SET ปิด 679.84 สุดท้ายก็ติดลบอีกปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SET ปิด 679.84 สุดท้ายก็ติดลบอีกปี

โพสต์ที่ 1

2004 | 668.10
2005 | 713.73
2006 | 679.84

ถ้าจำไม่ผิดกำไรรวมก็เพิ่มขึ้นทุกปี แสดงว่าความเชื่อมั่นใน SET ลดลงเรื่อยๆหรือเปล่าครับ?
ปีต่อๆไปผมจะเทียบ Benchmark กับ TRI Price Index แบบ Home-made แล้ว เป็นความท้าทายใหม่ นอกเหนือจากการแข่งกับตัวเอง
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 2

เหอๆ เพิ่งนั่งจดราคาปิดหุ้นในพอร์ต วันนี้เป็นวันแรกที่ผมจะเริ่มทำ performance tracking ครับ NAV วันนี้ให้ถือว่าเท่ากับ 10.00

ครับ 3 ปีที่ผ่านมาตลาดหุ้นไทยโดยเฉลี่ยสร้างความผิดหวังให้นักลงทุนมาโดยตลอดครับ ตลาดหุ้นส่วนใหญ่ทั่วโลกตอนนี้กำลังทำ record high กันอยู่
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
2 dogs

โพสต์ที่ 3

homemade price index ปีนี้บวกกี่%ครับ
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ทำไปเมื่อเช้าครับคุณสุมาอี้ ปิดพอร์ตกันตอนเช้าเลย ตอนนี้ล้างเป็น 0% แล้วเช่นกันครับ
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 5

ผมก็ปิดทางบัญชีไปในแล้วปีนี้ จากจุดสูงสุดก็ลดไปเยอะเหมือนกันครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 6

คนเรือ VI เขียน:ตอนนี้ล้างเป็น 0% แล้วเช่นกันครับ
:shock:

ที่ SET Index ร่วงเมื่อเช้าฝีมือคุณ คนเรือ VI นี่เอง
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ทำตัวเลขปิดทางบัญชีด้วยๆ จบปีแรกแล้วเรา  :)
_________
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 80

โพสต์ที่ 8

ปิดบัญชีแล้วเหมือนกัน
แต่ยังไม่ได้ทำการยกยอดไปเป็นของปีหน้า

:)
:)
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 9

ฮ่าๆๆ

ปรับเป็น 0% คือเปลี่ยนต้นทุนครับ

แล้วก็เทขายครับ ที่เหลืออยู่ในพอร์ตมีแค่ SNC กับ ERAWAN เท่านั้นเอง

ผมว่าที่ set ลง ผมก็มีส่วนนะ ฮ่าๆ ฮ่าๆ ฮ่าๆ อุ๋ยนะอุ๋ย ฮ่าๆๆๆๆ
nowkung

โพสต์ที่ 10

แต่ถึงอย่างไนคนใน thaivi ก็ได้กำไรไปหลายคน
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

homemade price index ปีนี้บวกกี่%ครับ
จาก Link

http://www.set.or.th/set/fetchfile.do?f ... /stock.xls

ได้ค่าเฉลี่ยของ Column Annualized = 17.28% บวกเยอะกว่า SET > 20% เลย  :shock:

แบบนี้กองทุน Index Fund น่าจะมาลงทุนแบบนี้แทนนะ ผมว่าชนะ Man-Managed Fund ทั้งหมดเลย :lovl:

รอดูปีหน้าดีกว่าว่าจะเป็นแบบเดียวกันไหม จริงๆ 17.28% ก็นับว่าไม่น้อยเลย ถ้าเป็นรายย่อยยังสามารถขอ Tax Credit คืนได้ด้วย ยิ่งได้เยอะเข้าไปใหญ่ นี่อาจเป็นวิธีลงทุนแบบ Dumb Money ก็ได้นะครับ :D
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์