Risk Premium ที่เพิ่มขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

คิดว่าขนาดไหนครับ  :?:
Impossible is Nothing
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

Risk แบบไหนครับ ตัวธุรกิจหรือตลาดหุ้น  

บึ้มแค่นี้ คนบาดเจ็บล้มตายน้อยกว่าอุบัติเหตุแน่ๆครับ แต่ทำร้ายจิตใจมากกว่า อาการแบบนี้ Mr.Market เกลียดนักแล
woody

โพสต์ที่ 3

[quote="jaychou"]Risk แบบไหนครับ ตัวธุรกิจหรือตลาดหุ้น
jaychou

โพสต์ที่ 4

เห็นเค้าบอกว่าจะมาบึ้มแถวปากซอยบ้านผมด้วยแฮะ

ชักเสียวๆ ย้ายมาแล้วยังตามมาอีกแน่ะ
woody

โพสต์ที่ 5

ดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภค และผู้ผลิตจะเป็นอย่างไรน๊า.....Thailand, the land of smile...
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs

โพสต์ที่ 6

เงินจากต่างประเทศจะยังไหลเข้าเมืองไทยอีกหรือเปล่านะ
ถ้ายังคงมีอะไรมาเขย่าแบบนี้เรื่อยๆ
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
javidol

โพสต์ที่ 7

หวังว่าคงไม่ใช่มาตรการป้องกันการเก็งกำไรค่าเงินบาทนะ

หุ้นร่วงแน่ๆ  :evil:
yield

โพสต์ที่ 8

น่าจะเป็นการส่งสัญญาณว่าการก่อการร้ายจะมีการขยายตัวน่ะครับ ซึ่งน่าจะมีผลต่อการตัดสินโยกย้ายเงินของสถาบันและต่างชาติพอสมควร ความเชื่อมั่นของผู้บริโภคน่าจะลดต่ำซึ่งกระทบโดยตรงต่อพื้นฐานของบริษัทฯ
เค้าว่ากันว่าเงินที่ใช้ไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่เงินเรา
jaychou

โพสต์ที่ 9

คุณ yield หมายถึงทุกบริษัทเลยเหรอครับ

อย่างถ้าผมบริโภคข้าววันละ 3 จาน พอไม่มั่นใจ ผมจะกินข้าวน้อยลงมั้ยครับ

หรือผมกำลังจะซื้อบ้านแถวปิ่นเกล้า พอบึ้มแล้ว ผมควรหันไปเช่าบ้านแทนมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs

โพสต์ที่ 10

jaychou เขียน: หรือผมกำลังจะซื้อบ้านแถวปิ่นเกล้า พอบึ้มแล้ว ผมควรหันไปเช่าบ้านแทนมั้ยครับ
ชะลอการซื้อบ้านครับ เพราะคาดได้ว่าจะมีพวกเก็งกำไรพลาด ติดกับดักสภาพคล่อง  
สุดท้ายจะหาซื้อบ้านได้ในราคาที่มีส่วนลด   8)
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
yield

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับคุณ 2dog ครับ คนที่มีบ้านอยู่แล้วคงไม่หนีไปเช่าบ้านแน่ แต่คนที่จะตัดสินใจซื้อบ้านอาจจะชะลอการซื้อ หรือคนที่ต้องการขยับขยายหรือตกแต่งบ้านก็อาจจะลดงบประมาณหรือชะลอเช่นกัน ผมคิดว่าคงจะไม่กระทบในทุกอุตสาหกรรมน่ะครับ แต่อย่างน้อยอาจจะทำให้คนในนี้ต้องทำการบ้านที่หนักมากขึ้นมากแน่นอน (ถ้ามันร้ายแรงจริง และไม่จบเร็ว) ซึ่งผมหวังว่าจะไม่เป็นอย่างนั้น่ะครับ
ส่วนตัวผมซื้อคอนโดใจกลางเมืองไว้หลายยูนิตเพื่อปล่อยเช่า (คนต่างชาติ)
ผมตอนนี้ยังหนาวๆ ร้อนๆ ว่าหมดสัญญาแล้วถ้าเค้าไม่ต่อสัญญา ผมจะหาคนเช่าได้ง่ายๆ หรือในอัตราค่าเช่าที่ดีเหมือนเดิมหรือเปล่า มันพาลให้คิดมากได้ครับ
หวังว่าผมคิดผิด
เค้าว่ากันว่าเงินที่ใช้ไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่เงินเรา
jaychou

