เครดิตภาษีหุ้นในตลาด mai

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

สวัสดีปีใหม่ครับพี่น้องชาว ThaiVI
สำหรับปี 2007 ที่กำลังจะมาถึง
ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง
ประสบความสำเร็จในการลงทุนกันถ้วนหน้านะครับ
และขอให้การลงทุนเป็นเรื่องหมูๆ ในปีหมู

เข้าเรื่องครับ
คือว่าผมมีปัญหาเกี่ยวกับการเครดิตภาษีมารบกวนสัก 2 ข้อ

1. เงินปันผลของ TNH ซึ่งเป็นหุ้นในตลาด mai
พบว่าถูกใส่ไว้ในช่อง กิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล
ในอัตราร้อยละ 30 ของกำไรสุทธิ
แต่ปกติแล้วบริษัทใน mai ได้รับสิทธิทางภาษีโดยเสียภาษีในอัตราเพียงร้อยละ 20 ไม่ใช่เหรอครับ
เลยสงสัยว่า เวลาผมจะกรอกเพื่อขอเครดิตภาษีเงินปันผล
ผมควรจะกรอกตามหนังสือรับรองการหักภาษี ในอัตราร้อยละ 30 ถูกต้องมั้ยครับ

2. การขอเครดิตภาษี สามารถขอย้อนหลังได้หรือเปล่าครับ
เช่นเงินปันผลที่ผมได้ในปี 2548 สามารถนำมารวมกับปี 2549 แล้วยื่นพร้อมกันได้หรือไม่

(กำลังจะขอเครดิตภาษีเงินปันผลเป็นครั้งแรก รู้สึกติดใจครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ช่วยชาติครับ ช่วยชาติ ฮ่าๆๆ....  :D )
"Winners never quit, and quitters never win."
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 2

ตอบคำถามแรก
ต้องย้อนไปดูว่ามันจดทะเบียนตอนไหนของปีถ้าเป็นปีที่แล้วเอาเข้าตลาดใหม่ ยังคิดอัตรา 30%
ถ้าปี2550 จ่ายปันผลแป๊บคิด 20%

ตอบคำถามที่สอง
ได้เงินปันผลปีไหนก็รวมคิดในปีนั้นครับ
เช่นพวกปันผลระหว่างกาลปี2549ของxxx
บริษัทจ่ายภาษี20% และจ่ายให้ผู้ถือหุ้นในปี2549 ก็คิดรวมในภาษีของเราปี2549
และถ้ามีปันผลประจำปี 2549 จะจ่ายในปี2550 อันนี้คิดรวมภาษีของผู้รับในปี2550
งงหรือเปล่า
สรุปงานๆๆรับเงินเมื่อไร ก็คิดรวมในปีที่รับเงิน
รอบระยะเวลาภาษีบุคคลธรรมดา 1 มกราคม ถึง 31 ธันวาคม
ยื่นภาษี ก็ 1 มกราคม ถึง 31 มีนาคม
:)
โพสต์โพสต์