรามาก คนของเขาสามัคคีกัน สนับสนุนรัฐบาลให้นำพาประเทศให้รอดมาได้ เราเองก็เช่นกันเกิดเป็นคนไทย รักชาติ ต้องช่วยๆกัน สามัคคีกัน แล้วเราจะรอดพร้อมๆกัน

ขอให้ดำเนินชีวิตด้วยสติ ปัญญา ตลอดปีใหม่นี้ครับ

มนตรี นิพิฐวิทยา
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
2 dogs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ประธานชมรม PSAT กล่าวขาย พวกเราตามมม... :P

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Kuruni

โพสต์ที่ 3

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอบคุณที่ชี้แนะแนวทางครับพี่ :o
เฟยหง

โพสต์ที่ 4

สวัสดีปีใหม่ครับ  
ผมได้เสนอแนวทาง ให้ ธปท.ทำเพื่อบรรเทาความเสียหายในครั้งนี้...
เพื่อชาติ   ต้องรีบทำครับ
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 5

สวัสดีปีใหม่ครับ  :D
พุธนี้ใครใคร่ซื้อซื้อ  ใคร่ขายขาย
ส่วนตัวมีหุ้นอยู่น้อยนิด  คงไม่ขาย  แล้วก็ยังไม่ซื้อด้วย  :wink:
รูปภาพ
tanate

โพสต์ที่ 6

ขายครับ ต้องขาย แต่จะขายตัวไหนดี ในเมื่อมันแดงหมดเลย
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมไม่ขายครับ  ผ่านเหตุการณ์ 108 จุดมาแล้ว ตอนนี้ตายด้านแล้วครับ :doi:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
jaychou

โพสต์ที่ 8

สวัสดีปีใหม่ครับท่านประธานฯ

ขอให้มีความสุขตลอดปีครับ

ขายไม่ขาย ขายอะไร ขายเมื่อไหร่ มีเวลาอีกวันนึงให้วิเคราะห์ครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 9

Happy New Year ครับ เป็นปีที่เริ่มได้แย่จริงๆ พ่อผมเข้าโรงบาล ปลาที่บ้านก็ตาย แถมด้วย BOMB อีก -_-' หดหู่ไปเลย

ปีหน้าหุ้นคงซึมไปยาว ถึงผมจะชอบแต่คงไม่กล้าซื้อเพิ่ม เราต้องลงทุนในระดับความเสี่ยงได้ ถ้าไม่อยากถือก็ขายอย่าเสียดายเพราะดีกว่านอนไม่หลับ

งานนี้ดูตาม Game Theory แล้ว ยังไงก็ต้องให้ รบ. นี้อยู่รอดไปก่อน ขืนล้มละ Chaos แน่ๆ ขอให้ความร่วมมือชั่วคราวครับ
I do not sleep. I dream.
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

This too, will pass.
ขอให้กำลังใจทุกๆคน รวมทั้งตัวผมเองด้วย :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 12

หวังว่าประเทศไทยคงผ่านเหตุการณ์ร้ายๆไปได้โดยเร็วครับ :)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 13

สวัสดีปีใหม่ครับพี่มน :o

อย่าหาเรื่องไปเวียดนามเลยครับ
บริษัทเพื่อนผมส่งคนไปหลายคน
มีเพื่อนผมคนเดียวที่ไม่มีเมียน้อยเป็นเวียดนามมิส
ผมว่าถ้าพี่ไป เสร็จแน่นอน..

สวัสดีเพื่อนๆ tvi ทุกคนด้วยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

ลูกอิสาน เขียน:สวัสดีปีใหม่ครับพี่มน :o

อย่าหาเรื่องไปเวียดนามเลยครับ
บริษัทเพื่อนผมส่งคนไปหลายคน
มีเพื่อนผมคนเดียวที่ไม่มีเมียน้อยเป็นเวียดนามมิส
ผมว่าถ้าพี่ไป เสร็จแน่นอน..