โพสต์ที่ 12

เมืองไทย มีระเบิดเวลาที่ตั้งเวลาแบบ Random
เคลื่อนที่ความเร็วสูง อยู๋บนท้องถนนทั่วประเทศ
ทุกๆเทศกาลหยุดยาวครับ

เรียกว่า ระเบิด "เมาแล้วขับ"

ส่วนระเบิดเวลา Random เช่นกัน อันนี้หนักกว่ารุ่นแรก วางระเบิดกันอย่างโจ๋งครึ่มอย่างเป็นทางการไว้หลายสิบปีที่ถนนสามเสน ย่านบางขุนพรหม หลายๆปีบึ้มที แต่แรงพอๆกับนิวเคลียร์ลง

เรียกว่า ระเบิด "ธปท"

คนไทยตายง่ายกว่าที่คิด และเศรษฐกิจไทยพังได้ง่ายกว่าที่คุณคิดครับ

ผมไม่คิดว่าการระเบิดแบบนี้ทำให้ความเสี่ยงของเมืองไทยสูงขึ้นแต่อย่างใด
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 13

เมื่อก่อนตอนสามจังหวัดใหม่ ตลากก็กระตุกมากตามแรงระเบิดตลอดนะครับ
เดี่ยวนี้ถึงเริ่มเฉยๆ ระเบิดเอย ไฟไหม้ทั่วประเทศเอย ตลาดก็ไม่กระตุก เพราะมั่นใจว่ามาไม่ถึงเมืองหลวงแน่ๆ

แต่คราวนี้ผมว่าต้องมีกระตุกลงแน่ๆ January Effect ของแท้เลย Effect ลง...

โบนัสก็ไม่มี จะหาช้อนที่ไหนมารับเนี้ย เห้อ..ประเทศไทย..เก่งแต่ขัดขากันเอง...ทีใครทีมัน..สมควรแล้วที่เขาว่าประเทศไทยเนี้ยดีทุกอย่าง ดีเกินไปเทวดาเลยส่งคนไทยมาอยู่ จะได้สมดุลกับประเทศเพื่อนบ้าน...
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
buglife

โพสต์ที่ 14

เกิดผลกระทบแน่ๆ

ยกตัวอย่างที่ผ่านมา หาดใหญ่
ปัจจุบันยังไม่สามารถฟื้นกลับมาเหมือนเดิมได้
หลังจากมีเหตุระเบิดครั้งแรกเกิดขึ้น

ใครจะมาลงทุนในประเทศไทยตอนนี้
คงต้องบวกปัจจัยพวกนี้เพิ่มเข้าไปด้วย
พวกที่อยู่อยู่ก่อนแล้ว ก็คงไม่ขยายกิจการ

มากน้อยอย่างไรก็มี ประเทศเพื่อนบ้านเราอย่างเวียดนาม มาเลย์ เค้าไม่มีปัญหาแบบนี้

หรือเราต้องลงไปแข่งกับเขมร พม่า  :cry:  :cry:  :cry:
j_abac

โพสต์ที่ 15

ก่อนอื่นขอประนามก่อนเลยนะครับ เรื่องเหตุการณ์ครั้งนี้ แต่ว่า

สำหรับคนที่ได้ทำการศึกษาข้อมูลมาอย่างดี ถือว่ามีโอกาสครับ ในสถานการณ์เช่นนี้ ยอมรับ สร้าง risk premium ให้กับ ตลาดทุนมากขึ้น การที่ต่างชาติ จะกลับมาลงทุนระยะสั้นคงจะยังไม่มีต่อเนื่อง แต่ก็ใช่ว่า เค้าจะทิ้งอย่างเดียว เพราะยังไงเค้าก็คงรักษา position เพื่อcontrol ให้ได้

