ถ้าผมจะไปลงทุนที่Hanoi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

ผมจะเอาเงินออกไปได้อย่างไงเนี่ย

วานผู้รู้บอกหน่อยดิ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าเอาจริงๆ ไปถามแบงค์ชาติ ว่าขนเงินออกได้เท่าไหร่

ไปถามสถานทูตเวียดนาม ถึงกฎเกณฑ์ต่างๆ

ผมว่าน่าจะเคลียร์กว่านะครับ
artvr4

โพสต์ที่ 3

คงต้องลุ้นครับ
อย่าว่าแต่เวียดนามเลย  ขนาด น้อง ลาว นี่
แค่เอา รถแบ็กโฮ เข้าไป ใช้ นี่ อย่าหวังว่าจะได้ เอากลับประเทศเลยครับ

คนไปลงทุน เจ็บกันระนาว
2 dogs

โพสต์ที่ 4

หุ้นอาหารปลาที่เวียดนามจะวิ่งดีหรือเปล่านะ  :roll:
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Ent'

โพสต์ที่ 5

หมายถึงลงทุึนใน ตลาดหุ้นหรือว่า ลงทุนทางตรงเหรอครับ?
BHT

โพสต์ที่ 6

Eto Demerzel เขียน: เหอๆ ตอบแบบนี้ แสดงว่ายังไม่รู้จักเวียดนาม
ก็ไม่รู้จริงๆแหละครับ เลยคิดว่า ควรทำแบบนี้ แสดงว่ามีอะไรที่ซ่อนอยู่ยิ่งกว่าเมืองไทยเหรอครับ
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

เคย ฟัง มันนี่ ชาเนล ทาง 101 เค้าบอกว่า
พวกกองทุน ที่อยากลงทุนในเวียดนามเค้าจะลงทุนโดยการซื้อหุ้น
amata คับ เพราะ amata เซ้งที่50ปี  ไว้หมื่นกว่าไร่
ที่ชานกรุงฮานอย  ตอนนี้กำลังทำเป็น นิคมอุสาหกรรม คับ   :D
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

นโยบายให้เอาเข้าไม่ให้เอาออกของเวียดนามกับจีนนี่ แจ๋วมากครับ
ดีกว่า 30% กับตั้งโต๊ะซื้อดอลอีก

ผมก็อยากไปลงทุนต่างประเทศครับ...วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
boonprak

โพสต์ที่ 9

RPC จับมือกับภาครัฐของเวียดนาม ลงทุนตั้งโรงกลั่นที่โน้น ปีใหม่นี้เริ่มเดินกำลังการผลิต ต่อไปคงมีรายละเอียดมาบอกสถานะการของที่โน้นครับ
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 10

เคยได้ยินคนบอกว่า ให้ไปแลกเป็นเงินสิงค์โปร์ครับ

ใบละ 10,000 SGD ตกก็ประมาณ 200,000 ทำนองนี้ครับ

ปีที่แล้ว มีโอกาสได้ไปเดินดูตามนิคมอุตสาหกรรมที่โฮจิมินท์ ไปสอบถามหาที่สร้างโรงงาน ปรากฏว่าไปถามประมาณ 4 ที่ เต็มหมดแล้ว ขายเกลี้ยงเลย
เหลือแต่ที่ อมตะ ที่เดียวครับที่ไม่เต็ม อาจเป็นเพราะอมตะ ใหญ่ที่สุดก็ได้

แต่ราคาที่ที่โน้น แพงใช้ได้เลย

จำได้ว่ามีครั้งนึงที่เข้าไปเวียดนาม ไปกับคุณแม่ ถูกตม จับ เพราะคุณแม่เอาเครืองสำอางไปเยอะ ต.ม. หาว่าเอาจะเอาไปขาย อธิบายให้ฟังก็ไม่ฟัง ยึด passport ไปเลย เลยโทรไปหาเพื่อนแม่ที่เวียดนาม เขาบอกว่าต้องให้ 100 USD ผมก็เก้เก้ กังกังไม่รู้ทำไงดี กลัวว่าถ้าให้แล้ว เดี๋ยวจะหาว่าให้เงินเจ้าหน้าที่ สุดท้ายเห็นว่ายังไงมันก็ไม่คืน passport เลยลองให้ไป มันบอก thank you คืน passport และยิ้มให้ด้วยครับ

ออกมาเล่าให้คนขับรถฟัง เขาบอกว่าให้แค่ 20 USD ก็พอ 555
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Ent'

โพสต์ที่ 11

ถ้าจะไปลงทุนตลาดหุ้นเป็น Indirect Investment ผมคิดว่า เปิดพอร์ตกับ โบรคเกอร์ของอเมริกาน่าจะเข้าท่าสุดนะครับ ถ้าไม่ห่วงเรื่องเงินดอลล์อ่อน เพราะว่าที่ ตลาดหุ้นอเมริกามี ADR ซึ่ง เป็นย่อมาจากอะไรผมลืมไปแล้ว เหมือนประมาณว่า ซื้อ ADR ซึ่ง ADR เนี่ย คล้ายเป็นกองทุนรวมซึ่งจะไปซื้อหุ้นที่ประเทศอื่นๆ อีกที การซื้อ ADR นี้ รู้สึกผมจะอ่านเจอจาก บทความของ Jim Roger นะครับ เพราะเค้าแนะนำให้ลงทุนในจีน
boonprak

โพสต์ที่ 12

ลืมไปตอนเรียนเคยทำ Paper

ดูรายละเอียดประเทศเวียดนามได้ตาม Links ต่อไปนี้ครับ ค่อนข้างละเอียดดี

* เป็นของหน่วยงานรัฐประเทศออสเตรเลียทำไว้ "Austrade": http://www.austrade.gov.au/australia/la ... 7_,00.html

* ของสหรัฐก็มีแต่ไม่ค่อยละเอียดเท่า: http://www.buyusa.gov/vietnam/en/

จริงๆ รู้ว่าญี่ปุ่น JETRO ก็มีลักษณะนี้เหมือนกัน แต่คงเป็นภาษาญี่ปุ่น...อ่านไม่ออก  :D

อิจฉาหน่วยงานบ้านเขาจัง แต่เราแอบขอใช้ข้อมูลบ้าง คงไม่เป็นไร  :D
boonprak

โพสต์ที่ 13

ที่อ่านญี่ปุ่นไม่ออกเนี๊ยะ คือ ผมนา

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใครถนัดภาษาญี่ปุ่นลองช่วยค้นและแปลดูได้จาก web ของ JETRO ที่เป็นภาษาญี่ปุ่นครับ หรือจะลองไปที่ JETRO สาขาประเทศไทยก็ได้ รู้สึกอยู่แถวๆ ประตูน้ำ อะไรนี่ล่ะ ผมอยู่ต่างจังหวัด เลยจำไม่ค่อยได้
somsakr

ลงทุนหุ้นตลาดเวียดนามกับจีน

โพสต์ที่ 14

ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

กะลังจะมาเล่นมุขให้ถามคุณ วิกรม แห่ง AMATA ครับเพราะเห็นแกพูดบ่อย
ดันมีคนเล่นไปซะแล้ว  :lol:
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 16

Eto Demerzel เขียน: :idea: good question
นั่นสิครับพี่ ถ้าทางตรงคงไม่ยุ่งยาก เข้าใจว่าต้องเข้าไปร่วมลงทุนกับชาวเวียตนาม  (nominee !!!)  ถ้าตลาดหุ้นก็อีกเรื่องหนึ่ง ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ มีทางออก......
โพสต์โพสต์