หุ้นกำไรดี แต่ไม่มีปันผล จะซื้อดีมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นกำไรดี แต่ไม่มีปันผล จะซื้อดีมั้ยครับ

Post no. 1

อย่างเช่น  บ.ฝาจีบ  ดูข้อมูลสำคัญทางการเงินที่ set.or.th
ปรากฏว่ากำไรดีทุกปี  แต่ไม่จ่ายปันผลมาห้าปีแล้ว
มูลค่าหุ้นทางบัญชี  19  บาท  ราคาหุ้น  11  บาท
มีหลายตัวด้วยนะครับ  แล้วเราจะซื้อไปทำอะไรครับสำหรับวีไอ
jaychou

Post no. 2

ควรดูให้ดีครับ ว่าทำไมฝาจุก ..เอ้ย ฝาจีบ ไม่มีปันผล

กำไรสะสมพอหรือยัง... หนี้สิน ดอกเบี้ยจ่าย กระแสเงินสด

มูลค่าทางบัญชีเกี่ยวกับปันผลหรือไม่?
Viewtiful Investor

Post no. 3

จะมีเกณท์อยู่ว่าถ้าผู้บริหารสามารถนำเงินสดไปลงทุนต่อแล้วได้ผลตอบแทนมากกว่า ต้นทุนเงินทุนของผู้ถือหุ้น ก็ควรจะไม่ปันผล ไม่งั้นก็จ่ายdivออกมาดีกว่า

กรณีที่ไม่ยอมจ่ายปันผล ถ้าผู้บริหารกับผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นคนกลุ่มเดียวกัน ผมจะสงสัยว่า เงิน นะมีอยู่แค่ในบัญชีหรือเปล่า แอบเอาไปทำอะไรอย่างอื่นไหม? ควรลองอ่านงบราย Q แล้วดู comment ของ CPA ดูว่ามีอะไรน่าสงสัยหรือเปล่า

ผมไม่เคยดู ฝาจีบ นะครับ ไม่ได้บอกว่าบริษัทนี้ดีหรือไม่ เพราะผมไม่ทราบ
I do not sleep. I dream.
อองตวน
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 4

retained earnings deficit แปลว่า ขาดทุนสะสมอยู่ในงบจ้า
เท่าที่ดูผ่านๆก็พอจะโยกล้างได้

หุ้นกำไรดี ไม่จ่ายปันผล ต้องถามว่าแล้ว แคปปิตัลแอพพรีชิเอชั่น มาชดเชยได้หรือเปล่า ถ้าไม่ ก็ไม่ควรลงทุนจ้า
PostPost