ในมุมมองผม อย่างที่ได้เคยบอกไปว่า ราคาหุ้นตอบสนองพื้นฐานสำคัญสุด เปิดตลาดมา ถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น ก็เล่นตามแบบแผนในตัวมัน ถ้าเปิดมาตลาดแดง ถือว่าทุกคนโดนเหมือนกันหมด และจะไม่กังวลใจ หากหุ้นที่มีอยู่ เป็นหุ้นมีคุณค่า เพราะได้ศึกษาพื้นฐานมาอย่างดีแล้ว ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์เช่นไร ผลประกอบการณ์ของหุ้นก็ยังคงดีอยู่ในอนาคต และมี growth ต่อเนื่อง รวมไปถึงปันผลที่ดี ถ้าหากราคาได้ลงมา ถือว่าเป็นเพราะเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด ทำให้เราไม่มีสิทธิเป็นเจ้าของที่ต่ำลงได้อีก สำหรับหุ้นที่ต้องการ

ถ้าคุณมองว่า ยังไง ผลกระทบมันทำให้ ระบบเศรษฐกิจไทยไม่ดี แต่ก็ใช่ว่า หุ้นในตลาดทั้งหมด ขึ้นกับเศรษฐกิจไทยเท่านั้น หุ้นบางตัว ขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจนอกประเทศหลายตัวเลยทีเดียว เพราะการที่ เป็น OEM และเราเป็นภาคผลิต แต่ตลาดอยู่ต่างประเทศ พวกนี้ก็ถือว่าน่าสนใจ แล้วถามว่าค่าเงิน ไม่โดนกระทบหรือเช่นไร ถ้าต้นทุนวัตถุดิบ เป็นค่าเงินสกุลต่างประเทศก็ไม่กระทบเท่าไร ถ้าหากลองได้ศึกษา กลุ่มอิเลคโทรนิค จะเห็นข้อมูลที่แปลกใจว่า ทำไม มีกำไรจากค่าเงิน ทั้งที่น่าจะมีปัญหาค่าเงิน ผมมองว่า เป็นเพราะเค้ามีระบบ และวางแผนจัดการ รับมือกับปัญหานี้มาอย่างดี แล้วถามว่าพวกนี้พอเกิดเรื่องนี้ขึ้น จะย้ายฐานผลิตหนีไปเลยไหม คงตอบว่าเป็นไปได้ยากมากครับ แต่ก็ใช่ว่าพวกนี้จะดีหมด อยากให้มองดูตัวproduct เป็นสำคัญว่า เป็น product ที่ถือว่าเป็น star หรือไม่ และมีgrowth ในตลาดมากแค่ไหน

ส่วนวิกฤติ ยอมรับเลยว่า วิกฤติ เห็นภาพอย่างชัดเจน จนมิอาจจะพูดต่อเนื่องได้

ในโลกแห่งการลงทุน เมื่อเกิดเหตุการณ์ หลายคนก็พูดในแง่ลบต่างๆนาๆ แต่สำหรับตัวผม จะมองลบมากไปกว่านี้ทำไม มองหาแง่บวกบ้าง เพราะจริงๆ มันก็ไม่ได้แย่ลงไปหมด
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 16

ตอนเด็กๆผมไป London ก็เจอ IRA วางระเบิด เป็นชุดๆ แต่เมืองและประเทศก็ผ่านเรื่องนั้นมาได้ ผมว่าเราก็ทำได้เหมือนกัน
แค่เลิกคิดโง่ๆว่าจะขยี้ฝ่ายตรงข้าม เพราะว่ากูเท่านั้นที่ถูก เรื่องอื่นคงไม่ยากอะไร เพราะเท่าที่ดูจากประวัติศาสตร์ สนิมแท้ก็เกิดจากเนื้อในตนทั้งนั้น
I do not sleep. I dream.
bajjo

โพสต์ที่ 17

รักษาตัวรอด เป็นยอดดี ครับ
freemindd
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ทำไม 3 ใน 7 จุด เป็นที่นนท์ ?
ทำไมกล้องวงจรปิด 8 ตัว ที่นนท์
ถึงเจ๊งพร้อมกันตอนบ่ายสาม ?
ทำไมสไตล์แตกต่างจากโจรใต้สิ้นเชิง ค่อนไปทางทหาร ?
บ้านบิ๊ก หรืออดีตบิ๊กคนไหน อยู่ที่ จ. นั้น ?
โพสต์โพสต์