สวัสดีเพื่อนๆ tvi ทุกคนด้วยครับ
มันจะกระตุ้นให้ยิ่งต้องไปหรือเปล่าครับพี่ลูกอีสาน ฮิอิ
Impossible is Nothing
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 15

สวัสดีปีใหม่ด้วยครับท่านประธาน
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
apichai214

โพสต์ที่ 16

สวัสดีปีใหม่ครับ ...
ขอบคุณสำหรับความห่วงใยน้องๆ TVI ครับ แต่ลำบากใจที่จะขายจัง เพราะวันพุธต้องแข่งกันขาย  ถ้าไปขายวันพฤหัสจะดีกว่ามั้ยครับ :?:
oatty

โพสต์ที่ 17

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน

มายืนยันอีกทีว่า สาวเวียดนามหุ่นดี สวยเตะตา เห็นท่าท่านประธานจะตบะแตกแล้วมั้งครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
dikdik

โพสต์ที่ 18

สวัสดีปีใหม่กับเพื่อนๆทุกคน  ปีใหม่นี้ขอให้เพื่อนๆประสบความสำเร็จกับการลงทุน  ถึงแม้ตลาดโดยรวมอาจไม่ดี  แต่ขอให้บริษัทที่เพื่อนๆลงทุนอยู่จงประสบความสำเร็จกับการประกอบธุรกิจทุกๆบริษัทครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 19

สวัสดีปีใหม่ครับ   ปีนี้ หมู แน่นอนครับ  :D
Everything I do, I do it for you.
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

สวัสดีวันปีใหม่ครับทุกๆท่าน

ขอให้สติจงอยู่กับท่าน ผ่านพ้นภยันตรายในปีหมูนี้ไปด้วยดีครับ
007-s

โพสต์ที่ 21

สวัสดีปีหมูค่ะ

ผ่านปี หมาดุ มาได้แล้ว
งั้น อดทนกะ หมูบ้า อีกปีนึงแล้วกันพวกเรา  :lol:

จบปีแล้วเราก็สบายกันแล้ว เพราะเราจะชิน แข็งแกร่ง  :lol:
พอพ้นไปเจอปี หนูป่า(อีกแระ) เราก็ไม่เป็นไรมาก(ไปกว่านี้)แล้ว
และป่านนั้นเราคงจะพร้อมรับมือกะปี วัวโหด ได้อย่างไม่หวั่นไหว

:lovl:  :lovl:  :lovl:
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 22

^
^
^
มุขเฉียบครับ คุณ 007-s :)

สัวสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้ลงทุนประสบความสำเร็จนะครับ :)
VI ฝึกหัด
suthee

โพสต์ที่ 23

สวัสดีปีใหม่ครับท่านประธาน คำแนะนำตลอดปีที่ผ่านมามีคุณค่าต่อการลงทุนของผมมาก ก็ขอให้ท่านประธานมน มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ร่ำรวย และอยู่เป็นพี่เลี้ยงกับน้องๆ รวมถึงทุกคนที่เป็นสมาชิก TVI ก็ขอให้ร่ำรวยและมีสุขภาพกายและใจที่แข็งแรงครับ
:D
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 24

[quote="007-s"]สวัสดีปีหมูค่ะ

ผ่านปี หมาดุ มาได้แล้ว
งั้น อดทนกะ หมูบ้า อีกปีนึงแล้วกันพวกเรา
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
poppo

โพสต์ที่ 25

สวัสดีปีใหม่ ขอสติและความดีจงอยู่กับท่าน :D  :D  :D  :D
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 26

woody เขียน: มันจะกระตุ้นให้ยิ่งต้องไปหรือเปล่าครับพี่ลูกอีสาน ฮิอิ

อ้าว ผมชี้โพรงให้กระรอกหรือน้องวู๊ดดี้.. :lol:

เพื่อนบอก ตอนทำงานที่โน่นก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเมียไทยไม่รู้
ไอ้ตอนจะกลับนี่ซิ ต้องพากลับด้วย ชายไทยมีความรับผิดชอบ เรื่องก็เลยแดง..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
woody

โพสต์ที่ 27

ลูกอิสาน เขียน:

อ้าว ผมชี้โพรงให้กระรอกหรือน้องวู๊ดดี้.. :lol:

เพื่อนบอก ตอนทำงานที่โน่นก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเมียไทยไม่รู้
ไอ้ตอนจะกลับนี่ซิ ต้องพากลับด้วย ชายไทยมีความรับผิดชอบ เรื่องก็เลยแดง..
อืม ผมยังโสดก็ดีสิคับ ฮิฮิ
Lady

โพสต์ที่ 28

woody เขียน: อืม ผมยังโสดก็ดีสิคับ ฮิฮิ

พี่เพิ่งแต่งงานไปเมื่อตอนสิ้นปี รึป่าวคะ   :)
woody

โพสต์ที่ 29

[quote="Lady"]

พี่เพิ่งแต่งงานไปเมื่อตอนสิ้นปี รึป่าวคะ
Lady

โพสต์ที่ 30

[quote="woody"][quote="Lady"]

พี่เพิ่งแต่งงานไปเมื่อตอนสิ้นปี รึป่าวคะ
โพสต์โพสต์